Hỏi đường đi Bình Liêu

Kyson1

Xe điện
Em định đi check-in sống khủng long Bình Liêu, trong 2 ngày 1 đêm. Các cụ các mợ thông thạo đường xá thì tư vấn thêm cho Em với.

Em ở HN và Em chỉ biết mối đường đi đến Hạ Long thôi... :(

Chỉnh sửa cuối:

1 Vòng Trái Đất

[Tịch thu bằng lái]
Em định cho gia đình đi check-in sống khủng long Bình Liêu, trong 2 ngày 1 đêm. Các cụ các mợ thông thạo đường xá thì tư vấn thêm cho Em với.

Bẩm cụ em ở Cẩm Phả, 2 vợ chồng em định sáng mai dậy sớm đi Bình Liêu, đi bằng xe máy, hôm 2 - 9 vc em đi nhưng đen quá mưa cả ngày, vc em cố đi mong rằng chỉ mưa ở chỗ mình, ra ngoài Mông Dương, Tiên Yên sẽ hết mưa, đen quá vẫn mưa ạ, quê ngoại em ở Đầm Hà, thế là về luôn ngoại chơi.

Từ Hạ Long cụ qua Cẩm Phả, qua Tiên Yên tổng từ Hạ Long ra ngã 3 Tiên Yên khoảng 70 km, ngã 3 Tiên Yên có lối rẽ lên Bình Liêu khoảng 40 - 50 km nữa, nói chung giao thông khá đông xe từ Hạ Long ra Cửa Ông, còn qua Cửa Ông đường vắng đi thoải mái và nhanh ạ.

Em dự mai 2 vc sáng khoảng 4h30 đi, đến Tiên Yên ăn sáng, rồi lên cửa khẩu Bình Liêu, rồi đi đâu thì đi ạ, trên đó có chỗ gửi xe, có dịch vụ cho thuê xe máy ạ, em chưa đi nhưng nghe những người đi rồi kể ạ.

Kyson1

Xe điện
Bẩm cụ em ở Cẩm Phả, 2 vợ chồng em định sáng mai dậy sớm đi Bình Liêu, đi bằng xe máy, hôm 2 - 9 vc em đi nhưng đen quá mưa cả ngày, vc em cố đi mong rằng chỉ mưa ở chỗ mình, ra ngoài Mông Dương, Tiên Yên sẽ hết mưa, đen quá vẫn mưa ạ, quê ngoại em ở Đầm Hà, thế là về luôn ngoại chơi.

Từ Hạ Long cụ qua Cẩm Phả, qua Tiên Yên tổng từ Hạ Long ra ngã 3 Tiên Yên khoảng 70 km, ngã 3 Tiên Yên có lối rẽ lên Bình Liêu khoảng 40 - 50 km nữa, nói chung giao thông khá đông xe từ Hạ Long ra Cửa Ông, còn qua Cửa Ông đường vắng đi thoải mái và nhanh ạ.

Em dự mai 2 vc sáng khoảng 4h30 đi, đến Tiên Yên ăn sáng, rồi lên cửa khẩu Bình Liêu, rồi đi đâu thì đi ạ, trên đó có chỗ gửi xe, có dịch vụ cho thuê xe máy ạ, em chưa đi nhưng nghe những người đi rồi kể ạ.
Cảm ơn cụ. Mai cụ đi rồi tường thuật bằng hình luoin cụ nhé!!!

Muomchua

Xe điện
Em định cho gia đình đi check-in sống khủng long Bình Liêu, trong 2 ngày 1 đêm. Các cụ các mợ thông thạo đường xá thì tư vấn thêm cho Em với.

Đường lên Bình Liêu bây giờ đẹp lắm, năm ngoài em vừa đi về. Từ Hạ Long theo QL18 khoảng 75km đến ngã 3 thấy bảng chỉ dẫn rẽ trái đi Lạng Sơn, rẽ phải khoảng 5km đến Tiên Yên. Cụ rẽ phải rồi đi theo đường vành đai, không đi qua thị trấn Tiên Yên làm gì, đến chợ Tiên Yên có ngã 3, đi thẳng là Móng Cái, rẽ trái khoảng 40km đến Bình Liêu.

Đường từ Tiên Yên đi Bình Liêu cực đẹp. Cách đây 5 năm còn rât khó đi, mấy đoạn qua sườn núi nhỏ hẹp rất nguy hiểm nay đã được nắn lại nên chạy rất thoáng.

Từ Bình Liêu lên cửa khẩu Hoành Mô còn khoảng 12km, nếu cụ thuê xe máy để leo sống lưng khủng long thì nên hỏi thuê ở Bình Liêu chứ lên Hoành Mô chắc không thuê được đâu.
Nên ra chợ và cửa khẩu Hoành Mô check-in tý rồi quay lại đi chơi sau.

