[Funland] Hỏi học phí tiểu học Đoàn Thị Điểm, Vin, Nguyễn Siêu?

anhduc8805

Xe tải
Em góp thêm 1 chuyện,
Con em học lớp 8 trường phọt phẹt năm 2009 thì có 1 cháu A chuyên tới từ ĐTD. Lý do là tại 1 buổi ăn giỗ nhà cháu A, cô dì chú bác có tếu táo đem trò tính nhẩm của cấp 1 ra trêu ghẹo lũ trẻ thì phát hiện ra cháu A không biết làm tính. Bố mẹ sợ quá , chạy vội ra khỏi ĐTD....giờ ko biết ra răng.
Chuyện chỉ có thế , ko đầu ko cuối nhưng nó là chuyện thật
Đoàn thị điểm cảm giác chỉ được cấp 1 mà chỉ vài lớp kiểu lớp chọn thôi chứ cấp 2 rất bình thường

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ghê! EM cho con em về trường làng, đói bỏ xừ ! hẹn 20 năm sau ae mình gặp lại !Tthằng nào cũng 10- 15 củ/ tháng thì bọn nhà quê chúng em sau chỉ có làm nô lệ.....Các khóa đầu giờ làm Boss hết rồi !
Em cũng nghèo và có lẽ con học trường công. Nhưng người ta bỏ xiền ra cho con học trường tư học phí cao không phải để con làm boss hay kiếm nhiều xiền. Mà quan trọng con họ được chăm sóc và phát triển nhiều kỹ năng, dù kiến thức k được nhồi.

Embebandiem

Xe tăng
Nhưng kỹ năng nó tốt hơn thì sao cụ ơi. Chứ cứ đầu bảng đại học việt đâu phải đã ngon, ra trường chưa biết giao tiếp như nào ấy chứ.
Kỹ năng gì cụ kể e xem nào :)) để thành công trong cuộc sống cần nhiều yếu tố, các cháu học mấy cái trường nửa tây nửa ta đc cái xồn xồn hơn các cháu trường công, nhưng đi làm thì khả năng kiên trì, và nhiều kiến thức gốc thì lại không bằng.
E chỉ thấy là đã có xèng cho cháu học mấy trường nửa tây kia thì nhà toàn có điều kiện nên ra trường là ăn sẵn luôn

tung1311 .

Xe điện
Em góp thêm 1 chuyện,
Con em học lớp 8 trường phọt phẹt năm 2009 thì có 1 cháu A chuyên tới từ ĐTD. Lý do là tại 1 buổi ăn giỗ nhà cháu A, cô dì chú bác có tếu táo đem trò tính nhẩm của cấp 1 ra trêu ghẹo lũ trẻ thì phát hiện ra cháu A không biết làm tính. Bố mẹ sợ quá , chạy vội ra khỏi ĐTD....giờ ko biết ra răng.
Chuyện chỉ có thế , ko đầu ko cuối nhưng nó là chuyện thật
:D em ko biết nói gì thêm :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Kỹ năng gì cụ kể e xem nào :)) để thành công trong cuộc sống cần nhiều yếu tố, các cháu học mấy cái trường nửa tây nửa ta đc cái xồn xồn hơn các cháu trường công, nhưng đi làm thì khả năng kiên trì, và nhiều kiến thức gốc thì lại không bằng.
E chỉ thấy là đã có xèng cho cháu học mấy trường nửa tây kia thì nhà toàn có điều kiện nên ra trường là ăn sẵn luôn
Cụ muốn biết thì cụ tự tìm hiểu. Học k có nghĩa là điểm cao, nhiều kiến thức. Làm lương cao cũng k phải là đích cuối. Kiên trì cũng chẳng phải, được làm điều mình thích và sống bằng lựa chọn của mình mới là điều quan trọng.
Nói về học thì mớ kiến thức hs hay sinh viên Việt Nam khi nào chẳng đầu bảng nhưng năng suất làm việc thì khác hẳn.
Nhà em 2 vợ chồng đều làm trong ngành gd đại học và cấp 3 nên góc nhìn khác cụ

