Thảo luận Hỏi-Đáp: Các vấn đề liên quan tới kỹ thuật của các dòng xe KIA

duytuan82

Xe hơi
Em đang định lấy con Kia Seltos 1.4 Luxury. Tuy nhiên đang lăn tăn việc nó không có cruise control. Vậy các bác cho em hỏi là bẩn này nếu độ Cruise Control thì chức năng đó chạy có ổn định không?
Em cũng chuẩn bị lấy 1.4 luxury và cũng đang muốn độ cruise control nhưng đang lăn tăn, vì các phần khác không nói làm gì chứ cruise control nếu không ổn định lại có vụ kẹt chân ga thì khổ lắm :-o. Cùng sự quan tâm như cụ trên mong các bác tư vấn giúp.

Phạm Bá Kiên

Đi bộ
Các bác có ai nhận Check xe không ạ, em định lấy con Cerato 2.0 2018

Tuantinhte

Xe hơi
xe
Em cũng chuẩn bị lấy 1.4 luxury và cũng đang muốn độ cruise control nhưng đang lăn tăn, vì các phần khác không nói làm gì chứ cruise control nếu không ổn định lại có vụ kẹt chân ga thì khổ lắm :-o. Cùng sự quan tâm như cụ trên mong các bác tư vấn giúp.
e đi kia sportage có cruise mà chưa dùng bao giờ hihi. Dùng thế nào các cụ nhỉ

Kentom

Đi bộ
Xe em Kia Cerato nhập Hàn, số sàn, 2009. Đang muốn tìm User manual, Factory Manual bản PDF mà không thấy ở đâu. Các cụ nào biết chỉ giúp. Cảm ơn

lee.minh.92

Đi bộ
Em có con Sorento Dầu Premium 2021 lấy từ 3 vạn, cũng mới thay dầu chứ chưa làm gì nhiều, giờ đi được 3 vạn 5 muốn kiểm tra và bảo dưỡng định kỳ mà kinh nghiệm có hạn mong các cụ chỉ bảo giúp em. Vì thời gian hạn hẹp nên nếu có garage nào uy tín quanh khu vực Thanh Xuân, Hoàng Mai có thể xử lý được luôn thì mong các cụ mách giúp em, em xin chân thành cảm ơn ạ!

vừa đi vừa láii

Xe container
Em tranh thủ nhờ các cụ tư vấn giúp.

Xe em (xe cũ) Sorento 2014 máy xăng có hiện tượng:

1. Khi chạy có tiếng kêu róc rách giống tiếng nước chảy? Tiếng không to nhưng khó chịu mà tìm thì không biết chỗ nào :(

2. Cái màn hình bị sọc dưa rồi tịt ngóm. Thay thế loại nào nhẹ tiền các cụ nhỉ :D

Đa tạ các cụ

79CR

Đi bộ
Nhờ các bác tư vấn giúp về đèn. Em có con Kia đời 2010 vừa rồi em có thấy bóng pha chân h7 vào đèn cos khi bật lên thì đèn cos vẫn sáng còn đèn pha chân h1 hết sáng. Bác nào biết chỉ em cách khắc phục để đèn pha sáng được không ạ. Cảm ơn!

Camgia1234

Đi bộ
Kính các cụ. Xe e MT 2012, 1.0 thấy có hiện tượng rất khó điều khiển như sau ag. Cảm giác vọt ga vào số nó cứ gằn máy mất chớn ấy ag. E đi mấy xe khác thấy trớn nó em ái lắm, xe e giảm ga là nó cứ gằn gằn, mà chân ga chạm nhẹ cái là vòng tua lên những 2k. Khó điều hành quá các cụ ag. Cho e tí kinh nghiệm để đi chỉnh sửa, chứ nhà xa gara quá. Hix

