[Luật] Hỏi đáp về vấn đề độ mâm và đăng kiểm

dũngbùi1409

Xe máy
Cháu chào các bác. Trên tinh thần "đi xe ko độ thà đi bộ còn hơn", thì hiện tại cháu đang tính thay 4 quả mâm sang loại khác trông thể thao hơn. Tuy nhiên cháu vẫn còn 1 vài điều hơi cấn về vấn đề đăng kiểm.
1. Xe cháu đi bản base, sử dụng mâm 18 inch. Nếu bây giờ cháu độ sang mâm 19 inch thì có đăng kiểm được ko. Vì bản full option của xe (giống y hệt xe cháu, chỉ khác mỗi size mâm to hơn) cũng sử dụng mâm 19 inch nên về cơ bản là ko hề ảnh hưởng gì tới vận hành cũng như an toàn của xe.
2. Nếu cháu vẫn giữ nguyên thông số y như nhà sản xuất, 18 inch. Thì khi đi đăng kiểm họ có gây khó dễ gì ko và cần phải chuẩn bị những "thủ tục ngoài lề" gì ko ạ
Cháu chân thành cảm ơn các bác các chú

Celerio

Xe hơi
1./ Đăng kiểm viên chỉ quan tâm thông số lốp ghi trên sổ thôi cụ, thông số lốp đã bao gồm kích thước mâm, chiều cao bề rộng thành lốp. Nếu không đúng chỉ tiêu nào thì mời cụ quay xe
2./ Thủ tục ngoài lề là không còn nữa cụ ạ, em đã phải mua lại bộ mâm mới theo thông số cũ và thuê bộ lốp để kịp đăng kiểm trong ngày rồi

ubisapro

Xe trâu
Đợt tháng 3, xe đăng kiểm trước e quay đầu vì sai kích thước lốp. Cứ trong sổ mà so thôi.

poiuy

Xe ba gác
Cách đây mấy năm, chính Cục đăng kiểm đã gửi văn bản yêu cầu các Trung tâm KĐ ghi nhận thông số lốp tương đương theo TCVN. Lúc ấy kích thước mâm không quan trọng mà quan trọng là đường kính lốp, bề rộng lốp phù hợp TCVN là được, tức là có dung sai trong giới hạn cho phép so với lốp gốc của xe.

dũngbùi1409

Xe máy
Cách đây mấy năm, chính Cục đăng kiểm đã gửi văn bản yêu cầu các Trung tâm KĐ ghi nhận thông số lốp tương đương theo TCVN. Lúc ấy kích thước mâm không quan trọng mà quan trọng là đường kính lốp, bề rộng lốp phù hợp TCVN là được, tức là có dung sai trong giới hạn cho phép so với lốp gốc của xe.
tức là họ ko quan tâm bác xài mâm hình dáng như nào, miễn là kích thước kích cỡ lốp giống như trong đăng kiểm là được đúng ko ah

poiuy

Xe ba gác
tức là họ ko quan tâm bác xài mâm hình dáng như nào, miễn là kích thước kích cỡ lốp giống như trong đăng kiểm là được đúng ko ah
Hình dạng mâm thì không quan trọng rồi nếu như đúng loại lốp. Vấn đề là kích thước mâm thay đổi vốn đã được chấp nhận còn nay mỗi nơi 1 phách. Nơi chấp nhận, nơi từ chối.