(Hỏi Đáp) Chung cư tại Việt Nam

vodafone36

Xe tải
Chào CCCM hiện tại ở VN có rất nhiều chủ đầu tư về chung cư, cá nhân nhà cháu thì cũng trẻ tuổi sắp tới có ý định mua 1 căn làm chỗ chui ra chui vào. Tham khảo qua 1 số chỗ thì nhà cháu có 2 cái thắc mắc như sau mong các CCCM trong box thông não hộ:
1. Khi mua chung cư thì CĐT có nói rõ cái thời hạn của chung cư đó không, vì theo nhà cháu biết thì 1 số chỉ có bán 50 năm thôi.
2. Khi mua chung cư rồi thì vấn đề hộ khẩu sẽ ra sao.
Cảm ơn CCCM, chúc CCCM buổi tối vui vẻ!
Em cũng mới nghe 50 năm nhưng hình như giờ thay đổi rồi. Nhưng mà không biết đến khi xuống cấp thì tính sao? Lại cùng góp lại xây như nhà tập thể bây giờ à? Có nhà không giữ cẩn thận xuống cấp nhanh thì cũng ảnh hưởng cả có nhà chưa muốn sửa vì còn tốt thì cũng phải theo số đông. Còn đánh giá mức độ nhà của mấy ông đánh giá thì em cũng nghi ngờ tính trung thực của các ông lắm. Em cứ cố riêng ra đất nền cho lành

El_shaarawy

Xe đạp
chung cư tầm trung dễ xuống cấp lắm, cách giải quyết là sửa lại mà bán di thui thớt ạ,tốt nhất đã lựa chọn mua nhà ở thì mua căn nào cao cấp hcust,chưa có tài chính thì vay ngân hàng cụ ạ .
Hichic mợ! em cũng muốn mua cao cấp lắm mà đào đầu ra đầu tiên :(

phanthanhdat

Xe hơi
Cụ ơi nó ghi lâu dài thì mình hiểu là vĩnh viễn à cụ?
Cụ hiểu như thế đi. Còn 50 năm họ sẽ ghi hạn sử dụng vào trong sổ ấy. Kể cả sổ đỏ bây giờ họ cũng ghi lâu dài thôi, k ghi vĩnh viễn.

boyboy1990

Xe điện
Chung cư thời hạn 50 năm thôi bạn
Số chung cư thời hạn 50 năm tính trên đầu ngón tay cụ nhé.
Chung cư có 2 phần:
- một là quy định về sở hữu đất, hầu hết trong sổ ghi là "sử dụng lâu dài", tương tự như với sổ của nhà mặt đất, một số rất rất ít có thời hạn 50 năm.
- hai là quy định về tuổi thọ nhà, được quy định cụ thể trong Quy Chuẩn do Bộ Xây Dựng ban hành, hầu hết chung cư có niên hạn lớn hơn 100 năm.