[HĐCĐ] Hỏi đường đi Pu Luong?

Thamkhao

Xe hơi
Ồ ! Đường này hiện đang sửa ạ ! Thế trên nhà Cháu tư vấn sai rồi !
[/QUOTe
Làm gì có sửa đường cụ nhỉ, chạy Mường Khén lên Lũng Vân vẫn ok mà, từ Lũng Vân qua Pù luông có đoạn dốc xuống khá gắt nên đi từ từ cẩn thận. Lưu ý nếu chọn đi tuyến này thì xe nên có lốp dự phòng cho yên tâm - vì đường này là đường khá vắng. Cách đây 2 tháng, bọn em đi xe không có lốp dự phòng nên khá rón rén mấy đoạn hơi xấu chút (chỗ dốc từ Lũng Vân qua Pù luông)

xedieu

Xe cút kít
Lên đây khá xa mà buồn thôi rồi, chả biết làm gì. Cụ nào có xách tay ngại gặp người quen thì nên đi.

silver1

Xe điện
Báo cáo các cụ, em đang Pù Luông đây ạ.
Cụ đi qua ngả nào, đx xá ổn không ? Cụ cho review kĩ nơi ăn chốn ở giá cả và không khí hiện tại đi cụ. Em khoái cung Cù Vân Pù Luông Mai Châu Mộc Châu mà chưa đi đc.

TAI GIA

Xe buýt
Em cảm ơn tất cả các cụ đã tư vấn. Em đi từ HN, thỉnh thoảng vẫn hay lên Mai Châu, giờ đổi gió muốn sang Pù Luông, đèo dốc thì em không ngại, chỉ ngại đường xấu sedan chạy không được. Tổng hợp ý kiến tư vấn của các cụ thì lần này em bỏ cả 2 dự định trên để đi theo đường HCM, lần sau không sửa đường em sẽ đi thử theo ý kiến của chị Google vậy. Em cảm ơn các cụ.
Cuối tuần này em cũng đi PL, sẽ chạy đường HCM, đến Cẩm Thủy - Cành Nàng thì rẽ phải ( QL 15C) cho nhàn cụ ạ! Nếu có thể thì mình giao lưu tý cay cay nhé cụ!

LuckyCar

Xe container
Cuối tuần này em cũng đi PL, sẽ chạy đường HCM, đến Cẩm Thủy - Cành Nàng thì rẽ phải ( QL 15C) cho nhàn cụ ạ! Nếu có thể thì mình giao lưu tý cay cay nhé cụ!
Em đi vừa về hôm qua rồi cụ. Nghe tư vấn của các cụ, em đi đúng cung đường của cụ mặc dù ban đầu em định chạy qua Mai Châu. Nói chung đi đường HCM thì nhẹ nhàng, đơn giản.

Chỉnh sửa cuối:

LuckyCar

Xe container
Cụ đi qua ngả nào, đx xá ổn không ? Cụ cho review kĩ nơi ăn chốn ở giá cả và không khí hiện tại đi cụ. Em khoái cung Cù Vân Pù Luông Mai Châu Mộc Châu mà chưa đi đc.
Em đi theo đường HCM thì lúc đi có một đoạn sửa đường nhỏ nhỏ ở QL15, nhưng lúc về sửa xong rồi nên chạy thoải mái, đơn giản, nhẹ nhàng cụ ạ. Cơ bản thì đi gia đình nhỏ, kiểu tìm chỗ yên tĩnh, hoang sơ chút để thả lỏng tâm trí thì được, chứ chơi thì chả có gì đâu cụ ạ. Tối sau khi ăn tối, xem đội văn nghệ các em gái Thái múa sạp chút thì bố con em cũng về phòng làm vài ván tá lả rồi đi ngủ thôi.

Hữu Ba

Xe đạp
Đấy, em chưa đi đường này bao giờ, ngại nhất mấy vấn đề như cụ nói nên phải lên nhờ các cụ tư vấn. Ở trên cũng có cụ nói hiện đang làm đường, không nên đi, nên em chuyển hẳn sang phương án đi đường HCM rẽ Cẩm Lương rồi.
Xin hỏi chỗ dốc Mùn lên Lũng Vân có nguy hiểm không các cụ? Xin các cụ chỉ giáo!!

wanderersg

Xe tăng
Lễ này e cung lên đó nằm 3 ngày hít thở không khí vung cao và ngắm lúa .May gap thớt này chứ ko e toàn đi theo google.

LuckyCar

Xe container
Lễ này e cung lên đó nằm 3 ngày hít thở không khí vung cao và ngắm lúa .May gap thớt này chứ ko e toàn đi theo google.
Tình hình dạo này mưa gió nhiều, cụ đi đường HCM như em cho nhàn cụ ạ. Ban đầu em cũng định đi đường qua Mai Châu vì định ghé nhà homestay quen ở đấy, nhưng sau cũng thôi, quyết định đi đường HCM.

