[VOC] Hỏi - Đáp về VOC2015

VOCTài khoản đã xác minh

Vietnam Offroad Cup
Chào các cụ, các mợ!

Ban tổ chức Giải đua xe địa hình Việt Nam 2015 (VOC2015) xin dành riêng khu vực này để trả lời và cung cấp tất cả những thông tin liên quan đến VOC2015. Các cụ, các mợ có thắc mắc, thông tin cần hỏi xin vui lòng đặt câu hỏi tại đây, chúng tôi xin được trả lời.

Địa điểm tổ chức: Làng Văn hóa - Du lịch các dân tộc Việt Nam (Đồng Mô - Sơn Tây - Hà Nội)
Thời gian: Ngày 4-5/7/2015

Xin cảm ơn và hẹn gặp lại.

htdung

Xe buýt

E năm nay muốn đăng kí cho cái cục sắt này thi giải nguyên bản, theo điều lệ thì e tháo tời ra, hoặc k dùng tời, lốp trước AT, lốp sau MT, có thi được k bác VOC nhể

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

htdung

Xe buýt
Nếu e húng lên chạy nâng cao, dùng tời có cáp mềm thì có phải mất tiền đi mua thêm cục đè cáp k hả cụ VOC?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

smile188

Xe hơi
[IMG]http://www.otofun.net/data/26753/233975/image_900_26753.

E năm nay muốn đăng kí cho cái cục sắt này thi giải nguyên bản, theo điều lệ thì e tháo tời ra, hoặc k dùng tời, lốp trước AT, lốp sau MT, có thi được k bác VOC nhể[/QUOTE]

Để em giúp cụ nhé, dạo này ít thấy cụ để xe ở trường cấp 1 Phương Mai ạ?

htdung

Xe buýt

xeboduoi

Xe hơi
Anh Ht DUng thi nâng cao đi, A muốn thi cơ bản thì khổ nhìu người lém:)

VOCTài khoản đã xác minh

Vietnam Offroad Cup

E năm nay muốn đăng kí cho cái cục sắt này thi giải nguyên bản, theo điều lệ thì e tháo tời ra, hoặc k dùng tời, lốp trước AT, lốp sau MT, có thi được k bác VOC nhể
Nếu e húng lên chạy nâng cao, dùng tời có cáp mềm thì có phải mất tiền đi mua thêm cục đè cáp k hả cụ VOC?
Nếu cụ đăng ký hạng Cơ bản thì cụ có thể để lại tời nhưng không được dùng, cụ phải tuân thủ việc sử dụng lốp cho từng phân hạng, cáp mềm để dùng tời vẫn cần có đè cáp cụ ạ.

tks

Viking

Xe điện
Em hỏi bên kia nhưng lại lôi sang đây cho đúng chỗ

Kính BTC
EM có mấy thắc mắc như sau:

1./
Về cáp mềm thì ko cần đè cáp, đè cáp để phục vụ cho hạng nâng cao có sử dụng tời.
Như này thì em nên hiểu thế nào ạ?
Giả sử em chơi hạng nâng cấp có sử dụng tời điện, cáp lụa (cáp mềm).
Vậy em có cần đè cáp khi check kỹ thuật xe không, có cần sử dụng đè cáp khi kéo tời không?

2./
Ở trên cụ trả lời thế này
Điểm số này được tính theo từng hạng riêng biệt cụ ạ.
Nhưng trong điều lệ lại thế này
Sẽ chấm theo đường thi và không phân biệt hạng thi vì vậy nhất đường thi chỉ có 1 xe duy nhất ở cả 2 hạng.
Như vậy hình như có vênh nhau ạ, và cách thức chấm thực tế sẽ là như thế nào, cũng 1 đường thi 2 hạng có 2 xe đạt 100 điểm (em giả sử không phạm lỗi nào) hay chỉ có DUY NHẤT 1 xe dạt 100 điểm.

3./
Hạng nguyên bản không được dùng tời, vậy có nhất thiết phải có "- 02 đôi găng tay bảo hộ." không ạ

4./
Nhà tài trợ là phần khá quan trọng với mỗi cuộc thi, nếu các đội thi cứ phải làm maket với nhà tài trợ xong lại mang sang BTC xin ý kiến xong lại mang sang nhà tài trợ xin đổi xong lại mang lại BTC thì khá mất thời gian và phức tạp. Vì vậy, nếu có thế, BTC vui lòng chi tiết phần "Ban tổ chức có qui định chi tiết về kích thước, vị trí dán logo, tên thương hiệu của giải và nhà tài trợ cho giải và các nhà tài trợ của đội thi", như vậy các đội thi chỉ cần bám theo qui định của BTC để làm việc với nhà tài trợ, sẽ thuận lợi và tiết kiệm thời gian rất nhiều.

