Thảo luận Hỏi-Đáp: Các vấn đề liên quan tới kỹ thuật của các dòng xe KIA

Vợ Dũng Khọm

Xe đạp
Xin lỗi, cho e hỏi Sorento trên mặt tablo hiện hình cái xe, phía sau có chữ B màu vàng là bị sao ạ. Cái này mới có tầm 2 tuần nay ạ.

vietdung84

Đi bộ
Các cụ cho e hỏi với, xe e Kia K3 sắp đến 5 vạn thì cần bảo dưỡng, kiểm tra những bộ phận nào ạ? Chỗ e ở k có SV Kia nên phải vào Gara tư nhân để làm ạ. Cảm ơn các cụ.

Huynh van sy

Đi bộ
Xe em sorento 2011 máy dầu AWD mấy nay nổi đèn này là lỗi gì vậy ạ..
Khởi động xe lên thì nó sáng rồi nó tắt... Nhưng vào số chạy là nó sáng lên luôn... Trước giờ không có

biển xanh06

Xe điện
em chuyên tư vấn về ắc quy cho các bác nhé
Chào cụ, xe em 4 chỗ kia, sáng ra ko nổ được phải câu bình, đi được 4km lại chết máy lại câu bình được luôn, nhìn mắt trên mặt bình xanh biếc, thợ nói phải thay bình, bình thường bình ắc qui được mấy năm cụ ơi.

tu.TQK

Xe tải
Chào cụ, xe em 4 chỗ kia, sáng ra ko nổ được phải câu bình, đi được 4km lại chết máy lại câu bình được luôn, nhìn mắt trên mặt bình xanh biếc, thợ nói phải thay bình, bình thường bình ắc qui được mấy năm cụ ơi.
khoảng 2- 3 năm cụ nhé

LinhDN89

Đi bộ
Xe e bị rụng cái nút chỉnh ghế điện ( nút chỉnh gập lưng ) , có a chị nào biết ở đâu bán k ạ. E chưa đủ thời gian nên chưa đăng bài bên box chợ giời đc ạ :(

Alo Picaso

Đi bộ
Nhà em có con vợ 2 tên buổi sáng xls sinh năm 2010 vợ cả bắt nó làm nhiều và giờ nó đổ bệnh cụ thể.
Cánh cửa phụ sau lái đang để chế độ khoá trẻ em và khoá ngoài 1 ngày đẹp trời hỏng không mở được cánh từ cả trong và ngoài.
Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với.
Thanks,

Update em đã ngâm cứu mở thành công :D

Chỉnh sửa cuối:

TQV90

Đi bộ
Các cụ cho e hỏi chút ạ!
1.Em mới mua cerato deluxe 2019, e chạy loanh quanh thành phố thôi mà sao xe báo 12-13l/100 km ạ :(. E hơi hốt :(
2.khi xe chạy nó tự động tắt cảm biến,các cụ cho hỏi làm sao để luôn để cảm biến bật ko ạ,e đi loanh quanh thành phố nên dừng liên tục, cứ đi trên 25km là nó tự tắt!

vinhanh.np

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi: e mới lấy MN Duluxe thấy có chế độ ECO. Xin hỏi các cụ chế độ này là gì ah? E đọc hết trong hdsd mà k thấy nói đến. Nó có phải là chế độ tiết kiệm hay thân thiện gì k ạh? Khi di chuyển thì lúc sáng đèn ON lúc k. E OFF đi thì đi k thấy khác so vs ON.
Mình được sale của hãng chia sẻ là chế độ Eco On ko khác biệt nhiều với lúc Off đâu bạn. Tuy nhiên khi On thì quá trình mình đi mình sẽ biết được cách lái của mình có tiết kiệm xăng hay ko, vd bạn đi đều ga, ko phanh gấp, ko nhấp nhả phanh quá nhiều thì đèn Eco ở đồng hồ bên trái sẽ sáng. Trường hợp ngược lại thì cho dù bạn đã bật Eco thì nhiều lúc đèn Eco bên trái nó vẫn ko sáng :D

vinhanh.np

Xe đạp
Mình mới lấy KM Premium chưa đc 1 tháng. Lúc đầu chạy chưa quen, trong phố toàn nhảy 13 - 13.5L/100km. Hiện tại đã quen xe, chạy ổn định thì giao động trong khoảng 9.5L/100km thì có ổn không các bác?