LuckyCar

Xe container
Xin hỏi chỗ dốc Mùn lên Lũng Vân có nguy hiểm không các cụ? Xin các cụ chỉ giáo!!
Em chưa đi lỗi Lũng Vân bao giờ nên mới mở thớt này hỏi các cụ. Em tổng hợp ý kiến các cụ thì thời điểm hiện tại không nên đi theo lối Lũng Vân. Cụ xem ở bên dưới nhé:

Đi qua lối Lũng Vân thì chỉ nên đi moto thôi, còn đi ô tô thì đường HCM vào.
Đường sau qua Lũng Vân phê lắm cụ ạ, dốc 10 mấy độ, cụ quen đi đèo thì ok, nếu ko quen thì đi xa tí cho chắc, mà mùa này mưa gió ko khéo có đất đá chặn đường thì dở, né cho lành :D
Đường Mường Khến - Lũng Vân - Pù Luông phải lên dốc (Lũng Vân) và đổ dốc về Pù Luông có những đoạn dốc đến 17-18 độ khá khét cho Sedan cụ ạ. Đường này mà chạy 2 bánh thì tuyệt vời.
Cụ nên đi đường Mai Châu lành hơn
Đi đường DT432A là phê nhất, đèo dốc cao nhưng vắng người và cảnh đẹp, cũng là đường ngắn nhất, phù hợp chạy bằng xe khỏe gầm cao chứ đi sedan thì hơi mệt.

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
em chạy từ hà nội đi Pù Luông và điểm đến là Pù Luông Eco Garden và chạy bằng altis, đi đường HCM đường dễ đi. Đến đoạn rẽ phải vào Pù Luông đường hơi xấu nhưng chạy tốt.

Sherk

Xe buýt
Em cũng tính 2-9 này vợ chồng trốn con lên chơi ở đấy. NHưng chưa biết ở đấy có gì để chơi cả.
Cụ nào đi rồi chỉ em với

ngxchinhs

Xe tải
Đi đường này hơn Cụ ạ ! Qua ngã 3 Mãn Đức 1 đoạn, đến chỗ chợ Lồ thì rẽ trái vào đi Lũng Vân, qua làng Son - Bá - Mười thì đến. Đường nhẵn nhụi, đi tốt.
Đi theo chiều này, nếu cứng tay lái thì quay về chả sao, vì lúc về là đi ngược dốc Lũng Cao, 17 - 18 độ.
Viết xong, đọc Cụ bên dưới cập nhật thì Cụ nên cân nhắc. Trước nhà Cháu đi đường này không sửa thì tốt ạ !
Cung này bán tải đi phê không cụ? E chưa đi đường đồi núi quả nào thì có ghê răng ko nhỉ?

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng tính 2-9 này vợ chồng trốn con lên chơi ở đấy. NHưng chưa biết ở đấy có gì để chơi cả.
Cụ nào đi rồi chỉ em với
Có mấy cái Resort loại nhỏ, ăn nghỉ được, ít ruộng bậc thang và vài cái thác nước. Lên chỉ an dưỡng thôi chứ chơi và ngắm cảnh thì không có gi nhiều

LuckyCar

Xe container
Cụ nào đi rồi chỉ em với
Cụ mợ trốn con thì cần gì đi xa thế :D. Nói chung là nếu cụ mợ thích kiểu không khí trong lành, sống chậm, yên tĩnh, cảnh sắc tự nhiên để nghỉ ngơi thì được, chứ thích sôi động, nhộn nhịp thì không hợp vì chẳng có gì cụ ạ.

Lái xe máy

Xe tăng
Theo em, lành nhất thì cụ đi HN đến Cẩm Thủy - TH bằng đường HCM. Ăn trưa ở Cẩm Thủy, nhiều món ngon. Ăn xong thì đi theo đường QL217 rất đẹp đến thị trấn Cành Nàng huyện Bá Thước, sau đó rẽ phải đi theo đường 15C lên Pù Luông. Nếu gia đình thích chếch in, chụp choạnh cảnh sông nước, bụi tre thì sau khi qua cầu La Hán khoảng 4-5km, có đoạn sông bên tay phải chụp ảnh rất đẹp. Tiếp tục đi lên khoảng 20km nữa thì đến Pù Luông. Đoạn này đường cua tay áo quanh co, đi chầm chậm thôi. Mấy nay mưa nhiều, coi chừng lở đất, đá lăn. Lên đến Pù Luông, chị em có thể chụp được tý cảnh đẹp. Còn anh em thì ngoài oánh phỏm ra chả biết làm gì. :D
Xưa gấu nhà em ở xã Ban Công (qua cầu La Hán), dốc thoai thoải xa xa, đường nhựa nho nhỏ, 1 bên là ruộng bậc thang, 1 bên là sông với vài chiếc cọn nước (guồng nước). Cũng nên thơ phết.
8 năm rồi k về Pù Luông. Xưa còn đơn sơ, vài gia đình thuê cái nhà sàn, đặt bữa cỗ mẹt vịt Cổ Lũng (nghe đồn xưa là vịt tiến vua), tắm suối xong lên chén thì tuyệt cú mèo. Ngày xưa đường qua cầu còn cái cầu treo gỗ chỉ xe máy qua được.
Đận 2015, heo hút, đơn sơ vậy mà đội Tây balo đông khiếp, tài mò thật.
Đi vào thứ 7, Chủ nhật nhớ đi chợ phiên Phố Đoàn, mua cua đá về nấu canh ngon hết sẩy.