Phía sau cột mốc bên kia là Khựa

Kyson1

Xe điện
Đường lên Bình Liêu bây giờ đẹp lắm, năm ngoài em vừa đi về. Từ Hạ Long theo QL18 khoảng 75km đến ngã 3 thấy bảng chỉ dẫn rẽ trái đi Lạng Sơn, rẽ phải khoảng 5km đến Tiên Yên. Cụ rẽ phải rồi đi theo đường vành đai, không đi qua thị trấn Tiên Yên làm gì, đến chợ Tiên Yên có ngã 3, đi thẳng là Móng Cái, rẽ trái khoảng 40km đến Bình Liêu.

Đường từ Tiên Yên đi Bình Liêu cực đẹp. Cách đây 5 năm còn rât khó đi, mấy đoạn qua sườn núi nhỏ hẹp rất nguy hiểm nay đã được nắn lại nên chạy rất thoáng.

Từ Bình Liêu lên cửa khẩu Hoành Mô còn khoảng 12km, nếu cụ thuê xe máy để leo sống lưng khủng long thì nên hỏi thuê ở Bình Liêu chứ lên Hoành Mô chắc không thuê được đâu.

cảm ơn cụ. đi trong ngày rồi tối về hạ long ngủ có đc hok cụ?! hay phải ngủ lại ngoài đó...

Kyson1

Xe điện

Cụ có thể cho em xin ít thông tin về ăn ở được không?! Em định nghỉ đêm ở móng cái...

Muomchua

Xe điện
cảm ơn cụ. đi trong ngày rồi tối về hạ long ngủ có đc hok cụ?! hay phải ngủ lại ngoài đó...
Em nghĩ như vậy vất lắm cụ ạ, từ HAN mà đến Bình Liêu cũng tầm trưa rồi/ may bây giờ đã có cao tốc HAN-HAL, lại còn ăn trưa, ra cửa khẩu, đi tham quan các điểm cũng hết cả ngày. Về lại HAL cũng mất chừng 2.5 tiếng đấy. Nên nghỉ lại Bình Liêu, có ks hoặc homestay.

Kyson1

Xe điện
Em nghĩ như vậy vất lắm cụ ạ, từ HAN mà đến Bình Liêu cũng tầm trưa rồi/ may bây giờ đã có cao tốc HAN-HAL, lại còn ăn trưa, ra cửa khẩu, đi tham quan các điểm cũng hết cả ngày. Về lại HAL cũng mất chừng 2.5 tiếng đấy. Nên nghỉ lại Bình Liêu, có ks hoặc homestay.
Có ksan ở Bình liêu hả cụ?! Thế thì may quá...

1 Vòng Trái Đất

[Tịch thu bằng lái]
Lâu rồi em không ra Móng Cái. Trước đây có ra nhưng em nghỉ ở Trà Cổ thôi.
Cụ có thể cho em xin ít thông tin về ăn ở được không?! Em định nghỉ đêm ở móng cái...

Bẩm các cụ hôm qua 2 vợ chồng em vừa đi BL bằng xe máy về, đường đi giờ rất đẹp, hoàn toàn đường nhựa, mỗi Hạ Long, nội thị Cẩm Phả là đông xe thôi, còn từ Mông Dương trở ra là đường vắng, ra đến đúng chợ Tiên Yên có ngã 3 thì cụ chủ rẽ trái lên BL, nêu ăn sáng thì cụ chủ nên ăn sáng ở Hạ Long hay Cẩm Phả, còn chậm nhất là ăn sáng chỗ chợ Tiên Yên, 2 vc em vào 1 quán ăn sáng mà nó đông khách, bao nhiêu khách đang đợi, next đi tìm quán khác, 25k/1 bát phở bò lèo tèo. Đường đi BL rất đẹp, dễ đi, vc em đi cửa khẩu trước, ra cửa khẩu chả có mịa gì cả, có mấy cái container thôi, cửa khẩu nó đang sửa chữa, vc em đi lượn lờ loanh quanh thì suýt phi qua cửa khẩu tạm, anh biên phòng sồ ra hằm hằm bảo em "Mày có biết đây là đâu không", khú khú.

