[Funland] Hỏi kinh nghiệm chống thấm tường giáp ranh ?

hminh2005

Xe điện
Nhà em xây đã lâu (cũng gần 30 niên), có 1 mảng tường hay xảy ra hiện tượng thấm bong tróc sơn phía trong nhà (trong khi các vị trí khác ko bị). Nay nhân việc chuẩn bị sửa chữa lại em muốn hỏi kinh nghiệm các cụ về chống thấm cho mảng tường này.
Như trong ảnh em chụp là mảng tường có màu đen (có quét sika màu) nằm hoàn toàn lộ thiên. Bên nhà giáp ranh thì mảng tường đó là khu vực sân (từ mặt đất lên tới nóc). Lui vào 1 chút (có cái rèm che) là ban công nhà hàng xóm. Mảng tường nhà em hay bị ố, tróc sơn chính là ở phần màu đen và 1 phần giáp với ban công nhà hàng xóm kia (phía trong nhà). Theo giải pháp 1 số người tư vấn:
1. Lóc toàn bộ sơn mảng tường trong nhà, bả ma tít, sơn lại .... OK. Em đã từng làm thế cách đây khoảng gần 10 niên. Nhưng sau 3-4 niên là xuất hiện hiện tượng mốc, tróc sơn lại. Thậm chí ở các vị trí đầu ban công nhà hàng xóm em đã cho thợ dùng tay nhét vữa XM vì sợ các chỗ đó trước khi trát ko được (hoặc thợ khi đó làm ẩu)
2. Sang nhà hàng xóm quét sơn sika mặt ngoài của tường nhà mình (chỗ mốc, tróc sơn nói chung cả mảng tường đen đen đó). Em cũng đã làm nhưng vẫn ko ăn thua.
3. Ốp tôn tường vào phái bên hàng xóm. Em chưa tìm hiểu về vấn đề này vì chưa bao giờ hình dung được:
- Ốp tôn thì hiểu nhưng khi đó nước chảy (do mưa) ròng ròng xuống sân hàng xóm có được họ chấp nhận ?
- Liệu ốp tôn có giải quyết được vấn đề hay chỉ tạo cảm giác tâm lý ?

Nhờ các cụ có KN cho mấy lời khuyên. Em xin cảm ơn trước và rót vodka chờ các cụ.

trungthu2020

Xe tăng
1. Lóc toàn bộ sơn mảng tường trong nhà, bả ma tít, sơn lại .... OK. Em đã từng làm thế cách đây khoảng gần 10 niên. Nhưng sau 3-4 niên là xuất hiện hiện tượng mốc, tróc sơn lại. Thậm chí ở các vị trí đầu ban công nhà hàng xóm em đã cho thợ dùng tay nhét vữa XM vì sợ các chỗ đó trước khi trát ko được (hoặc thợ khi đó làm ẩu)
2. Sang nhà hàng xóm quét sơn sika mặt ngoài của tường nhà mình (chỗ mốc, tróc sơn nói chung cả mảng tường đen đen đó). Em cũng đã làm nhưng vẫn ko ăn thua.
3. Ốp tôn tường vào phái bên hàng xóm. Em chưa tìm hiểu về vấn đề này vì chưa bao giờ hình dung được:
- Ốp tôn thì hiểu nhưng khi đó nước chảy (do mưa) ròng ròng xuống sân hàng xóm có được họ chấp nhận ?
- Liệu ốp tôn có giải quyết được vấn đề hay chỉ tạo cảm giác tâm lý ?

Nhờ các cụ có KN cho mấy lời khuyên. Em xin cảm ơn trước và rót vodka chờ các cụ.
Nhà em cũng bị, có chút kn gọi là trao đổi với cụ chứ cũng không biết có phải tối ưu hơn không
1. cụ lóc sơn, lóc cả phần bả và trát lại bằng vữa xi măng cát những chỗ bị thấm rồi sơn lại, đừng bả vì bả nó ko thoát được nước. Lúc trát nói thợ làm mịn nhất có thể
2. Cái này nếu làm được nên làm, làm đồng bộ với mấy giải pháp khác
3. Ốp tôn phần giáp ranh 2 nhà, nước mưa chảy xuống nơi có độ dốc, cụ cho gom vào chỗ thoát nước trên trần mái nhà cụ ấy, cái này chắc chắn phải làm

vandatAT

Xe container
Giải pháp triệt để nhất là cụ...mua nốt nhà hàng xóm nhé :)

poiuy

Xe cút kít
Em không tưởng tượng ra được mô tả của cụ nhưng theo em thì chỗ giáp tường 2 nhà cố gắng tạo cái mái thoát nước để nước không ngấm vào chỗ giáp ranh.

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu chỉ bị mặt thấm ngoài này.