khanhtx8

Xe tăng
Tình hình là F1 nhà em năm nay vào lớp 1. Vợ em tính nhịn ăn nhịn mặc cho con học tư thục cho nó có tuổi thơ và tạo bàn đạp tiếng Anh. Nhưng tìm hiểu trên web k có thông tin chi tiết về mức đóng góp.
Do vậy em lập thớt nhờ cccm cho em xin thông tin về học phí các trường cấp 1 tư thục Đoàn Thị Điểm, Vinschool, Nguyễn Siêu. Tổng 1 năm hết bao nhiêu ạ. Để em còn tính nước góp lúa dần.
Cụ nào k có thông tin cũng nhờ còm để ủn lên cho thớt đỡ trôi ạ.
Năm nay mà vào lớp 1 thì cụ cho học trường công vì trường tư giờ này hết tuyển sinh rồi =))
Nó rục rịch tuyển từ đầu tháng 3, Vin, đoàn thị điểm, Mari đều đã hết giờ

Cụ mà cho con học mấy trường trên thì cứ xác định tầm 10-12tr/tháng chưa kể các loại ngoại khóa abc xyz hay xe đưa đón. Các trường tư có tên giờ đều sàn sàn.

Học phí giờ theo em chia làm 3 loại:
+ Công lập: loanh quanh 4tr cả học thêm lẫn bán trú
+ Tư : loanh quanh 10tr
+ Quốc tế: nửa mùa thì 450-480tr/năm, có chứng chỉ đc công nhận và lâu năm thì 500tr hất lên

Năm nay F1 nhà cũng vào lớp 1 nên có tí kinh nghiệm

Chỉnh sửa cuối:

Embebandiem

Xe tăng
Cụ muốn biết thì cụ tự tìm hiểu. Học k có nghĩa là điểm cao, nhiều kiến thức. Làm lương cao cũng k phải là đích cuối. Kiên trì cũng chẳng phải, được làm điều mình thích và sống bằng lựa chọn của mình mới là điều quan trọng.
Nói về học thì mớ kiến thức hs hay sinh viên Việt Nam khi nào chẳng đầu bảng nhưng năng suất làm việc thì khác hẳn.
Nhà em 2 vợ chồng đều làm trong ngành gd đại học và cấp 3 nên góc nhìn khác cụ
Cháu nhà e học trường Úc, nói thật với cụ, e bận quá nên cứ kệ cho nó tự do, nhưng e thấy còn lâu mới bằng thời của e ngày xưa, học trường làng, chăm chỉ, có ý chí phấn đấu, hiểu được giá trị cuộc sống, không cần làm điều mình thích nhưng kiếm đc miếng ăn, tạo ra giá trị cho gia đình và xã hội là mục tiêu cuối cùng. Còn giờ bọn trẻ này tự do quá, cho làm cái nó thích, nó toàn làm nửa vời. E đúc rút ra là chỉ có áp lực cơm áo gạo tiền mới khiến con ng ta bứt phá.
Chốt lại là tài chính dư dả thì cứ trường nào đắt thì tiến, còn không thì mấy trường như chủ thớt nêu lên cũng ngon ngẻ. Còn cứ cho chúng nó học hết đại học là kệ chúng nó tự kiếm cơm.

Arizona

Xe tăng
Em thích cho F1 học trường công có cơ sở vật chất, và sĩ số như dân lập :D

fireman

Xe tăng
Các cụ nghe mấy trường nửa tây nửa ta quảng cáo thì hay rồi. Nhưng vào đấy chỉ rèn kỹ năng chơi là chính thôi, còn tính kiên trì, và cạnh tranh thì chính ra mấy truờng công vẫn ngon. Năm ngoái chả có vụ trường Newton gì đó hình nhue quảng cáo dạy tiếng Anh rõ là ngon nhưng hoá ra là rởm đấy.
Còn mấy cái kỹ năng sống này nọ các cụ có thể cho các cháu tham dư những khoá ngoài.

khanhtx8

Xe tăng
Các cụ nghe mấy trường nửa tây nửa ta quảng cáo thì hay rồi. Nhưng vào đấy chỉ rèn kỹ năng chơi là chính thôi, còn tính kiên trì, và cạnh tranh thì chính ra mấy truờng công vẫn ngon. Năm ngoái chả có vụ trường Newton gì đó hình nhue quảng cáo dạy tiếng Anh rõ là ngon nhưng hoá ra là rởm đấy.
Còn mấy cái kỹ năng sống này nọ các cụ có thể cho các cháu tham dư những khoá ngoài.
Cho con học trường tư ở cấp 1 hoặc 2 là để nó ko bị áp lực học hành, có nhiều thời gian chơi và vật vờ ra cuộc sống cụ ạ

