[Funland] Hỏi học phí tiểu học Đoàn Thị Điểm, Vin, Nguyễn Siêu?

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Theo e các cụ cứ tìm trường nào gần nhà ấy, nó học được nó học thôi.
Các cụ đừng bảo trường này trường kia công lập với tư cái nào tốt hơn,,,
Đừng ai bắt con thực hiện ước mơ của bố mẹ, cứ để nó chơi đi .

E nhìn từ kinh nghiệm bản thân và xung quanh thấy răng.
Xã hội giờ các cụ cứ thấy bảo cần người tài này nọ, e xin lỗi các cụ.

Các cụ làm cho cty nước ngoài nó đếc cần cụ giỏi nó cần cái kỹ năng xử lý công việc với khả năng làm vc nhóm nhé vì nó làm theo hệ thống rồi.

Chứ đại học cty e đầy nhưng làm công nhân à

Hulk

Xe tăng

Các cụ làm cho cty nước ngoài nó đếc cần cụ giỏi nó cần cái kỹ năng xử lý công việc với khả năng làm vc nhóm nhé vì nó làm theo hệ thống rồi.

Cụ nói hơi mâu thuẫn. Nhiều nhà muốn con của mình được học và chơi theo đúng nghĩa, ko bị mất tuổi thơ vì suốt ngày đi học và làm bài tập về nhà, làm văn theo format của cô (tình trạng chủ yếu ở các trường công lập)...nên mới lo tìm trường có môi trường tốt để phát triển cho f1 chứ.

PentaCT

Xe hơi
Sure cụ,

Mỗi gia đình 1 định hướng. E thì mục đích là xuyên suốt ở VIn luôn (hạn chế mấy vụ đau đầu chuyển tiếp cấp 1, 2) và kiếm lấy cái A Level kha khá nhất là nó cũng CIS member rồi. Còn việc chính tả... cá nhân em suy nghĩ nó cũng ko mang tính đại diện ah.

Còn e nghĩ chắc cụ cũng cùng quan điểm em, chọn đâu sao cho con cái happy, đi lại tiện và lớn lên thành người ah!
Vầng, nhà e gấu nghĩ cầu toàn hơn, nếu k nói là cực kì tham vọng về F1 :D nên vừa muốn học đạt dc CIS, vừa muốn hòa nhập vào môi trường giáo dục Việt, muốn suy nghĩ logic như khoai tây nhưng hành động phù hợp với môi trường văn hóa Việt. Thế nên quyết định chọn sang Nguyễn Siêu, vì NS đáp ứng đúng các tiêu chí trên. Mà e cũng thấy trg NS nhanh nhạy và nắm bắt chuẩn tâm lý của đa phần các gấu mẹ nên thi tuyển vào chọn khủng hơn đại học

Romeo_HN

Xe tăng
F1 cụ học Nguyễn Siêu cụ thấy sao ạ. F1 nhà e năm nay cũng vào lớp 6 và cũng tính cho thi Nguyễn Siêu. E xin cụ tý kinh nghiệm ak
Học kỹ năng và tiếng Anh thì ok, nhưng học Cấp 2 trường này xong mà thi cấp 3 Công lập thì cực khó. F1 nhà em đăng ký vào cấp 3 luôn nên chỉ phải sát hạch 2 môn Toán, Văn vào ngày 21.4 tới đây.

TomNam

Xe hơi
- Giờ ở HN có nhiều trường tư cấp 1-2 tốt rồi ko như hồi xưa nữa, đa phần Gđ có điều kiện đều muốn cho con mình học ở đây. Chỉ có những ai ko có điều kiện hoặc cổ hủ ko nghiên cứu tìm hiểu kỹ mới phát biểu này nọ, chê bai trường tư thôi.

- Trường công đúng là có nhiều trường tốt, nhưng phải là dạng trường chuyên lớp chọn, liệu F1 của cccm có vào được ko. Nếu F1 mà đã có tố chất tốt thì học ở đâu cũng giỏi chẳng phải nghĩ.

- Tóm lại là phụ thuộc vào năng lực của F1 và tài chính của cccm. Con e 2 đứa một hệ trường chuyên lớp chọn, một song ngữ từ bé đều ổn :))

khanhtx8

Xe tăng

Nhà em cũng như cụ nói, nó thích học thì tốt, ko thích học thì chỉ ép những cái cơ bản ko để mất gốc. Còn kiến thức ko chỉ có trong sách vở, có rất nhiều kiến thức ngoài cuộc sống mà chỉ chơi mới có.