1: Cạo rêu mốc mặt ngoài, vệ sinh sạch rồi sơn lớp chống thấm sơn 3 lớp.
2: Để khô hẳn thoát nước trong nhà rồi tường còn mới thì bả xả sơn lại cho đẹp.
3: Toàn bộ khe giữa 2 nhà bắn tôn lá rồi bắn keo lại không thì dùng keo bọt bắn đầy rồi sơn thêm 1 lớp chống thấm phủ bên ngoài.
4: Đội chuyên nghiệp làm có bảo hành cụ cần thì alo em 0936164399 (em ở hà Nội)

MaTeo

Xe tăng
Nhà em ốp tấm nhựa trong nhà

clessking

Xe buýt
Nhà em ốp tấm nhựa trong nhà
Chuẩn đấy cụ. Em cũng định cm tư vấn cho cụ thớt là ốp luôn tấm nhựa trong nhà là ok. Nguyên nhân chính là nhà cụ thớt xây sau nên tường ko trát được (hoặc xây trước nhưng trát kém) nên nước bị đọng lại phần giữa 2 nhà gây ra.
Nếu nhà cụ thớt 3-4 năm mới bị chứng tỏ cũng chỉ bị ngấm ẩm ẩm chút thôi, nên giải pháp ốp luôn tấm nhựa là nhanh gọn nhẹ.

hminh2005

Xe điện
Em không tưởng tượng ra được mô tả của cụ nhưng theo em thì chỗ giáp tường 2 nhà cố gắng tạo cái mái thoát nước để nước không ngấm vào chỗ giáp ranh.
Khổ cái phần tường ở vị trí khe hai nhà lại ko có hiện tượng bong tróc hay thấm gì cả (vì em đã lợp tôn mái và có máng thoát khu vực giữa hai nhà rồi) mà chỉ phần tường có màu sơn đen (lộ thiên ra ngoài như trong ảnh) mới bị ở phía trong nhà mới chán ?

hminh2005

Xe điện
Chuẩn đấy cụ. Em cũng định cm tư vấn cho cụ thớt là ốp luôn tấm nhựa trong nhà là ok. Nguyên nhân chính là nhà cụ thớt xây sau nên tường ko trát được (hoặc xây trước nhưng trát kém) nên nước bị đọng lại phần giữa 2 nhà gây ra.
Nếu nhà cụ thớt 3-4 năm mới bị chứng tỏ cũng chỉ bị ngấm ẩm ẩm chút thôi, nên giải pháp ốp luôn tấm nhựa là nhanh gọn nhẹ.
Em đã xem nhà bên cạnh do tường xây từ thời vôi vữa không thể đập đi làm lại nên ốp toàn bộ bằng tấm nhựa. Tuy nhiên em nhìn ko thích lắm, chưa kể khu vực đó của nhà em lại là cầu thang trong nhà,làm chắc ko đẹp

clessking

Xe buýt
Em đã xem nhà bên cạnh do tường xây từ thời vôi vữa không thể đập đi làm lại nên ốp toàn bộ bằng tấm nhựa. Tuy nhiên em nhìn ko thích lắm, chưa kể khu vực đó của nhà em lại là cầu thang trong nhà,làm chắc ko đẹp
Cụ tìm hiểu, tham khảo chưa hay cụ chỉ xem mỗi nhà hàng xóm vậy? Tấm ốp nhựa bây giờ đẹp lắm cụ, ko nhìn đểu đểu đâu. VD cụ xem mẫu của An Phát đó, tấm ốp trắng họa tiết giấy dán tường đẹp thôi rồi. Mỗi tội đắt thôi cụ ạ. Tầm 250-300k/m2 tính ra 1 bức tường phòng cụ mất 3-4tr, làm cả cầu thang thì phải mất 10-15tr tùy thực tế.
Hoặc cụ có thể ốp luôn cả bức đó cũng đc.

Chỉnh sửa cuối:

Tuongtien1977

Xì hơi lốp
Tường nhà cụ 30 tuổi thì lúc đó chắc xây trát bằng vữa vôi + xi măng, nên bây giờ cụ phải tróc hết cả vữa khu vực này ra trát lại vữa xi măng cát + sikar latex để hạn chế co ngót, sau khi vữa khô cụ mua sơn lót kiềm, sơn chống thấm mặt ngoài + sơn mặt ngoài. đảm bảo được 10 năm nữa.

hminh2005

Xe điện
Tường nhà cụ 30 tuổi thì lúc đó chắc xây trát bằng vữa vôi + xi măng, nên bây giờ cụ phải tróc hết cả vữa khu vực này ra trát lại vữa xi măng cát + sikar latex để hạn chế co ngót, sau khi vữa khô cụ mua sơn lót kiềm, sơn chống thấm mặt ngoài + sơn mặt ngoài. đảm bảo được 10 năm nữa.
Hồi đó ko có vôi rồi cụ ạ. Toàn XM cát thôi

vetcen

Xe đạp
Website
www.vietcenjsc.com
Em cũng nhất trí ý kiến của cụ
Còn phương án ốp trong nhà nhược điểm: tường bên trong vẫn bị ẩm mốc, mùi không sang

minhhuyen

Xe tải
Khổ cái phần tường ở vị trí khe hai nhà lại ko có hiện tượng bong tróc hay thấm gì cả (vì em đã lợp tôn mái và có máng thoát khu vực giữa hai nhà rồi) mà chỉ phần tường có màu sơn đen (lộ thiên ra ngoài như trong ảnh) mới bị ở phía trong nhà mới chán ?
Mảng đó thì cụ đập ra trát lại cũng dễ, trát kỹ chút, không cần nhiều xi măng tránh giòn vữa, dễ co ngót gây nứt lớp trát. Sau đó cụ quét sơn chống thấm là ổn. Không nên ốp tôn hạy sơn màu đen, tránh mất thẩm mỹ và hắt nóng vào nhà hàng xóm

nvh_hn

Xe container
Bị như cụ chủ em thấy ốp gạch chắc xử lý được, thích thẩm mỹ cụ ốp kiểu tranh ấy.