Hỏi gấp về lốp dự phòng cho SF 2010 (bé hơn lốp đang chạy)

dungth

Xe hơi
Các cụ đang chạy SF 2010 cho em hỏi chút về cái lốp dự phòng.
Cái xe của em lốp dự phòng nó nhỏ hơn hẳn so với lốp chính (Lốp chính thì là 235, lốp dự phòng của em chỉ có khoảng 200 là cùng thôi)
Các cụ xem lại lốp dự phòng của mình xem có to bằng lốp chính không? Nếu nhỏ hơn thì em không thắc mắc gì, còn nếu bằng nhau thì để em qua chỗ bán hỏi lại luôn.
Cảm ơn các cụ.

Vietroad111

Xe buýt
Nhỏ hơn là đúng đấy cụ ạ. SF đời nào chẳng vậy. Anh em STF một số mua thêm larang giống 4 bánh chính làm lốp dự phòng đấy cụ ạ.

neverfg

Xe điện
đúng đấy. chỉ có một số ít xe có 5 lốp giống nhau thôi cụ à. có lẽ nhà sản xuất tiết kiệm để giảm giá thành .

Nganha75

Xe buýt
hix, theo em được biết đã gọi là lốp dự phòng thì bé hơn vì có 2 lý do:
1- Sau một thời gian sử dụng xe khá lâu thì mới phải dùng đến lốp dự phòng( cho 4 cái kia nó mòn đi thì cái này ... là vừa)
2- Các nhà sản xuất muốn nhắc nhở anh em mình là Đang Dùng Lốp Dự Phòng đấy nhé, đi làm lại cái lốp kia đi( xe đi khập khiễng thì biết ngay là ... đang đi lốp dự phòng)

Hix, đó là em... ngu đoán nhé.

CHI HUA HUA

Xe buýt
Website
www.adz.com.vn
xe nhập hầu hết là thế, xe em KM trông như lốp xe máy . nó làm thế để mình đỡ lười, lốp dự phòng kiểu gì cũng chỉ đi tạm.

vnnintel

Xe tải
280 Nguyễn Xiển, Hạ Đình, Thanh Xuân, Hà Nội
hix, theo em được biết đã gọi là lốp dự phòng thì bé hơn vì có 2 lý do:
1- Sau một thời gian sử dụng xe khá lâu thì mới phải dùng đến lốp dự phòng( cho 4 cái kia nó mòn đi thì cái này ... là vừa)
2- Các nhà sản xuất muốn nhắc nhở anh em mình là Đang Dùng Lốp Dự Phòng đấy nhé, đi làm lại cái lốp kia đi( xe đi khập khiễng thì biết ngay là ... đang đi lốp dự phòng)

Hix, đó là em... ngu đoán nhé.
Em thấy số 2 là đúng thôi. số 1 nghe điêu lắm ạ :D

Longnguyen

Xe tải
em chả hiểu 3 bánh đang to chèn 1 cái bánh bé tí vào thi đi thế nào đc? cũng chả đáng bao nhiêu sao k làm cái lốp to bằng bình thường để thuận lợi cho người sử dụng? hay là các nsx làm theo logic sau:
- nếu để lốp = lốp bình thường, Người sử dụng sau khi thay vào sẽ quên béng hoặc lười đi sửa cái lốp đang hỏng. nếu nhỡ có bục xăm hay nổ lốp trong khi lốp kia vẫn chưa sửa thì khổ thân người sử dụng. thế nào cũng phải tốn tiền gọi cứu hộ kéo về. Thà cứ để lốp bé như thế cho người sử dụng nhìn phát là nhớ mình phải đi sửa lốp chính ---> đi sửa lại thay lốp phụ vào cốp. sự cố xảy ra có lốp phụ ngay. đỡ khỗ thân Người sử dụng.

nếu quả đúng logic trên thì các nsx quá tuyệt vời, hay chỉ đơn giản là cắt giảm chi phí thì cũng hơi tệ nhỉ