Em tuyển dụng đến giờ gần 15 năm nhưng chứng kiến bằng khá trở xuống không biết đọc biết viết là chuyện bình thường. Đi làm ko biết quan hệ cơ bản ở 1 văn phòng, như người ở rừng về :D. Em từng thuộc lớp gà chọi ngày xưa nên rất hiểu là trường công không bao giờ dạy được những cái đó, số em may vì mải chơi từ bé nên còn biết tí tí chứ ko thì giờ ăn cám như gà công nghiệp

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em có người chị có con theo Đoàn Thị Điểm(hay Lô mô lô xốp gì đó) suốt từ tiểu học đến cấp 3, nghe nói tiền học cỡ trên dưới chục củ/ tháng. Sau cấp 3 không thấy đỗ vào đâu cả. Không biết bây giờ cho học gì rồi.

Em nhớ lại cách đây gần chục năm, em có đứa bạn mà em nó sinh năm 90, cũng Đoàn TD, sau em thấy nó cũng chả đỗ vào đâu, xong rồi nộp tiền vào học cái hệ gì của ĐHQG HN mà không phải thi, cứ nộp nhiều tiền là được(trước em nhớ học ở làng SV Hacinco).

Hay có lẽ ngẫu nhiên, em biết 2 trường hợp này học kém nên vậy. Mà em cũng được tiếp xúc với cả 2, thấy cũng chả có gì đặc biệt.

Đây là top các trường theo link năm 2016, 2019 chắc k nhiều thay đổi. http://vforum.vn/diendan/showthread.php?95069-Top-nhung-truong-THPT-tot-nhat-Ha-Noi-hien-nay

Trong top các trường cấp 3 ở Hà Nội, em chưa bao giờ nghe thấy các trường các cụ đang bàn nằm trong 1 top nào đó( top 10, hay 20 chả hạn).
Tiêu chí là điểm thi THPT quốc gia thì đúng là như vậy.
Còn các trường cccm nói trong này tiêu chí nó khác lắm, các cháu nó ra nước ngoài học hết nên không thể xếp hạng được.
À mà cháu nào định học trong nước thì cấp 3 ko học ở những trường cccm nói trong này.

Hoacomay17

Xe tăng
Em góp thêm 1 chuyện,
Con em học lớp 8 trường phọt phẹt năm 2009 thì có 1 cháu A chuyên tới từ ĐTD. Lý do là tại 1 buổi ăn giỗ nhà cháu A, cô dì chú bác có tếu táo đem trò tính nhẩm của cấp 1 ra trêu ghẹo lũ trẻ thì phát hiện ra cháu A không biết làm tính. Bố mẹ sợ quá , chạy vội ra khỏi ĐTD....giờ ko biết ra răng.
Chuyện chỉ có thế , ko đầu ko cuối nhưng nó là chuyện thật
Cụ nói thế nào, chắc thằng A đấy nó diện cá biệt :))

Con em học vin, con bạn em học nghĩa tân. 2 thằng ngồi làm bài tập chéo trường nhau thì thấy mặt đều nhăn như bị cả khi gặp bài khó.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Không có trường nào học ít chơi nhiều mà giỏi cả.
Con trẻ thì tùy lứa tuổi cũng nên rèn luyện chịu đựng áp lực cao, để sau này khỏi ngỡ ngàng.
Công lập hay dân lập mà học giỏi thì đều học thêm lòi mắt ra cả. Chỉ là họ âm thầm làm nên người ngoài không biết mà thôi.
Mẽo hay châu âu thế nào không biết, chứ châu Á như Nhật, Hàn, Sing, TQ... học sinh học lòi mắt, áp lực cao gấp mấy VN.

cusao

Xe lăn
Vì còn nghèo nên em quan niệm là cần cho con học thật nhiều trong khả năng bởi cuộc sống sau này vô vàn khó khăn mà em thì không thể chăm sóc mãi được. Tuổi nhỏ cần phải học nhiều mới hi vọng có chút kiến thức sau này mà sử dụng để kiếm sống.
Có nhiều gia đình kinh tế tốt, họ có thể sắp sếp cuộc sống an nhàn cho các con hết cả đời thậm trí vài đời thì việc họ chọn nơi nào có điều kiện học tập an nhàn sung sướng cũng chẳng có gì sai.

Dù giàu có hay khó khăn thì cũng chỉ có mỗi mục tiêu là tạo cho con cái những thứ tốt nhất trong khả năng của cha mẹ. Vì thế, điều kiện tốt nhất của gia đình khó khăn sẽ có khác biệt rất nhiều so với điều kiện tốt nhất của 1 gia đình khá giả.

