Hỏi đáp về sử dụng, bảo dưỡng thùng kem

nvatuan

Xe tải
Các Bác cho E hỏi tí : Xe E chạy qua vũng nước bị mất trợ lực lái và bó cứng phanh,có bác nào biết lỗi và cách khắc phục tư vấn cho em chút.Em chân thành cảm ơn ạ!
Hiện tượng này được giải thích là do bị nước văng vào couroa làm cho trợ lực lái-máy phát điện-máy lạnh bị mất tạm thời. Dây couroa càng có tuổi càng dễ bị. Khi dây khô ráo trở lại hiện tượng trên tự biến mất. Khi bị đèn thắng và bình điện trên đồng hồ sáng lên và mất đi khi hết.

tqppmpc

Xe buýt
Bẩm các cụ Carens của em thấy có hiện tượng quạt điều hòa kêu to, thợ đã tháo ra vệ sinh rồi nhưng lắp vào vẫn kêu như cối xay lúa. Các cụ cho em hỏi cơ địa của Carens nó thế hay là phải thay quạt khác ạ?
vụ này giống e. xe lúc mới nổ máy kêu kèn kẹt, chạy 1 lúc thì hết. e chưa phát hiện ra, ko biết có phải dây curoa ko

chip&moon

Xe tăng
vụ này giống e. xe lúc mới nổ máy kêu kèn kẹt, chạy 1 lúc thì hết. e chưa phát hiện ra, ko biết có phải dây curoa ko
Dây cu roa gặp nước để qua đêm là hay kêu thế đó cụ.

TranDat24

Xe tải
bác nào giúp em với, xe em 2009, số sàn, dạo gần đây đi đang đi nhanh mà phanh lại, thấy volang rung lên khá nhiều, không hiểu bệnh gì.

TranDat24

Xe tải
bác nào giúp em với, xe em 2009, số sàn, dạo gần đây đi đang đi nhanh mà phanh lại, thấy volang rung lên khá nhiều, không hiểu bệnh gì.

ninhbac83

Xe hơi
Các Bác cho E hỏi tí : Xe E chạy qua vũng nước bị mất trợ lực lái và bó cứng phanh,có bác nào biết lỗi và cách khắc phục tư vấn cho em chút.Em chân thành cảm ơn ạ!
Xe em cũng bị. Em mới thay đầu Puli máy phát. Chưa có dịp mưa to để thử lại nhưng hy vọng là ok. Cụ xem post của em bên trên.

longoil

Xe đạp
cụ Na cho e hỏi chút, xe CR 2010 nhà e taplo không thấy hiển thị lượng xăng/100km và số km còn lại. Hình như đời 2010 không có phần ấy phải không ạ

nothinghd

Xe điện
cụ Na cho e hỏi chút, xe CR 2010 nhà e taplo không thấy hiển thị lượng xăng/100km và số km còn lại. Hình như đời 2010 không có phần ấy phải không ạ
CR chả có con nào có hiển thị mục đó cả :( nói chung là cùi mía lắm cụ ạ.

longoil

Xe đạp
CR chả có con nào có hiển thị mục đó cả :( nói chung là cùi mía lắm cụ ạ.
thanks cụ nhiều, e đọc loáng thoáng ở đâu đó có nói khi lắp ở VN quân của a Hải làm thiếu món đó, xe em còn không nổi đèn Checkengine khi bị lỗi cơ. chả hiểu dư lào nữa

nothinghd

Xe điện
thanks cụ nhiều, e đọc loáng thoáng ở đâu đó có nói khi lắp ở VN quân của a Hải làm thiếu món đó, xe em còn không nổi đèn Checkengine khi bị lỗi cơ. chả hiểu dư lào nữa
xe cụ bị lỗi gì mà ko nổi đèn??? em hóng với

ninhbac83

Xe hơi
Em đọc hướng dẫn sử dụng thì thấy nói là có mẫu có 2 cái này đấy ạ. Xe em thì tất nhiên là cũng không có.

longoil

Xe đạp
Em đọc hướng dẫn sử dụng thì thấy nói là có mẫu có 2 cái này đấy ạ. Xe em thì tất nhiên là cũng không có.
hị hị e thì sợ worker của a Hải ko đấu jack cho mình thôi, đến khổ với các a ấy. xe e đi mấy năm rồi giờ mới dám hỏi các cụ

nothinghd

Xe điện
bản 2.4 ở xứ giãy chết thì có, bản ở VN thì ko có.

Nếu cụ thích, có thể mua thiết bị gắn cổng OBDII giống như mụ quạt để hiển thị cái thông tin đó lên.

Mà các cụ lăn tăn gì cái tính năng đấy, đến thánh ỉn 2016 giá cả tỷ bạc nó còn chả buồn đưa Cruise control lên kìa :D

halfwheel

Xe tải
bản 2.4 ở xứ giãy chết thì có, bản ở VN thì ko có.

Nếu cụ thích, có thể mua thiết bị gắn cổng OBDII giống như mụ quạt để hiển thị cái thông tin đó lên.