PS: Mình ở HCM và thường di chuyển trong giờ cao điểm.

Hải Cù lần

Đi bộ
e đang chạy cerato 2018, được 2 vạn rồi. các b cho e hỏi tí, e đi trong tp là chủ yếu, mỗi khi dừng đèn đỏ hoặc phải đi chậm lại thì sau đó nhấn ga tiếng kêu rất to, xe của các b có như vậy không ạ

Banhem

Xe hơi
Em đang đi cerato hatback 2011, hôm trước có mang xe vào Kia Cầu Diễn thì được biết là phanh ABS (hộp chỗ máy) bị chảy dầu. Các bác ở đó nói đi được vì hộp đó chỉ có tác dụng cho phanh ABS, khắc phục chỉ có cách thay nhưng phải đặt hàng ở bên hãng. Bác nào có kinh nghiệm hay cách khắc phục hiệu quả mà ít tốn kém xin chỉ giáo. Cám ơn các bác

Tienvm

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi: xe e k3 2013 bật nhạc nhiều bass hoặc đi đường rung thì bên cưả phía phải cứ bị kêu rè rè mà em không biết lỏng chỗ nào.
Nên kiểm tra hay siết ốc ác gì các cụ nhỉ.

vinhanh.np

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi: xe e k3 2013 bật nhạc nhiều bass hoặc đi đường rung thì bên cưả phía phải cứ bị kêu rè rè mà em không biết lỏng chỗ nào.
Nên kiểm tra hay siết ốc ác gì các cụ nhỉ.
Bác có bắc cam hành trình ko? nếu có và bác đi dây cam phía bên cửa bác kiểm tra phần dây này có trồi ra ko, nếu có bác kiếm băng keo 2 mặt hay băng dính cố định lại xem sao. Lý do là phía góc chữ A và cửa trước bên phụ đều có loa, khi volume lớn nhiều bass thì các chi tiết nhỏ như dây nguồn cam sẽ dễ rung, va đập vào thân xe.

Trường hợp bác ko bắc cam hành trình mà vẫn có tiếng rè thì bác kiểm tra phía dưới hộc để để bên ghế phụ xem đường dây điện bên đó đi như thế nào, đôi khi mấy cụm dây nằm lơ lửng nhưng gần phần nhựa xe thì khi volume lớn cũng làm các dây này rung, chạm vào thân xe tạo thành tiếng rè -> bác dùng băng dính cách điện cố định kỹ lại các dây này 1 chút là okie.

Nếu nguyên nhân vẫn ko phải nữa thì chỉ có cách kiểm tra kỹ bên trong ốp cửa, các đường dây điện bên trong chỗ nào chưa cố định bằng băng dính thì mình cố định thêm là okie bác :D

Tienvm

Xe đạp
Bác có bắc cam hành trình ko? nếu có và bác đi dây cam phía bên cửa bác kiểm tra phần dây này có trồi ra ko, nếu có bác kiếm băng keo 2 mặt hay băng dính cố định lại xem sao. Lý do là phía góc chữ A và cửa trước bên phụ đều có loa, khi volume lớn nhiều bass thì các chi tiết nhỏ như dây nguồn cam sẽ dễ rung, va đập vào thân xe.

Trường hợp bác ko bắc cam hành trình mà vẫn có tiếng rè thì bác kiểm tra phía dưới hộc để để bên ghế phụ xem đường dây điện bên đó đi như thế nào, đôi khi mấy cụm dây nằm lơ lửng nhưng gần phần nhựa xe thì khi volume lớn cũng làm các dây này rung, chạm vào thân xe tạo thành tiếng rè -> bác dùng băng dính cách điện cố định kỹ lại các dây này 1 chút là okie.

Nếu nguyên nhân vẫn ko phải nữa thì chỉ có cách kiểm tra kỹ bên trong ốp cửa, các đường dây điện bên trong chỗ nào chưa cố định bằng băng dính thì mình cố định thêm là okie bác :D
Vâng. Thanks b nhiều. Để e bỏ tgian kiểm tra từng tí xem tnao.

hieunenmong

Đi bộ
Xe em Kia Sorento limited 2011, đợt này máy có tiếng kêu lạ (vào số hoặc ga là kêu pạch pạch) và ngốn 20l/100km trong thành phố. Nhờ các cụ bắt bệnh giúp và giới thiệu gara uy tín, thợ giỏi.
Cảm ơn các cụ!

