[VOC] Hỏi - Đáp về VOC2015

htdung

Xe buýt
E lại có tý khúc mắc , cụ VOC xem dư lào
Tại sao có giải cho team 2 xe pick-up , mà các cụ k tổ chức cho hạng cơ bản thi 2 xe, ví dụ 2 xe G,2 xe Paj, 2 xe landcruiser....e nghĩ sẽ vui hơn rất nhiều, ganh đua quyết liệt hơn nhiều

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Htdung: cơ bản cấm lốp mt , a treo làm lốp dự phòng ok, hạ xuống lắp vào là xong phim
Nếu thi qua e kiếm cho 1 đôi mà chạy

VOCTài khoản đã xác minh

Vietnam Offroad Cup
Em tổng hợp lai các câu hỏi và trả lời của bác VOC cho hạng ĐỒNG ĐỘI BÁN TẢI , nếu có gì sai sót thì edit hộ em :
Các câu hỏi bao gồm :
Câu 1-1 xe hoặc 1 người đã đăng ký Bán tải đồng đội thì kg được tham gia các Hạng khác ( ví dụ cơ bản) ?

Trả lời :Đúng, mỗi 1 VĐV, 1 xe được đăng ký thi đấu 1 hạng

Câu 2-1 đội tham gia hạng này có thể là 2 xe cùng hãng khác Model ? Ví dụ Ranger 2016 và Ranger 2000?Triton 2009 và phiên bản trước là L200?

Trả lời :Hoàn toàn có thể được nếu cả 2 xe đều là nguyên bản từ NSX hoặc phù hợp các thông tin từ cơ quan đăng kiểm.

Câu 3-Qui định về xe tham gia phải đúng thông số nguyên bản , đối với cỡ lốp của nsx ví dụ như Ranger sx năm 2000 có thể có các thông số lốp như sau :
P215/75R15 100S
P225/70R15 100S
P235/75R15 105S
P245/75R16 109S
Trong đó tại VN sử dụng cỡ : P235/75R15 105S
Vậy xe Ranger 2000 này có thể sử dụng các cỡ lốp theo như hãng Ford liệt kê , hay chỉ được sử dụng duy nhất 1 cỡ 235/75R15 ? Thông tư của bộ GTVT về cỡ lốp tương đương với 235/75/R15 có thể áp dụng hay không? Ví dụ các cỡ lốp tương đương được ĐĂNG KIỂM VIỆT NAM chấp nhận sẽ là 245/70R15 hoặc 235/65R16 có được BTC chấp nhận?Hoặc xe Ranger 2000 này có khả năng lắp luôn lốp của Ranger 2015 có các cỡ sau :
Xe Ford Ranger Wildtrak dùng size lốp 265/60R18,

Xe Ford Ranger XLS dùng size lốp 255/70R16,

Xe Ford Ranger Base dùng size lốp 255/70R16

Đối với xe Ranger từ 2012 , 2 cỡ lốp của 3 model Wildtrack , Base, XLS có được lắp lẫn?

Trả lời :Nếu các thông số từ NSX có nhiều cỡ khác nhau thì thông tin từ sổ đăng kiểm sẽ là thông tin mà BTC căn cứ để xác định là xe nguyên bản.

Cỡ lốp và lazang sẽ căn cứ theo từng dòng xe để xác định, BTC sẽ căn cứ vào thông số kỹ thuật do hãng cung cấp hoặc thông tin từ sổ đăng kiểm. Phần lốp thì trong thông số kỹ thuật của cả hãng và cơ quan đăng kiểm đều không phân biệt dòng lốp và mã gai nên các xe thi đấu chỉ cần lắp lốp đúng kích cỡ và chỉ sử dụng lốp HT hoặc AT.

Câu 4- Nội dung phần thi đồng đội sẽ là gì?có thể hay bắt buộc có móc kéo sau đối với xe tham gia nội dung này?

Trả lời:Trong 1 số bài thi của hạng này có bài sẽ áp dụng kéo nhau, vì vậy BTC yêu cầu các xe trang bị thêm móc kéo sau cho các xe bán tải theo đúng qui định trong điều lệ.
Em vẫn còn 2 câu hỏi nữa, bác VOC trả lời giúp em nhé :
Câu 5 : Qui định về móc kéo sau đối với xe trong hạng là bắt buộc ( không có là phạm qui ) hay khuyến cáo ( không có cũng kg sao )?
Nếu hàn thêm móc kéo sau, có được phép tháo cản sau để tránh móp méo khi kéo xe? Có thể thay cản sau độ loại có sẵn móc kéo?
Trong bài thi kéo nhau nếu không có móc kéo sau, em có thể kéo bằng móc kéo trước , điều này có được cho phép.