Tạm thế ạ
Chièu nhớ gì em lại hỏi tiếp

VOCTài khoản đã xác minh

Vietnam Offroad Cup
Viking nói:
Em hỏi bên kia nhưng lại lôi sang đây cho đúng chỗ

Kính BTC
EM có mấy thắc mắc như sau:

1./
Như này thì em nên hiểu thế nào ạ?
Giả sử em chơi hạng nâng cấp có sử dụng tời điện, cáp lụa (cáp mềm).
Vậy em có cần đè cáp khi check kỹ thuật xe không, có cần sử dụng đè cáp khi kéo tời không?
Đối với hạng nâng cấp có sử dụng tời thì phải có đè cáp bất kể đó là cáp sắt hay cáp mềm. Đương nhiên có đè cáp thì trong khi thi đấu khi sử dụng đến tời bắt buộc phải sử dụng, nếu không sử dụng sẽ coi là bị phạm qui

2./
Ở trên cụ trả lời thế này

Nhưng trong điều lệ lại thế này

Như vậy hình như có vênh nhau ạ, và cách thức chấm thực tế sẽ là như thế nào, cũng 1 đường thi 2 hạng có 2 xe đạt 100 điểm (em giả sử không phạm lỗi nào) hay chỉ có DUY NHẤT 1 xe dạt 100 điểm.

BTC và Ban kỹ thuật có hội ý lại và quyết định sửa đổi lại điều lệ VII - A - Phần 3 như sau:

Mỗi hạng thi được chấm điểm riêng biệt, vì vậy trên cùng một đường thi thì mỗi hạng sẽ được chấm điểm theo thang điểm sau:

3./
Hạng nguyên bản không được dùng tời, vậy có nhất thiết phải có "- 02 đôi găng tay bảo hộ." không ạ
Nhất thiết phải có găng tay bảo hộ, bởi vì trong quá trình thi đấu sẽ có những bài thì cần phải dùng đến chân tay, để bảo đảm an toàn cho VDV, BTC ra qui định mỗi xe thi đấu phải trang bị 2 bộ găng tay bảo hộ

4./
Nhà tài trợ là phần khá quan trọng với mỗi cuộc thi, nếu các đội thi cứ phải làm maket với nhà tài trợ xong lại mang sang BTC xin ý kiến xong lại mang sang nhà tài trợ xin đổi xong lại mang lại BTC thì khá mất thời gian và phức tạp. Vì vậy, nếu có thế, BTC vui lòng chi tiết phần "Ban tổ chức có qui định chi tiết về kích thước, vị trí dán logo, tên thương hiệu của giải và nhà tài trợ cho giải và các nhà tài trợ của đội thi", như vậy các đội thi chỉ cần bám theo qui định của BTC để làm việc với nhà tài trợ, sẽ thuận lợi và tiết kiệm thời gian rất nhiều.

BTC sẽ sớm đưa ra qui định về trang trí cho xe thi đấu và cách đặt tên xe thi đấu trong vài ngày tới, cụ vui lòng chờ chút.

Tạm thế ạ
Chièu nhớ gì em lại hỏi tiếp
Đã trả lời trong từng câu hỏi của cụ. Tks cụ đã đặt câu hỏi

Chỉnh sửa cuối:

thichxecu

Xe đạp
Bac VOC cho em hói:
Nêu trong đường thi có 1 cái hố, xe bọn em kẹt hoặc nghiêng trong cái hố đó và trong lúc bọn em đang giẫy để thoát thì tự nhiên có 1 nhóm khán giả đứng gần xông vào hỗ trợ mà ban tổ chức không kịp phản ứng, thì:
- Sẽ cho thi lại?
- Hủy kết quả / DNF?
- Tính điêm như bình thường?
- Trừ điểm?

MinhToe

Xe hơi
Website
www.raovatmaytinh.net
Cụ VOC cho em hỏi chút, năm ni em không thấy có phân hạng động cơ thì phải, xe 4.5 với 1.6 như nhau ạ

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Bac VOC cho em hói:
Nêu trong đường thi có 1 cái hố, xe bọn em kẹt hoặc nghiêng trong cái hố đó và trong lúc bọn em đang giẫy để thoát thì tự nhiên có 1 nhóm khán giả đứng gần xông vào hỗ trợ mà ban tổ chức không kịp phản ứng, thì:
- Sẽ cho thi lại?
- Hủy kết quả / DNF?
- Tính điêm như bình thường?
- Trừ điểm?
nó là DQF- 0 điểm vì nhận sự trợ giúp bên ngoài :)Tốt nhất đừng sa lầy bác ạ

hoangdo.tq

Xe tải
Website
benhviensuoikhoang.com
Các cụ cho e hỏi CĐV muốn đi thì có phải đăng kí gì k ạ + có phải nộp lệ phí CĐV gì hay không?

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Câu hỏi thú vị :
Cụ VOC cho em hỏi trong đăng kiểm chỉ ghi thông số kích thước lốp, không có thông số gai lốp. Vậy em chỉ cần dùng lốp đúng kích thước là được đúng ko ạ. ?
Ví dụ lốp gai MT nhưng đúng số đăng kiểm có được đưa vào hạng ĐỒNG ĐỘI BÁN TẢI?

thichxecu

Xe đạp
nó là DQF- 0 điểm vì nhận sự trợ giúp bên ngoài :)Tốt nhất đừng sa lầy bác ạ
Hợ hợ, vậy em muốn đội khác DNF thì em nhờ ai đó xông vào hỗ trợ là đội đó 0 điểm ạ? Nếu đúng vậy thì em nghĩ em đã có chiến thuật hợp lý :D

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Em tổng hợp lai các câu hỏi và trả lời của bác VOC cho hạng ĐỒNG ĐỘI BÁN TẢI , nếu có gì sai sót thì edit hộ em :
Các câu hỏi bao gồm :
Câu 1-1 xe hoặc 1 người đã đăng ký Bán tải đồng đội thì kg được tham gia các Hạng khác ( ví dụ cơ bản) ?