VC em quay lại hỏi đường đi sống lưng khủng long, đồi cỏ lau, từ cửa khẩu các cụ quay lại khoảng 10 km, xã Lục Hồn, đến đó hỏi ai cũng biết, em tưởng đi vào 1 đoạn rồi đi bộ leo lên, ai ngờ đi xe máy leo mấy quả đồi vòng vèo, đẹp kinh khủng, nhưng chủ quan xe máy em còn 1/4 nhiên liệu, leo lên lưng lửng xăng còn 1 vạch em lo quá, gặp 1 bác chăn bò em gạ mãi mới hút dc của bác 1 chai lavie xăng nửa lít, vừa vui sướng cảnh đẹp mê hồn, nhìn xuống quả đồi trông như phong cảnh thiên nhiên châu âu, vc em leo lên cái cột sóng, các cụ đi từ dưới đồi đã thấy cái cột sóng ấy rồi, nhưng cao và xa kinh khủng, đi cố chinh phục chỗ đó là mốc 1300. Xa hơn nữa là mốc 1297 nhưng em sợ lượt về hết xăng nên thôi, trong đời em không ngờ lại có con đường lên đồi và phong cảnh đồi núi đẹp vậy, người ta gọi là "Vạn Lý Trường Thành" của VN, lúc về sợ hết xăng 2 vc em cố gắng tắt máy quăng mo, lúc lên đa số lên dốc, lúc xuống cố gắng tắt máy.

Không ngờ nhà nước ta quan tâm đầu tư 1 con đường tuần tra biên giới đẹp thế, bên này ngọn đồi "Đường bê tông" là của VN, bên kia quả đồi, ngay bên cạnh " Đường đất " là của Trung Quốc.

Cụ chử lưu ý 1 số thứ sau.

1. Nhiên liệu, nên đổ đầy nhiên liệu, leo toàn dốc cao, xa, và đứng thôi ạ.
2. Đường vào BL rất nhiều chó, gà thả rông, cụ chủ lưu ý.
3. Lốp láp, đồ cứu hộ, cứu thương nên chuẩn bị, nhiều xe máy thủng lốp, hết xăng khá nhiều, trên đỉnh thì có trời cứu, sóng đt ko có, ko có nhà cửa, cửa hàng, người giúp đỡ ... ngoài những xe khác cũng đi chơi như mình.
4. Lúc về vc em ghé qua người họ hàng gần đó, có bảo mốc 1305 sống lưng khủng long, nóc nhà của QN đang làm, sang năm mới làm xong, mấy nghìn bậc ấy, đi bộ khoảng 2 km.

Do cạn nhiên liệu và lần đầu đi chưa chuẩn bị nên vc em đi tạm mốc 1300, còn mốc 1297 xa hơn và 1305 sống lưng khủng long hẹn sang năm ạ.

Em có mấy tấm ảnh cùi mía hầu các cụ.

1 Vòng Trái Đất

[Tịch thu bằng lái]
Đi hết mấy cái mốc đó hết cả ngày cụ à, từ sáng sớm đến chiều tối. Cụ nên đến đó và bắt đầu leo lúc sáng sớm, tầm 6 - 7h, đi thế cho nó bao quát, đi toàn bộ. BL nó cũng có dịch vụ ngủ nghỉ, nhưng ít lắm, cụ nên đi 30 - 40 km ra Tiên Yên thì thoải mái hơn, không thì về Hạ Long ngủ nghỉ cũng dc nhưng nếu cụ thoải mái về thời gian, từ BL về HL tầm 90 km.

1 Vòng Trái Đất

[Tịch thu bằng lái]

Kyson1

Xe điện
Đi hết mấy cái mốc đó hết cả ngày cụ à, từ sáng sớm đến chiều tối. Cụ nên đến đó và bắt đầu leo lúc sáng sớm, tầm 6 - 7h, đi thế cho nó bao quát, đi toàn bộ. BL nó cũng có dịch vụ ngủ nghỉ, nhưng ít lắm, cụ nên đi 30 - 40 km ra Tiên Yên thì thoải mái hơn, không thì về Hạ Long ngủ nghỉ cũng dc nhưng nếu cụ thoải mái về thời gian, từ BL về HL tầm 90 km.
Cụ chủ mà phu nhân đẹp đôi quá.

Em. Đi ô tô cụ ạh. Đường xá có ổn hok hay nhất thiết phải là xe máy hả cụ?!

Chỉnh sửa cuối:

1 Vòng Trái Đất

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ mà phu nhân đẹp đôi quá (v1 của e, vừa nhận xét thế...).

Em. Đi sedan cụ ạh. Đường xá có ổn hok hay nhất thiết phải là xe máy hả cụ?!
Em nghèo nên phải đi xe máy ạ, chứ có ô tô đi thì còn gì bằng, đường bê tông nó chỉ lọt ô tô và 1 cái xe máy tránh nhau thôi cụ ạ, đường rộng tầm 2m2, tổn cả đi và về quãng đường đèo em gặp khoảng gần 10 cái ô tô, hầu như là xe máy bọn trẻ nó đi thôi cụ, hầu như dân loanh quanh Bình Liêu, Cô Tô, Tiên Yên, Đầm Hà ...