Vậy chọn trường nào là do những đk hết sức riêng tư của từng gia đình, chẳng có chuyện đúng sai ở đây ạ

gauhd1986

Xe tăng
F1 nhà em học trường cạnh ĐTĐ, nên ủn cho cụ chủ thôi!
Mấy hôm nay hỏi mua hồ sơ cho f1 vào lớp 2 ĐTD mà thấy mấy e tuyển sinh bảo chưa có chỉ tiêu tuyển sinh thêm, cụ mợ nào có thông tin để xin được bổ sung lớp 2 ĐTD inbox e ít thông tin với:)

tranhoa28

Xe tăng
Thương
Mấy hôm nay hỏi mua hồ sơ cho f1 vào lớp 2 ĐTD mà thấy mấy e tuyển sinh bảo chưa có chỉ tiêu tuyển sinh thêm, cụ mợ nào có thông tin để xin được bổ sung lớp 2 ĐTD inbox e ít thông tin với:)
tuyển chen ngang thì khó rồi cụ ạ, thường là nó tuyển đầu cấp thôi, bình thường các phụ huynh cũng cho con học hết cấp rồi mới chuyển trường khác, có vấn đề thì mới chuyển giữa cấp thế.

gauhd1986

Xe tăng
Thương

tuyển chen ngang thì khó rồi cụ ạ, thường là nó tuyển đầu cấp thôi, bình thường các phụ huynh cũng cho con học hết cấp rồi mới chuyển trường khác, có vấn đề thì mới chuyển giữa cấp thế.
Vâng chuyển nhà cụ ah. Muốn chuyển trường cho nó về gần nhà mà cũng khó.

gauhd1986

Xe tăng
cụ xem mấy trường quanh đấy như Lê Quý Đôn, Việt Úc, Nguyễn Siêu...
Vâng mấy trường đấy e cũng tham khảo rồi nhưng học phí đắt hơn mà mọi người bảo ĐTD chất lượng tốt hơn lên muốn xin vào Đtd. K cụ nào có thông tin trường nguyễn siêu cũng dc ah^_^

ca_kiem

Xe container
Sure cụ,

Mỗi gia đình 1 định hướng. E thì mục đích là xuyên suốt ở VIn luôn (hạn chế mấy vụ đau đầu chuyển tiếp cấp 1, 2) và kiếm lấy cái A Level kha khá nhất là nó cũng CIS member rồi. Còn việc chính tả... cá nhân em suy nghĩ nó cũng ko mang tính đại diện ah.

Còn e nghĩ chắc cụ cũng cùng quan điểm em, chọn đâu sao cho con cái happy, đi lại tiện và lớn lên thành người ah!
Kiếm cái A Level là ngon rồi còn gì, mặc đu Vin bây giờ cũng chưa có cái gì để chuẩn bị A level.

anhduc8805

Xe tải
Không có trường nào học ít chơi nhiều mà giỏi cả.
Con trẻ thì tùy lứa tuổi cũng nên rèn luyện chịu đựng áp lực cao, để sau này khỏi ngỡ ngàng.
Công lập hay dân lập mà học giỏi thì đều học thêm lòi mắt ra cả. Chỉ là họ âm thầm làm nên người ngoài không biết mà thôi.
Mẽo hay châu âu thế nào không biết, chứ châu Á như Nhật, Hàn, Sing, TQ... học sinh học lòi mắt, áp lực cao gấp mấy VN.
Cụ nói chuẩn quá. Ở xã hội trọng nho giáo như các nước hàn nhật trung việt mà con cái không rèn luyện, chịu đựng áp lực cao học hành cố gắng thì sao có thể khá được trừ một số rất hiếm hoi tố chất giỏi học kiểu j cũng được ko nói làm j.
Nhìn sang trung quốc, hàn quốc tụi học sinh luyện thi đại học, các cấp gấp mấy lần mình, học kiểu mình ra quốc tế còn chưa so được với học sinh mấy nước kia mà nhiều cụ lại chọn cho con mình kiểu học kiểu j cũng được, ko quan trong là chả khác j hại con

ca_kiem

Xe container
Vâng mấy trường đấy e cũng tham khảo rồi nhưng học phí đắt hơn mà mọi người bảo ĐTD chất lượng tốt hơn lên muốn xin vào Đtd. K cụ nào có thông tin trường nguyễn siêu cũng dc ah^_^
-đối với trường Nguyễn Siêu em nắm cũng được vài phần. Mợ định chuyển ngang lớp 2 cho F1 đúng không? Thì mợ cần biết những điều kiện sau ở trường NS.
Hiện tại lớp khối lớp 1 Nguyễn Siêu là 11 lớp X 24 em 1 lớp 100% là hệ Cambridge ( các bé sinh năm 2012 ) và đương nhiên lên lớp 2 cũng là 11 lớp học hệ Cambridge.
Vậy nghĩa là mợ muốn chuyển ngang thì :
- bé nhà mợ phải có đủ kiến thức TA để học các môn toán + khoa học + văn học = TA
- Thứ 2 mỗi lớp theo quy định Cambridge là 24 em / lớp thì phải đợi có bé nào nghỉ thì mới được trám chỗ vào vì nếu để lớp 25 em/ lớp xẽ bị phạt.
- cuối cùng dừ đủ 2 điều kiện trên thì mợ vânx phải đợi xếp hàng.