Trả lời :Đúng, mỗi 1 VĐV, 1 xe được đăng ký thi đấu 1 hạng

Câu 2-1 đội tham gia hạng này có thể là 2 xe cùng hãng khác Model ? Ví dụ Ranger 2016 và Ranger 2000?Triton 2009 và phiên bản trước là L200?

Trả lời :Hoàn toàn có thể được nếu cả 2 xe đều là nguyên bản từ NSX hoặc phù hợp các thông tin từ cơ quan đăng kiểm.

Câu 3-Qui định về xe tham gia phải đúng thông số nguyên bản , đối với cỡ lốp của nsx ví dụ như Ranger sx năm 2000 có thể có các thông số lốp như sau :
P215/75R15 100S
P225/70R15 100S
P235/75R15 105S
P245/75R16 109S
Trong đó tại VN sử dụng cỡ : P235/75R15 105S
Vậy xe Ranger 2000 này có thể sử dụng các cỡ lốp theo như hãng Ford liệt kê , hay chỉ được sử dụng duy nhất 1 cỡ 235/75R15 ? Thông tư của bộ GTVT về cỡ lốp tương đương với 235/75/R15 có thể áp dụng hay không? Ví dụ các cỡ lốp tương đương được ĐĂNG KIỂM VIỆT NAM chấp nhận sẽ là 245/70R15 hoặc 235/65R16 có được BTC chấp nhận?Hoặc xe Ranger 2000 này có khả năng lắp luôn lốp của Ranger 2015 có các cỡ sau :
Xe Ford Ranger Wildtrak dùng size lốp 265/60R18,

Xe Ford Ranger XLS dùng size lốp 255/70R16,

Xe Ford Ranger Base dùng size lốp 255/70R16

Đối với xe Ranger từ 2012 , 2 cỡ lốp của 3 model Wildtrack , Base, XLS có được lắp lẫn?

Trả lời :Nếu các thông số từ NSX có nhiều cỡ khác nhau thì thông tin từ sổ đăng kiểm sẽ là thông tin mà BTC căn cứ để xác định là xe nguyên bản.

Câu 4- Nội dung phần thi đồng đội sẽ là gì?có thể hay bắt buộc có móc kéo sau đối với xe tham gia nội dung này?

Trả lời:Trong 1 số bài thi của hạng này có bài sẽ áp dụng kéo nhau, vì vậy BTC yêu cầu các xe trang bị thêm móc kéo sau cho các xe bán tải theo đúng qui định trong điều lệ.

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Em vẫn còn 2 câu hỏi nữa, bác VOC trả lời giúp em nhé :
Câu 5 : Qui định về móc kéo sau đối với xe trong hạng là bắt buộc ( không có là phạm qui ) hay khuyến cáo ( không có cũng kg sao )?
Nếu hàn thêm móc kéo sau, có được phép tháo cản sau để tránh móp méo khi kéo xe? Có thể thay cản sau độ loại có sẵn móc kéo?
Trong bài thi kéo nhau nếu không có móc kéo sau, em có thể kéo bằng móc kéo trước , điều này có được cho phép.
Câu 6: Qui định về cỡ lốp theo thông số NSX và đăng kiểm em đã hiểu . Tuy nhiên cả nsx và Đăng kiểm không qui định mã gai . Bọn em khi mua lốp có cần đúng mã gai hoặc hãng sản xuất lốp đúng như xe nguyên bản? Ví dụ Dunlop HT cho Ranger và Dunlop AT220 cho Triton?Em xin BTC lưu ý là tất cả các xe pick up sản xuất tại việt nam chỉ sử dụng gai lốp HT mà không có gai nào khác!

Chỉnh sửa cuối:

htdung

Xe buýt
Cụ VOC cho e hỏi phát:
- hạng cơ bản cho phép tối đa 2 người trên xe, nghĩa là xe chỉ 1 người lái cũng ok, k cần chã
- có nhất thiết bắt đội mũ bảo hiểm che kín cằm k? Vì ở VN k bán mũ bảo hiểm cho lái xe oto ,mà mũ xe máy thì e chỉ có loại kha khá xịn trên thị trường là mũ protec thôi, loại như BTC yêu cầu, có lẽ chỉ mấy ô xe máy > 150cc chạy mới có, các bác nên linh động chỗ này, chả nhẽ đi thi 2 ngày lại đi mua nguyên cái mũ, mà mượn thì e chả quen biết ai.
- BTC có cho phép chạy lốp trước AT, lốp sau MT k với hạng cơ bản, vì e cũng chỉ có nhõn 2 quả AT mới đau