Hỏi đường đi Nghĩa Lộ, Yên Bái

NovemberMan

Xe đạp
Em chào các cụ.
Cuối tuần này em có công việc ở Nghĩa Lộ, Yên Bái. E xuất phát từ Nguyễn Xiển, Hà Nội, các cụ cho em hỏi đường nào dễ đi nhất, tình hình covid có ảnh hưởng gì đến lịch trình ko ạ? Em cám ơn.

Chỉnh sửa cuối:

Cô_đơn

Xe tải
Đi đường 32 là ngắn nhất, e nhớ có một đoạn sửa cuối năm ngoái , chỗ qua Thanh Sơn một tẹo, nhưng chắc giờ ok rồi. Đi Cao tốc vừa xa mà cũng ko nhanh hơn đâu ạ.

nhanoto44

Xe tăng
có 2 cách đi phổ biến nhất từ Hà Nội:
1/ Từ HN cụ đi lên Sơn Tây qua cầu Trung Hà, lên Cổ Tiết rồi đi thị trấn Thanh Sơn, từ Thanh Sơn cứ theo QL32 mà lên Nghĩa Lộ. Đường xá đẹp, ngắm những đồi chè, cánh đồng lúa bát ngát....
2/ Cụ theo Cao tốc NB- Lào Cai. đến nút giao IC12 ra cao tốc đi theo QL37 đến ngã 3 Ba Khe của Văn Chấn rẽ phải đi Nghĩa Lộ. Đi theo lối này thì nhanh hơn phương án 1 khoảng 45 phút lái xe.
Tuy nhiên cả 2 đường cụ nên xem về thông tin thời tiết, mưa lũ tại thời điểm cụ đi.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Nếu thời tiết tốt thì cụ đi lối Đại lộ TL - Làng văn hoá - cầu Đồng Quang - Thanh Sơn - Ba Khe - Nghĩa Lộ
Thời tiết xấu thì cụ đi Nội Bài - Yên Bái sang

Muomchua

Xe điện
Bây giờ có cụ nào hỏi về đường sá mà không nói đi từ đâu thì cứ mặc định là đi từ Hà Nội các cụ nhể? :))

Muomchua

Xe điện
1/ Từ HN cụ đi lên Sơn Tây qua cầu Trung Hà, lên Cổ Tiết rồi đi thị trấn Thanh Sơn, từ Thanh Sơn cứ theo QL32 mà lên Nghĩa Lộ. Đường xá đẹp, ngắm những đồi chè, cánh đồng lúa bát ngát....
2/ Cụ theo Cao tốc NB- Lào Cai. đến nút giao IC12 ra cao tốc đi theo QL37 đến ngã 3 Ba Khe của Văn Chấn rẽ phải đi Nghĩa Lộ. Đi theo lối này thì nhanh hơn phương án 1 khoảng 45 phút lái xe.
Tuy nhiên cả 2 đường cụ nên xem về thông tin thời tiết, mưa lũ tại thời điểm cụ đi.
Vâng đúng là nút IC12 - VĂN PHÚ 👍

NovemberMan

Xe đạp
Cám ơn cụ ạ, chi tiết quá.

Muomchua

Xe điện
Đi đường 32 là ngắn nhất, e nhớ có một đoạn sửa cuối năm ngoái , chỗ qua Thanh Sơn một tẹo, nhưng chắc giờ ok rồi. Đi Cao tốc vừa xa mà cũng ko nhanh hơn đâu ạ.
Vâng, em cũng thấy thế. Chạy từ Hà Nội lên Yên Bái đi cao tốc, sau đó sang QL37 đoạn từ Yên Bái sang Ba Khe cứ thấy bí chân ga thế nào... :)

imissu

Xe hơi
Em đi Hà Nội - Nghĩa Lộ Yên Bái mà định đi qua thăm đèo Lũng Lô tức phải vòng 1 đoạn QL 32B sáng Sơn La rồi QL 37 từ Sơn La sang Yên Bái, sau đó mới nhập trở lại QL 32 để lên Nghĩa Lộ. Đường này có khó đi nhiều lắm so với đi thẳng QL 32 qua Đèo Khế không các bác?

Muomchua

Xe điện
Em đi Hà Nội - Nghĩa Lộ Yên Bái mà định đi qua thăm đèo Lũng Lô tức phải vòng 1 đoạn QL 32B sáng Sơn La rồi QL 37 từ Sơn La sang Yên Bái, sau đó mới nhập trở lại QL 32 để lên Nghĩa Lộ. Đường này có khó đi nhiều lắm so với đi thẳng QL 32 qua Đèo Khế không các bác?
Em hiểu ý cụ rồi, tức là đến ngã 3 Thu Cúc, thay vì chạy thẳng đi Nghĩa Lộ, qua đèo Khế thì cụ rẽ trái hướng đi Phù Yên, chạy khoảng 20km gì đấy khi đến ngã 3 Mường Cơi thì cụ rẽ phải sẽ qua đèo Lũng Lô rồi lại nhập QL32 đi Nghĩa Lộ. Tóm lại cụ chạy 2 cạnh tam giác thay vì chạy 1 cạnh để tham quan đèo Lũng Lô.
Lưu ý: đèo Lũng Lô cũ bây giờ vẫn còn đấy, chính quyền đã làm đường mới rộng rãi và tốt hơn nhiều so với đường đèo cũ trước kia. Cụ chạy sang phía bên kia khi gần hết đèo sẽ thấy biển di tích lịch sử của đèo, nên photostop ở điểm này, (nó cũng cải tạo kiểu như đèo Pha Đin đấy cụ, làm đường mới, hạ cốt, mở rộng đường, có biển ghi chú di tích lịch sử của đèo, đường cũ phía trên vẫn để đấy). Khi nhập đường QL32 chạy thêm khoảng 5km thì đến Ba Khe.
Đường tốt cụ nhé, toàn quốc lộ nên cứ yên tâm mà chạy.