Chỉnh sửa cuối:

cugieo

Xe tăng
Nhờ các bác tư vấn giúp về đèn. Em có con Kia đời 2010 vừa rồi em có thấy bóng pha chân h7 vào đèn cos khi bật lên thì đèn cos vẫn sáng còn đèn pha chân h1 hết sáng. Bác nào biết chỉ em cách khắc phục để đèn pha sáng được không ạ. Cảm ơn!
Trả lời cụ về đèn xe oto chung, không phải riêng xe KIA.
Thông thường đèn pha xe oto là chân H4, đời cũ sẽ là đèn Halogen, nguyên bản. Nếu là chân H7 thì thay bóng led, hay bóng halogen cũng là chân H7 cùng công suất đèn cũ, hoặc cao hơn chút.
Cụ thử lại đèn chân H7 cũ xe đèn chân H1 có sáng không, nếu không sáng khả năng cầu chì bị đứt, cần kiểm tra hộp cầu chì. Khi thay bóng đèn mới thì mua bóng đèn cùng công suất đèn cũ, hoặc hơn chút.
Em có con Sorento Dầu Premium 2021 lấy từ 3 vạn, cũng mới thay dầu chứ chưa làm gì nhiều, giờ đi được 3 vạn 5 muốn kiểm tra và bảo dưỡng định kỳ mà kinh nghiệm có hạn mong các cụ chỉ bảo giúp em. Vì thời gian hạn hẹp nên nếu có garage nào uy tín quanh khu vực Thanh Xuân, Hoàng Mai có thể xử lý được luôn thì mong các cụ mách giúp em, em xin chân thành cảm ơn ạ!
Xin trả lời cụ ntn nhé, bảo dưỡng xe thì cụ nên bố trí thời gian rảnh thoải mái thì mới yên tâm và đảm bảo. Sửa xe thì không nên giục thợ làm nhanh như thế thợ sẽ áp lực không vui và dễ làm ẩu, đơn giản quên vặn 1 con ốc không chặt thì bác cũng biết sẽ ntn đấy.
Trước khi đem xe ra gara bảo dưỡng xe, bác cần tự kiểm tra qua về xe như xem đèn xe có bị cháy không, xe có bị móp méo không, xem trong khoang máy có mùi của chuột, bọ không, nước làm mát có hao bất thường không...khi đem xe ra gara bảo dưỡng trao đổi với thợ để có phương án bảo dưỡng tốt nhất cho xe. Xe máy dầu diesel hay xe máy xăng thì các hạng mục bảo dưỡng đều như nhau.

Thangaachen

Đi bộ
Các bác giúp em với ạ.
Em có con xe Carens 2023 Signature 1.4T, em làm theo hướng dẫn cập nhật bản đồ trên https://vn.map-care.com/, đã tải về trên SUM nhưng khi đưa USB vào xe để cập nhật thì không chạy. Phần cập nhật trên xe bị mờ (khóa) nên chắc không chạy được. Các bác có cách nào xử lý để cập nhật không ạ? Cám ơn các bác nhiều.

muca

Xe tăng
Các bác giúp em với ạ.
Em có con xe Carens 2023 Signature 1.4T, em làm theo hướng dẫn cập nhật bản đồ trên https://vn.map-care.com/, đã tải về trên SUM nhưng khi đưa USB vào xe để cập nhật thì không chạy. Phần cập nhật trên xe bị mờ (khóa) nên chắc không chạy được. Các bác có cách nào xử lý để cập nhật không ạ? Cám ơn các bác nhiều.
bác mới mua thì mang vào hãng cho nhanh, còn bảo hành mà!

Sam21

Xe đạp
Các bác cho em hỏi, xe em đi thì có tiếng kêu tách tách(nhỏ) ở cột B bên lái. lúc kêu lúc không. có bác nào đã bị rồi và khắc phục được thì chỉ giáo giúp e với ạ. Chứ đi mà cứ có tiếng kêu bên tai khó chịu quá

muca

Xe tăng
Các bác cho em hỏi, xe em đi thì có tiếng kêu tách tách(nhỏ) ở cột B bên lái. lúc kêu lúc không. có bác nào đã bị rồi và khắc phục được thì chỉ giáo giúp e với ạ. Chứ đi mà cứ có tiếng kêu bên tai khó chịu quá
Có khả năng chỗ cái dây an toàn, cụ chỉnh cẩn thận lại xem

Sam21

Xe đạp
trước đợt 1000km xe e cũng kêu nhưng cũng chỉnh ở chỗ dây an toàn sau đó k bị kêu nữa, nhưng đợt này 5000km lại thấy kêu e có chỉnh chỗ dây an toàn mà vẫn k ăn thua bác ạ

lang_khach_lt

Xe đạp
Loa bị rè nhiễu khi đạp ga thì xử lý sao các bác. Nó bật cái navi all in one lên là nghe tiếng re re. Khi ấn ga nó kêu rít lên khó chịu quá. Bác nào hướng dẫn khắc phục với ạ.