Hỏi đáp về sử dụng, bảo dưỡng thùng kem

Daijobu

Xe hơi
Dạ, tình hình e mua iem Carem 2015 MT tháng 6 năm nay, nhưng dạo gần đây gương điện có hiện tượng khi chỉnh trái phải không được và chỉ chỉnh được lên xuống. Em có mang ra KIA Cầu Diễn, mấy bác thợ phán do lâu bị khôg dầu hay bám bụi bla bla gi đó, các bác y cậy ra lau chùi rồi bôi dầu bôi mỡ xong thấy ok nhưng giờ lại bị tiếp, vâng có cụ nào bị hiện tượng này giống e thì mách e cách khác phục nó với ạ.

hoacvxd

Xe tăng
Bị 1bên hay 2 bên hả cụ?

Daijobu

Xe hơi
Dạ, bi 1 bên (bên trái ) cụ ạ.

nothinghd

Xe điện
Có thể chỉ đơn giản là nó đi hết hành trình bên trái rồi. Cụ ra lấy tay tì vào mặt gương chỉnh lại về vị trí cụ muốn. Sau đó cụ sẽ thấy lại chỉnh điện được bình thường ạ. Cụ thử đi :)

Còn vẫn ko đc thì làm bảo hành, thay củ gương mới cho oách :D xe cụ vẫn còn bảo hành mà. Phải dùng hết mọi quyền lợi cụ có chứ :)

hoacvxd

Xe tăng
Dạ, bi 1 bên (bên trái ) cụ ạ.
Bên trái thì thò tay ra chỉnh cũng được cần gì phải điện đóm cho nguy hiểm ạ :))
Vậy là do cơ cấu chuyển động hoặc do lỏng jack. Khi bấm nút cụ có thấy nó kêu lạch tạch không?
1. Nếu không kêu thì:
1.1. Có thể do lỏng jack nối, hãy kiểm tra và bảo dưỡng lại bằng cách gẩy đầu cốt ra bóp lại cho chặt và xịt RP7 để vệ sinh sau đó đo thông mạch
1.2. Hoặc chết mô tơ (cái này hiếm). Hãy lấy đòng hồ đo điện tở của dây quấn xem là bao nhiêu, nếu = 0 hoặc vô cùng là mô tơ hỏng, đem ăn vạ.
1.3. Hỏng công tắc điều khiển: Hãy kiểm tra xem khi bấm nút thì có điện chạy ra mô tơ hay không, nếu không có thì phải cậy cụm công tắc ra kiểm tra tiếp, cái này hơi phức tạp, tốt nhất là ăn vạ.
2. Nếu kêu lạch tạch thì:
2.1. Có thể do trật đầu ông sư, đừng có nghe con mụ Nothing xui dại, ấn không vào được đâu, cụ giật hẳn mặt gương ra sẽ thấy cái đầu ông sư bị trật ra ngoài, hãy định vị lại và lắp mặt gương cẩn thận không có ông ấy lại trật ra ngoài.
2.2. Nếu đầu ông sư vẫn yên vị thì khả năng do sún răng, tháo nốt mấy cái con sâu và bánh răng ra xem thế nào rồi đem ăn vạ.
Đầu ông sư, con sâu là gì cụ tháo ra sẽ hiểu ra luôn, cách tháo mặt gương cũng đã nói ở đây nhiều rồi, cụ chịu khó tìm lại hoặc cứ thò tay giật nó ra, không hỏng đâu, mà cụ xem thợ bảo dưỡng rồi thì biết.

Có thể còn nguyên nhân khác em chưa nghĩ ra.

Daijobu

Xe hơi
Vâng, đội ơn cụ đã nhiệt tình chỉ bảo, mai e sẽ ngó lại xem sao, ko giải quyết được e lại chí phèo tiếp. Cơ mà cụ ơi e nhớ nhầm bị bên phải (ko pải bên lái) hự hự ko với được.