Được phép

Câu 6: Qui định về cỡ lốp theo thông số NSX và đăng kiểm em đã hiểu . Tuy nhiên cả nsx và Đăng kiểm không qui định mã gai . Bọn em khi mua lốp có cần đúng mã gai hoặc hãng sản xuất lốp đúng như xe nguyên bản? Ví dụ Dunlop HT cho Ranger và Dunlop AT220 cho Triton?Em xin BTC lưu ý là tất cả các xe pick up sản xuất tại việt nam chỉ sử dụng gai lốp HT mà không có gai nào khác!
Cụ xem trả lời phía trên nhé!

Cụ VOC cho e hỏi phát:
- hạng cơ bản cho phép tối đa 2 người trên xe, nghĩa là xe chỉ 1 người lái cũng ok, k cần chã

Có thể 1VĐV thi đấu 1 xe cũng được, tuy nhiên điều đó gây thua thiệt cho đội khi cần sự hỗ trợ của lái phụ trong nhiều tình huống

- có nhất thiết bắt đội mũ bảo hiểm che kín cằm k? Vì ở VN k bán mũ bảo hiểm cho lái xe oto ,mà mũ xe máy thì e chỉ có loại kha khá xịn trên thị trường là mũ protec thôi, loại như BTC yêu cầu, có lẽ chỉ mấy ô xe máy > 150cc chạy mới có, các bác nên linh động chỗ này, chả nhẽ đi thi 2 ngày lại đi mua nguyên cái mũ, mà mượn thì e chả quen biết ai.

"- Mũ bảo hiểm loại full face (Che cả cằm) hoặc loại 3/4 (Che cả tai)."

- BTC có cho phép chạy lốp trước AT, lốp sau MT k với hạng cơ bản, vì e cũng chỉ có nhõn 2 quả AT mới đau
Điều này không được bác ạ.

getz7337

Xe máy
Cụ VOV cho em hỏi ngu tí, em định cả nhà đi xem (có cả trẻ con) thì không biết chỗ ăn ngủ qua đêm thế nào. Ban tổ chức mở cửa vào xem miễn phí hay bán vé, bán vé thì bán thế nào ạ ?

hùngVEC

Xe buýt
Htdung: cơ bản cấm lốp mt , a treo làm lốp dự phòng ok, hạ xuống lắp vào là xong phim
Nếu thi qua e kiếm cho 1 đôi mà chạy
Vinh ơi, có bộ AT 16 lắp cho Land nào thì cho anh mượn một bộ, anh chưa mượn đâu được cả, nhá.

tovit

Xe tăng
cho em hỏi: E ĐK thi đồng đội bán tải, xe e nguyên zin 255/65/17 thay mỗi lốp AT size 275/65/17 thì có ok k ạ?

Chỉnh sửa cuối:

ntrson

Xe tăng
cho em hỏi: E ĐK thi đồng đội bán tải, xe e nguyên zin 255/65/17 thay mỗi lốp AT size 275/65/17 thì có ok k ạ?
Không được anh ạ.
Trích dẫn từ điều lệ giải:

"Xe thi đấu hạng này là xe nguyên bản căn cứ theo thông số kỹ thuật từ nhà sản xuấtvà đăng kiểm, trừ các phụ kiện lắp thêm ko ảnh hưởng đến tính năng vận hành như nắp thùng, giá nóc, đồ trang trí."

tovit

Xe tăng
Không được anh ạ.
Trích dẫn từ điều lệ giải:

"Xe thi đấu hạng này là xe nguyên bản căn cứ theo thông số kỹ thuật từ nhà sản xuấtvà đăng kiểm, trừ các phụ kiện lắp thêm ko ảnh hưởng đến tính năng vận hành như nắp thùng, giá nóc, đồ trang trí."
Cho e hỏi BTC: Đường bài 2 và 5 có khả năng va chạm cản trc sau là rất cáo với Bán tải nguyên bản, vậy có được tháo cả ra k?