STF399

Xe điện
Các cụ đang chạy SF 2010 cho em hỏi chút về cái lốp dự phòng.
Cái xe của em lốp dự phòng nó nhỏ hơn hẳn so với lốp chính (Lốp chính thì là 235, lốp dự phòng của em chỉ có khoảng 200 là cùng thôi)
Các cụ xem lại lốp dự phòng của mình xem có to bằng lốp chính không? Nếu nhỏ hơn thì em không thắc mắc gì, còn nếu bằng nhau thì để em qua chỗ bán hỏi lại luôn.
Cảm ơn các cụ.
Thứ nhất là ko riêng j STF hay tất cả các laọi xe đời mới khác . tất cả lốp dự phòng đều nhỏ hơn và nhẹ hơn so với lốp Bt. điều này là để giảm trọng lượng xe, chi phí của nhà sx
thứ 2 , quá trình sd lốp dự phòng chỉ mang tính tạm thời,ngắn hạn , và phải trải qua 1 quá trình sd rồi mới phải thay lốp-> độ mòn ko cân đối -> phí phạm sd
qua đó có thể khẳng định bác cứ yên tâm mà ko phải suy nghi j cả . cứ chạy vo tư, lúc nào có vụ bia bọt nào thì gọi ae Hehe

kia.saigon

Xe máy
Em thấy các bác nói chuyện dự phòng,cách suy nghĩ cũng có lí đó chứ.Em vote cho bác bảo là nhắc nhở lốp dự phòng,còn cái giảm giá thành thì ai cũng biết rồi mà.
Hãy tạo 1 niềm vui trong xã hội quá nhiều căng thẳng :-$

quynhvan56

Xe đạp
Hình như các bác có chỗ nhầm nhọt gì đấy chăng?
Tui nghĩ là đường kính ngoài là bằng nhau, chỉ có đường kính trong bé hơn thôi (vành bé)

HanhTu811

Xe buýt
Em chịu, em ngồi nghe thêm thông tin thôi ạ hì hì.

đúng đấy. chỉ có một số ít xe có 5 lốp giống nhau thôi cụ à. có lẽ nhà sản xuất tiết kiệm để giảm giá thành .
Cụ ơi,nốp dự phòng nhỏ hơn là để đút vừa vào cái hốc để nốp dự phòng đấy.Cụ ko tin cụ thử đút cái nốp chính vào xem,nó sẽ bị thừa xuống,nhìn dưới gầm sẽ thấy ngay.Đường kính các bánh như nhau,bánh dự phòng mỏng hơn về bề dày thôi.

Chỉnh sửa cuối:

HobbyDriver

Xe tăng
Có cụ nào chịu khó dòm dưới gầm xe cho em cái thông số lốp dự phòng lên đây không ạ? Em lười quá :(
Để làm gì hả cụ? Em cũng lười.:-ss
Mà khi nào cụ hết lười thì pót lên cho anh em nhá:)

HobbyDriver

Xe tăng
Thứ nhất là ko riêng j STF hay tất cả các laọi xe đời mới khác . tất cả lốp dự phòng đều nhỏ hơn và nhẹ hơn so với lốp Bt. điều này là để giảm trọng lượng xe, chi phí của nhà sx
thứ 2 , quá trình sd lốp dự phòng chỉ mang tính tạm thời,ngắn hạn , và phải trải qua 1 quá trình sd rồi mới phải thay lốp-> độ mòn ko cân đối -> phí phạm sd
qua đó có thể khẳng định bác cứ yên tâm mà ko phải suy nghi j cả . cứ chạy vo tư, lúc nào có vụ bia bọt nào thì gọi ae Hehe
... và như thế là giảm cả chi phí nhiên liệu cho chủ xe: xe phải cõng một cái lốp suốt ngày trên mọi nẻo đường nhưng lại chỉ để dự phòng mà thôi thì nên chọn cái nào nhẹ

NextOne

Xe hơi
Thì nó tên là DỰ PHÒNG mà các cụ, không phải là loại để thay thế hoan f toàn cho lốp chính

Lungcu

Xe điện
Đường kính ngoài của lốp như nhau , lá răng của lốp dự phòng to hơn. quan trọng là lốp rất dầy gần như đặc ruột để lỡ có hết hơi vẫn chậy tốt :-B:-B:-B