Mà các cụ lăn tăn gì cái tính năng đấy, đến thánh ỉn 2016 giá cả tỷ bạc nó còn chả buồn đưa Cruise control lên kìa :D
Em thì ít khi chê trừ phi có cơ sở so sánh thực tế. Cơ mà lành như em rồi mà hôm nọ đi thử em Ỉn 2016, ngồi lên có chút xíu thôi là chẳng còn ham muốn gì mặc cho các em sale cứ nài nỉ lái thử.

longoil

Xe đạp
cứu em với các cụ. Xe em tự nhiên hao nước làm mát, mang lên hãng kiểm tra không phát hiện rò rỉ ở đâu. Đồng hồ cũng không thấy báo tăng nhiệt, giờ phải làm sao ạ

nothinghd

Xe điện
cứu em với các cụ. Xe em tự nhiên hao nước làm mát, mang lên hãng kiểm tra không phát hiện rò rỉ ở đâu. Đồng hồ cũng không thấy báo tăng nhiệt, giờ phải làm sao ạ
Ca này của cụ mất time và đau đầu đây.
Cụ phát hiện hao nước như thế nào ạ? hao bao nhiêu? Thấy tụt trên két phụ? hay phải đổ bổ sung thẳng vào két chính? KTV họ kiểm tra cho cụ bằng cách nào? Chỉ lườm bằng mắt hay tháo bung cả két xe cụ ra ngoài tést?
Cụ kiếm chỗ nào bằng phẳng, khô ráo, nổ máy và ngồi rình mò theo đường nước xem có chỗ nào rò rỉ nước ra không (tất nhiên nước điều hòa thì nhìn thấy ngay); em nghĩ chắc két của cụ bị thủng nhẹ, bình thường không thấy, khi có tải áp cao mới phì ra tí.

Còn nếu xấu hơn thì gioăng quylat xe cụ bị hở nhẹ, nước chui vào và bốc hơi luôn :D, đợi đến khi nào kim nhiệt tăng cao, khói bốc trước mặt cụ là done :D; hoặc bơm nước xe cụ có vấn đề, nổ không tải thì ok, có tải thì bị rò rỉ :(

chúc cụ sớm mò ra lỗi để sửa ạ

Chỉnh sửa cuối:

nothinghd

Xe điện
cóp bết về cho cụ longoil tham khảo:
Nguyên nhân hao nước mát
1- Kiểm tra lại dàn sưởi ấm trong ôtô xem có bị rò rỉ không? Anh chị sẽ khó nhận biết bởi vì rò rỉ nước trong dàn sưởi ấm sẽ chảy xuống làm ướt sàn xe và sẽ thoat theo các đường xả ( núm cao su nút sàn )>Nếu ôtô được bọc sàn da thì khó để nhận biết được.

2- Có thể rò rỉ rất nhỏ ở két nước làm mát. Khi chạy trong thành phố,tốc độ chậm,nhiết độ nước lên cao,mức độ rò rỉ lớn hơn khi chạy trên đường dài, sự rò rỉ này khó nhận biết bởi vì nước rò rỉ đến đâu lại bị sức nóng của chính vỏ két nước và sức gió từ cánh quạt gió động cơ làm khô ngay đi.

3- Kiểm tra lại nắp két nước,bởi vì khi nhiệt độ cao, áp suất trong két tăng lên ,van trong nắp két mở đưa nước trở lại bình nước phụ . Nhưng vì lý do rò rỉ ở tuyô nước hồi về bình nước phụ nên nước đã thoát ra ngoài . Kiểu rò rỉ này sẽ rất khó tìm,kể cả kỹ thuật viên nếu không dạn dày kinh nghiệm.

longoil

Xe đạp
Cụ phát hiện hao nước như thế nào ạ? hao bao nhiêu? Thấy tụt trên két phụ? hay phải đổ bổ sung thẳng vào két chính? KTV họ kiểm tra cho cụ bằng cách nào? Chỉ lườm bằng mắt hay tháo bung cả két xe cụ ra ngoài tést?
Cụ kiếm chỗ nào bằng phẳng, khô ráo, nổ máy và ngồi rình mò theo đường nước xem có chỗ nào rò rỉ nước ra không (tất nhiên nước điều hòa thì nhìn thấy ngay); em nghĩ chắc két của cụ bị thủng nhẹ, bình thường không thấy, khi có tải áp cao mới phì ra tí.

Còn nếu xấu hơn thì gioăng quylat xe cụ bị hở nhẹ, nước chui vào và bốc hơi luôn :D, đợi đến khi nào kim nhiệt tăng cao, khói bốc trước mặt cụ là done :D; hoặc bơm nước xe cụ có vấn đề, nổ không tải thì ok, có tải thì bị rò rỉ :(

em cảm ơn cụ Na nhiều, Sáng mai e lại lên Hãng ktra lại theo ý của cụ xem thế nào, đau đầu quá

cat_nobita

Xe buýt
Chào các Cụ.

Tình hình là Em định đi thay dầu hộp số cho con Cà Rem MT nhưng không biết nên vào Hãng hay Gara để thực hiện thì tốt hơn, với lại Cụ nào có kinh nghiệm thông tin hộ Em xem Cà Rem MT thì phải thay bao nhiêu lít dầu cho hộp số sàn ạ.

Thanks all.