Chốt lại nó cũng chả có gì đáng ngạc nhiên và đẹp ngoài con đường đồi bê tông quanh co cao và xa tắp cực kỳ đẹp, vừa đi vừa ngắm xuống đồi nhìn những cây bông lau, thi thoảng có rừng nguyên sinh giống thiên nhiên châu âu lắm ạ.

Có cái sống lưng khủng long nổi tiếng thì em chưa đi dc vì ko đủ xăng và thời gian. Thế em mới khuyên cụ nên tính toán đến đó từ sớm để đi hết các cột mốc trong 1 ngày.

Chúc cụ và gia đình chuyến đi vui vẻ nhé.

Kyson1

Xe điện
Em nghèo nên phải đi xe máy ạ, chứ có ô tô đi thì còn gì bằng, đường bê tông nó chỉ lọt ô tô và 1 cái xe máy tránh nhau thôi cụ ạ, đường rộng tầm 2m2, tổn cả đi và về quãng đường đèo em gặp khoảng gần 10 cái ô tô, hầu như là xe máy bọn trẻ nó đi thôi cụ, hầu như dân loanh quanh Bình Liêu, Cô Tô, Tiên Yên, Đầm Hà ...

Chốt lại nó cũng chả có gì đáng ngạc nhiên và đẹp ngoài con đường đồi bê tông quanh co cao và xa tắp cực kỳ đẹp, vừa đi vừa ngắm xuống đồi nhìn những cây bông lau, thi thoảng có rừng nguyên sinh giống thiên nhiên châu âu lắm ạ.

Có cái sống lưng khủng long nổi tiếng thì em chưa đi dc vì ko đủ xăng và thời gian. Thế em mới khuyên cụ nên tính toán đến đó từ sớm để đi hết các cột mốc trong 1 ngày.

Chúc cụ và gia đình chuyến đi vui vẻ nhé.
Em chào cụ. Tháng 11 em không đi được. Chốt lịch là tết dương lịch rồi cụ ạh.

Em đặt phòng ở cửa khẩu hoành mô. Cụ cho em hỏi trên cửa khẩu có tiện ăn uống không?! Em sẽ đến hàonh mô vào btrua. Em định ngày đầu đi cac mốc ở gần đó. Hôm sau em sẽ đi sống khủng long. Em xin ý kiến tư vấn của cụ.

1 Vòng Trái Đất

[Tịch thu bằng lái]
Em chào cụ. Tháng 11 em không đi được. Chốt lịch là tết dương lịch rồi cụ ạh.

Em đặt phòng ở cửa khẩu hoành mô. Cụ cho em hỏi trên cửa khẩu có tiện ăn uống không?! Em sẽ đến hàonh mô vào btrua. Em định ngày đầu đi cac mốc ở gần đó. Hôm sau em sẽ đi sống khủng long. Em xin ý kiến tư vấn của cụ.
Cụ đi vài ngày như thế thì thoải mái ạ, trên đó cũng khá nhiều nhà nghỉ, khách sạn, chợ búa, nơi ăn uống không phải nghĩ cụ à, chỉ cần chuẩn bị chu đáo cho chuyến đi leo đèo thôi cụ.

Điều cực kỳ quan trọng em vừa xem là thời tiết từ 28 trở đi đến mùng 2 tết rất lạnh ạ, nó bảo rét giống 2 năm về trước, lạnh kỷ lục, Bình Liêu lạnh nhất 5 - 6 độ C. Hihi cụ đi đúng thời tiết lạnh rồi, nhưng đi đèo nó cũng đỡ hon đi biển, đảo, leo nhiều nó cũng ấm người, đỡ rét hơn.

Từ cửa khẩu Hoành Mô quay ngược lại tầm 10 km cụ à, rồi leo đèo thôi ạ.

Kyson1

Xe điện
Cụ đi vài ngày như thế thì thoải mái ạ, trên đó cũng khá nhiều nhà nghỉ, khách sạn, chợ búa, nơi ăn uống không phải nghĩ cụ à, chỉ cần chuẩn bị chu đáo cho chuyến đi leo đèo thôi cụ.

Điều cực kỳ quan trọng em vừa xem là thời tiết từ 28 trở đi đến mùng 2 tết rất lạnh ạ, nó bảo rét giống 2 năm về trước, lạnh kỷ lục, Bình Liêu lạnh nhất 5 - 6 độ C. Hihi cụ đi đúng thời tiết lạnh rồi, nhưng đi đèo nó cũng đỡ hon đi biển, đảo, leo nhiều nó cũng ấm người, đỡ rét hơn.

Từ cửa khẩu Hoành Mô quay ngược lại tầm 10 km cụ à, rồi leo đèo thôi ạ.
Em định đi từ sáng ở HN. Chắc trưa mới đến Tiên Yên. Cụ có quán ăn nào ở Tiên Yên thì cho Em xin với.