Thằng nhỏ nhà em trước sau gì cũng biết đầu đít sớm, biết cân bảng bằng tay, nhẩm 3 cây hay đọc bài chắc phải lớp 4 lớp 5 mới qua vỡ lòng. Sang cấp 2 sẽ bắt đầu luyện thể chất ( chủ yếu là tay và mắt ) đi kèm tư duy, đầu lớp 6 hoặc 7 thì sẽ đào luyện môn mậu binh, lớp 9 chắc tiếp thu được môn chắn cạ và thanh thạo cân bảng cũng như tính cầu bằng vb hoặc c# =)). Cấp 3 thì tập trung học hành lấy kiến thức để vào đại học còn tranh thủ đi tán gái trả thù dân tộc =))

Cụ tính xem, nếu học trường công thì lấy đâu ra đủ thời gian để học mấy cái trên, nên chỉ còn đường học trường tư thôi

/Em quên, xuyên suốt cả quá trình cháu còn phải luyện môn chạy vượt rào và 5 môn phối hợp nữa ( chạy ngắn, vượt rào + bơi, chạy dài, chạy xe cơ giới ), chứ ko sau này ko biết làm sao =))

Chỉnh sửa cuối:

Embebandiem

Xe tăng
Cho con học trường tư ở cấp 1 hoặc 2 là để nó ko bị áp lực học hành, có nhiều thời gian chơi và vật vờ ra cuộc sống cụ ạ

Thằng nhỏ nhà em trước sau gì cũng biết đầu đít sớm, biết cân bảng bằng tay, nhẩm 3 cây hay đọc bài chắc phải lớp 4 lớp 5 mới qua vỡ lòng. Sang cấp 2 sẽ bắt đầu luyện thể chất ( chủ yếu là tay và mắt ) đi kèm tư duy, đầu lớp 6 hoặc 7 thì sẽ đào luyện môn mậu binh, lớp 9 chắc tiếp thu được môn chắn cạ và thanh thạo cân bảng cũng như tính cầu bằng vb hoặc c# =)). Cấp 3 thì tập trung học hành lấy kiến thức để vào đại học còn tranh thủ đi tán gái trả thù dân tộc =))

Cụ tính xem, nếu học trường công thì lấy đâu ra đủ thời gian để học mấy cái trên, nên chỉ còn đường học trường tư thôi
Đời là bể khổ cụ ơi, tránh sao được, cho cháu làm quen từ cấp 1 là vừa :))
Lớn nó oằn mình cơm áo gạo tiền cho quen :)

khanhtx8

Xe tăng
Đời là bể khổ cụ ơi, tránh sao được, cho cháu làm quen từ cấp 1 là vừa :))
Lớn nó oằn mình cơm áo gạo tiền cho quen :)
Đời bố thế nào đời con thế thôi cụ, em cũng được chơi tẹt đến hết cấp 2, luyện đủ các bộ môn. Cấp 3 bị úp sọt có tí bí bách nhưng rồi ra đời thấy toán thì chỉ cần tính nhẩm, văn thì chỉ cần biết mở bài thân bài kết luận, sử địa thì biết gạch đầu dòng.

Ngoại ngữ quan điểm của em thì nó cần gì học đấy gì học ngoại ngữ bảo dễ là dễ mà bảo khó là khó :D. Cặp với 1 em bản địa tầm 1 - 2 năm thì chửi thề cũng đúng phát âm =))

khoaiviet

Xe máy
Em thích cho F1 học trường công có cơ sở vật chất, và sĩ số như dân lập :D
Em cũng thích giống cụ! Trường công em ngán mỗi lớp đông thôi! Còn thì nó cũng rèn cho F1 tính kỉ luật, chịu đc áp lực sớm. Mấy cái kĩ năng hay tiếng anh cho học ngoài cũng đc và ko cần đầu tư dàn trải suốt 12 năm. Em thấy xã hội mình đầu tư cho giáo dục đúng là kinh hoàng luôn trong khi văn hoá ứng xử hàng ngày vẫn còn rất kém...