Daijobu

Xe hơi
Có thể chỉ đơn giản là nó đi hết hành trình bên trái rồi. Cụ ra lấy tay tì vào mặt gương chỉnh lại về vị trí cụ muốn. Sau đó cụ sẽ thấy lại chỉnh điện được bình thường ạ. Cụ thử đi :)

Còn vẫn ko đc thì làm bảo hành, thay củ gương mới cho oách :D xe cụ vẫn còn bảo hành mà. Phải dùng hết mọi quyền lợi cụ có chứ :)
Dạ khi bị hiện tượng này e đã làm vậy, dưng mà sau nó vẫn vậy thôi ạ, thôi e cứ mang đi an vạ heheh, cám ơn cụ đã tư vấn

hainguyen1726

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi chút về sơn sửa mấy mấy vấn đề của con Cà rem nhà em với.

1. Em đi đường bị quẹt gương vào mấy tấm tôn chắn ở đường Cầu Giấy, bị gãy hết bánh răng ở bên trong nên không cụp điện được ở gương lái. Vào hãng thì họ bảo phải thay cả củ hết hơn 2tr. Các cụ có chỗ nào xử lý cái này mà không cần thay thì mách em với ah.

2. Em cũng muốn nhờ các cụ chỉ giúp địa chỉ nào sơn xe uy tín ở khu vực Vĩnh Tuy, Tam Trinh, Minh Khai với ah. Em cần sơn vá lại mấy chỗ cho nuột...:)!

Kính mong các cụ KCC giúp đỡ. Xin cảm ơn các cụ.

nothinghd

Xe điện
Các cụ cho em hỏi chút về sơn sửa mấy mấy vấn đề của con Cà rem nhà em với.

1. Em đi đường bị quẹt gương vào mấy tấm tôn chắn ở đường Cầu Giấy, bị gãy hết bánh răng ở bên trong nên không cụp điện được ở gương lái. Vào hãng thì họ bảo phải thay cả củ hết hơn 2tr. Các cụ có chỗ nào xử lý cái này mà không cần thay thì mách em với ah.

2. Em cũng muốn nhờ các cụ chỉ giúp địa chỉ nào sơn xe uy tín ở khu vực Vĩnh Tuy, Tam Trinh, Minh Khai với ah. Em cần sơn vá lại mấy chỗ cho nuột...:)!

Kính mong các cụ KCC giúp đỡ. Xin cảm ơn các cụ.
Gương cụ ra 86c Võ Thị Sáu gặp cụ Trung già, sẽ xử lý được.

Sơn xe thì có thể qua vietvoiz, hoặc vào hãng

Daijobu

Xe hơi
Kích thước lốp em carem của em la 205 -60-16, do tính chất công việc hay phải đi ra công trường hay đi hiện trường gặp đường xấu nhiều ổ gà, ổ voi lại bị chạm gầm, mỗi lần chạm kêu ọp 1 tiếng ma xót ruột các cụ ah. Em tinh lên lốp lớn hơn, ra bác Hunter 26 NKT thì được bác ý tư vấn lên 215 - 55 - 17 sẽ lên được 2,4%, cơ mà em đang lăn tăn với 225 - 50 -17. Các cụ có ai mua xe lốp như xe em va đã lên lốp với 2 kích thước này không thì chia sẻ em với. Bác Huntercó online cung hú lên e biết cái ạ. Em xin đa tạ.

nothinghd

Xe điện
Kích thước lốp em carem của em la 205 -60-16, do tính chất công việc hay phải đi ra công trường hay đi hiện trường gặp đường xấu nhiều ổ gà, ổ voi lại bị chạm gầm, mỗi lần chạm kêu ọp 1 tiếng ma xót ruột các cụ ah. Em tinh lên lốp lớn hơn, ra bác Hunter 26 NKT thì được bác ý tư vấn lên 215 - 55 - 17 sẽ lên được 2,4%, cơ mà em đang lăn tăn với 225 - 50 -17. Các cụ có ai mua xe lốp như xe em va đã lên lốp với 2 kích thước này không thì chia sẻ em với. Bác Huntercó online cung hú lên e biết cái ạ. Em xin đa tạ.
Ông bán lốp tư vấn thế thì chết cmn rồi :(

Xe cụ hẳn là đời <2008, khi đó kem dùng vành 16.