Ất Sửu

Xe hơi
Các cụ ơi, e mới lấy con morning MT bản thiếu nhưng tay lái của nó khi vào cua chằng hạn, thì nó k tự động trả thẳng. Cho e hỏi đó là đặc trưng hay là ntn ạ?
Các cụ thông cảm, em gà mờ nên k biết, các cụ có chỉ giáo xin đừng chửi mắng e tội nghiệp. Em cảm ơn

Lão Trần

Đi bộ
Tôi xin chia sẻ cho ai thích dòng xe kia new sorento 2016 mà muốn mua nè... Ưu điểm và nhược điểm cư thể luôn.
Tôi mua chiếc sorento máy xăng số tự động full options. 2016 chạy mới 150.000 km thôi vì ít đi ...
Ưu điểm của nó. Máy bốc lắm tuy nặng nề nhưng không lì. Đầu đuôi nhìn cân đối. Chạy cũng bám và đầm. Thường xuyên cân mâm kiểm tra vỏ thì chạy trên 100km sẽ không bị rung vô lăng. Cảm giác chạy cũng tương đối chứ không sướng. V.v
Nhược điểm nè. Ghế ngồi không thổi mái đâu ai mà hơi mập chạy em nó đường dài hơi oải đó. Lưng ghế tài ngã quá. Yên ngồi thì có độ dóc khiến phần bụng rất mệt mỏi. Cổ thì ko chạm vào băng bao nhiêu nên về lâu dài bị mỏi cổ lắm. Da thì dày nệm ghế cứng ngồi rất mệt không êm như CR-V. Hàng ghế thứ hai thì băng ghế có độ dốc cao ngồi cũng mệt nhứt là mập mà có mang dây nịt quần jean thì xác định... Điểm tựa đầu gối vs hàng ghế trước quá gần nên phía trước không dám lui ra sau nhiều hàng ghế thứ hai không dịch chuyển dc. Hàng ghế thứ ba. Ngồi hai người cũng thoải mái. Không bị cao đầu gối giống Ford Everest cũ. Mỗi tội dàn giảm sốc hơi yếu . cốp cái này thì thua đi xa mà đi nhiều người thì khỏi chất đồ. Cốp nó bé tí tẹo vali nhỏ mà loại kéo tay để vào là ko đóng cốp dc. Muốn để thì ba loại mềm để ko dc nhiều. Muốn để nhiều thì phải hạ băng. Vô lăng thì nặng chứ không nhẹ nhàng như huynhdai Santa Fe đâu. Về nhiên liệu thì nói cho các bạn dễ hiểu nè đổ đầy bình 95 khoảng 1tr2 chạy dc 600 đến 650km đó. Nên nếu các bác muốn mua chiếc xe tiện cho việc đi đường dài thì hai cái quan trọng là. Thứ nhất cảm giác lái thứ hai ghế ngồi lái. Ngồi không thoải mái thì càng lái xa càng mệt. Còn khi mua xe mới trong hãng lốp xe đó kiếm người quen hoặc trao đổi bán bỏ đi. Lốp đó chạy 50.000km là hư rồi chạy tiếng lốp còn kêu lớn hơn máy xăng nữa. Cặp bánh sau liếm mép trong nhiều nên lâu lâu ae đi cân mâm cân thứớ. Lái bằng công nghệ điện tử lại. Chạy sẽ đầm và êm .

Made in VN

Xe hơi
Các bác cho em ý kinh nghiệm ... e đi xe kia cerato 2016 xe đang đi tự nhiên chết mất , kiểm tra tất cả puzi nhịp tim full xăng tất cả đều bt . Cắm máy chạy thì ko thấy gì . Nhưng cứ đang chạy thì chết máy trước khi chết hiện tượng kim rung mấy xe cả xe cũng rung ... xin cho e hỏi xe em bị sao với ạ
kiểm tra nước làm mát động cơ và nhớt đi bác