AT76

Xe điện
Vin hệ thường cũng khoảng 7 8tr/ tháng, năm 10 tháng cụ ạ. Đoàn Thị Điểm cũng tương tự. Hệ Cam thì cao hơn chút
Tình hình là F1 nhà em năm nay vào lớp 1. Vợ em tính nhịn ăn nhịn mặc cho con học tư thục cho nó có tuổi thơ và tạo bàn đạp tiếng Anh. Nhưng tìm hiểu trên web k có thông tin chi tiết về mức đóng góp.
Do vậy em lập thớt nhờ cccm cho em xin thông tin về học phí các trường cấp 1 tư thục Đoàn Thị Điểm, Vinschool, Nguyễn Siêu. Tổng 1 năm hết bao nhiêu ạ. Để em còn tính nước góp lúa dần.
Cụ nào k có thông tin cũng nhờ còm để ủn lên cho thớt đỡ trôi ạ.

BKG

Xe tăng
Con em đã trải qua cả trường LTVinh, Ngôi Sao thì thấy thế này:
- LTV: dạy chắc chắn, có kinh nghiêm lâu năm nên họ rất thuần thục về định hướng thi cử, điểm số thể hiện đúng trình độ, kỷ luật vừa có điểm tốt là kỷ luật, nhưng xấu ở chỗ nhiều khi không nhân văn, không có tính giáo dục, nên tạo thành tính cách đối phó, sợ sệt, rụt rè... Không phát huy hay không tôn trọng cá nhân học sinh theo kiểu lắng nghe ý kiến, phản biện... (Ko liên quan học văn hóa). Hồi con em lớp 6 ở lớp cháu đã yêu đương tùm lum, quay cóp khi thi cử (môn phụ) - lớp chuyên 1 đó.
- Ngôi Sao: HS được tôn trọng, bình đẳng, được nói lên quan điểm, suy nghĩ của mình, gặp các cháu bên này cảm giác rất thoải mái, tự tin, thân thiệt, không có hiện tượng yêu đương phổ biến như LTV. Có nhưng rất ít. Tuy nhiên, vì họ mới gây dựng vị trí của mình nên chương trình học nặng (hơn bên LTV nhiều), áp lực thi cử cao. Con em hoàn toàn không học thêm, trước tết e thuê 3 gsu, mỗi môn 1 buổi để bổ trợ ôn 10. Khóa 9 này là khóa đầu tiên tốt nghiệp cấp 2, cũng là khóa mà nhà trường chưa tuyển được số xuất sắc như các khóa sau, theo em là vậy. Thi khảo sát trong quận Thanh Xuân ở các cấp thì 2 trường luôn cao điểm nhất là Archi và NSao. E chờ xem kết qua thi lên 10 thế nào mới rút tiếp được kinh nghiệm cho đứa 2.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Những người bố, mẹ như cc là động lực cho em, người sang năm có con vào lớp 1. Great parents. =D>=D> Em chỉ muốn con bớt học hàn lâm, có thời gian chơi. Trường tư em thấy ít nhất là họ có sân chơi rất rộng, phù hợp cho các bé tập thể dục buổi sáng, có đồ chơi, bể bơi các kiểu. Em có quen 1 gv dạy tư trường em định cho con vào học ở đó, nó chăm các bé còn hơn gì ấy. Phải là nhận xét từng bé hàng tuần/ tháng, theo dõi rất sát sao, dù là dạy Văn. Các bé được đi dã ngoại rất nhiều, dù phải đóng thêm tiền :D.

Zlonton

Xe tải
Bạn nhà e vừa có kết quả thi vào hệ Camb lớp 1 Vin (sau khoảng 2 tuần thi thì có kq). Nói chung ở Times (cơ sở khác e ko biết) e thấy thi cũng khó, con e ko phải talent nên cũng phải nghiêm túc ôn luyện mới đỗ; hoặc bạn nào đó thực sự rất có năng khiếu... còn không 75-79 điểm toạch nhiều (80 đỗ).

Thấy hĩm nhà e bảo 2 đứa học Camb năm sau 250 củ total (nhà e trong khu) học tầm 9.5 tháng thôi. Nói chung xác định đi cày cho con... Nhà e thì happy vì gần nhà và cảm giác con cái được đào tạo xuyên suốt... học trên trường only; còn lại chơi thể thao toé loe :D