Nếu cụ muốn tăng chiều cao thì nên đổi sang vành 17 của kem 2011, và độn mông cho em nó.

Sang vành 17, cụ có thể lắp 225/55/R17 như xe em, sẽ cao lên đáng kể nếu so với vành 16 cụ đang đi.

Chi phí vành 17: 1850k, lốp 225/55/R17: khoảng 2700k

Mà hay đi công trường thì cụ bán mệ kem đi, mua ranger đi là hợp lý nhất

Daijobu

Xe hơi
Ông bán lốp tư vấn thế thì chết cmn rồi :(

Xe cụ hẳn là đời <2008, khi đó kem dùng vành 16.

Nếu cụ muốn tăng chiều cao thì nên đổi sang vành 17 của kem 2011, và độn mông cho em nó.

Sang vành 17, cụ có thể lắp 225/55/R17 như xe em, sẽ cao lên đáng kể nếu so với vành 16 cụ đang đi.

Chi phí vành 17: 1850k, lốp 225/55/R17: khoảng 2700k

Mà hay đi công trường thì cụ bán mệ kem đi, mua ranger đi là hợp lý nhất
Vâng em cám ơn cụ đã tư vấn,Xe em 2015 ex MT cụ ạ. E cũng nghĩ phải 225/55/r17. Cơ mà thay thế này lốp phụ theo xe vẫn dùng được cụ nhề. Ranger ah, vâng cụ ơi e thèm rớt nước miếng rồi, dưng mà cây ATM tại gia nhà iem chữa cho hị hị

Chỉnh sửa cuối:

laodatma

Xe điện
Vâng em cám ơn cụ đã tư vấn,Xe em 2015 ex MT cụ ạ. E cũng nghĩ phải 225/55/r17. Cơ mà thay thế này lốp phụ theo xe vẫn dùng được cụ nhề. Ranger ah, vâng cụ ơi e thèm rớt nước miếng rồi, dưng mà cây ATM tại gia nhà iem chữa cho hị hị
Kích thước vành, lốp có trong quyển số đăng kiểm cụ nhé. Trước khi làm gì thì ngó qua một chút: nếu cụ đổi size vành thì lốp phụ cũng nên đổi cũng chứ cọc cạch đi lê lết đến chỗ vá k sao nhưng phóng tít là có chuyện; ngoài ra nếu vành giữ nguyên mà đổi size lốp thì khi đăng kiểm cần mượn bộ zin "cá hồi" vào mới "trôi" được :D

cuthang

Xe tải
các cụ cho em hỏi ngu một tý là cái chỗ cắm sạc usb đấy có cắm sạc điện thoại được ko ạ và đã có cụ nào dùng chưa, xin chỉ giáo cho em với ạ.

Orient Sea

Xe điện
các cụ cho em hỏi ngu một tý là cái chỗ cắm sạc usb đấy có cắm sạc điện thoại được ko ạ và đã có cụ nào dùng chưa, xin chỉ giáo cho em với ạ.
Không được cụ ạ. Cổng ấy ko cấp nguồn. Cụ cần mua cái cục có 2 cổng nguồn usb cắm vào ổ cắm thuốc lá.

nothinghd

Xe điện
Lốp theo xe thường đi mấy vạn thì phải thay, các Cụ có kinh nghiệm chia sẻ cái nhỉ??
tuổi thọ lốp trung bình đạt tầm 80-100k km hoặc tính theo thời gian thì khoảng 5 năm,

với lốp goodyear theo xe thì tầm 30k km là ồn kinh dị, thậm chí có hiện tượng méo lốp :( xe em thay ở 35k km, giàn lốp BS em đang đi hiện đã 70k km và em đang gom xèng để thay tiếp bộ khác :)