Chỉnh sửa cuối:

hùngVEC

Xe buýt
Trên FB, anh em đang bàn thảo về bài 4 (ADV), em mạn phép mang về đây để các cụ có ý kiến.
1- Theo quan điểm của em: bài ADV này mang tính trải nghiệm, không bắt buộc, vì vậy không thể mang 100 điểm đấy cộng vào tổng điểm của các đội thi. Như vậy không công bằng cho các đội không chạy bài này, mà đang chạy tốt những bài bắt buộc.
2- Nếu bài này là bắt buộc, đề nghị BTC phải có cách tính điểm rõ ràng, chứ không thể cào bằng, cứ ra khỏi cung là có 100 điểm.
3- Tốt nhất là BTC tách bài này ra, có giải riêng, sau khi các đội đã thi đấu xong các bài bắt buộc.
Đây là ý kiến riêng của em, mong các cụ cùng chém cho xôm tụ.

LAC.Dream

Xe hơi
Vụ bài 4 ADV, cứ để các cụ trong BTC hỏi thêm ý kiến và quyết thôi. sắp đến ngày rồi, mỗi người mỗi ý, anh cũng là thánh cả rồi anh làm dân đây ợ?

hùngVEC

Xe buýt
Vụ bài 4 ADV, cứ để các cụ trong BTC hỏi thêm ý kiến và quyết thôi. sắp đến ngày rồi, mỗi người mỗi ý, anh cũng là thánh cả rồi anh làm dân đây ợ?
BTC cũng phải tham khảo từ thành viên. Đây là quyền lợi và nghĩa vụ của các đội thi, không ai đưa ý kiến cá nhân ra thì làm sao BTC tham khảo được.

ntrson

Xe tăng
Cho e hỏi BTC: Đường bài 2 và 5 có khả năng va chạm cản trc sau là rất cáo với Bán tải nguyên bản, vậy có được tháo cả ra k?
Hải Âu xe làm đường trên cơ sở các xe bán tải nguyên bản đi được.

Đầu lâu

Xe máy
BTC cho em hỏi quy chế đổ cọc ạ. Nghiêng không bật gốc thì có tính đổ không ạ. Lần đầu em thi nên hỏi lung tung

ntrson

Xe tăng
BTC cho em hỏi quy chế đổ cọc ạ. Nghiêng không bật gốc thì có tính đổ không ạ. Lần đầu em thi nên hỏi lung tung
Đổ cọc là cả cọc nằm xuống đất hoặc không còn được cắm xuống đất.

Đầu lâu

Xe máy
Ví dụ em phải chạm vào cọc mới đi qua được khúc cua, em bảo chã của em thò tay ra giữ cái cọc không đổ thì có được không hả Cụ ntrson ???

PropertyPlus

Xe hơi
cụ ơi cho em hỏi lên xem có mất phí vào cửa ko hả cụ

Viking

Xe điện
Câu 5 : Qui định về móc kéo sau đối với xe trong hạng là bắt buộc ( không có là phạm qui ) hay khuyến cáo ( không có cũng kg sao )?
Nếu hàn thêm móc kéo sau, có được phép tháo cản sau để tránh móp méo khi kéo xe?
Có thể thay cản sau độ loại có sẵn móc kéo?
Trong bài thi kéo nhau nếu không có móc kéo sau, em có thể kéo bằng móc kéo trước , điều này có được cho phép.

Trả lời: Được phép
Câu hỏi trên của nhà bác Gaz69 có 4 phần khác nhau, bác VOC trả lời Được phép nghĩa là cả 4 đều được phép hay như thế nào ạ?

tovit viết

Trả lời: Hải Âu xe làm đường trên cơ sở các xe bán tải nguyên bản đi được.
Thú thực là đọc hai câu hỏi và trả lời cùng về chủ đề tháo cản trước và/hoặc cản sau kia, em vẫn không hiểu nổi rút cục thì có được tháo cản trước và/hoặc cản sau không ạ, cho hạng Bán tải đồng đội

Đầu lâu

Xe máy
Điều lệ "mở" quá bác VOC ạ. Thế này chúng em tha hồ lách. Cảm ơn bác

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Viking : câu trả lời thật ra như sau
Câu 5 : Qui định về móc kéo sau đối với xe trong hạng là bắt buộc ( không có là phạm qui ) hay khuyến cáo ( không có cũng kg sao )? Trả lời : Được phép
Nếu hàn thêm móc kéo sau, có được phép tháo cản sau để tránh móp méo khi kéo xe?Trả lời : Được phép
Có thể thay cản sau độ loại có sẵn móc kéo?Trả lời : Được phép
Trong bài thi kéo nhau nếu không có móc kéo sau, em có thể kéo bằng móc kéo trước , điều này có được cho phép.Trả lời : Được phép

Buồn cười gần chết :)) Có khi BTC cũng chưa biết cụ thể là tháo được hay kg nên cứ trả lời chung chung :))

Chỉnh sửa cuối: