Hỏi kinh nghiệm đi Hà Nội - Đà Nẵng bằng đường Hồ Chí Minh?

ar3a

Xe điện
HN-ĐN qua các đường tránh hết trừ Hà Tĩnh là xuyên tâm cụ nhỉ
Chuẩn rồi cụ. Thêm nữa đoạn Đồng Hới - Đông Hà nên đi dg HCM; và nên tránh đèo Phú Gia bằng cách rẽ vào dg cảng Chân Mây rồi vòng ra thị trấn Lăng Cô.

rfs

Xe điện
Chuẩn rồi cụ. Thêm nữa đoạn Đồng Hới - Đông Hà nên đi dg HCM; và nên tránh đèo Phú Gia bằng cách rẽ vào dg cảng Chân Mây rồi vòng ra thị trấn Lăng Cô.
Tks cụ nhé

thanh770206

Xe đạp
Em đang định đi HN-ĐN bằng HCM mà nghe các cụ nói thế này chắc phải tính lại. CƠ mà đi đường 1 em thấy bất tiện quá vì lắm thị trấn, đường đông, rồi thêm phí cầu đường. Em liệt kê mấy cung như sau bằng đường 1, mong các cụ góp ý:

1. Hà nội Thanh Hoá : Nói chung ổn, tổng phí cầu đường vào đến TH là 45 +70 + 20 ( trạm thu phí đầu TX. Bỉm Sơn. ). Đoạn từ Bỉm Sơn vào đến TH đông nhưng dễ đi. ( tổng thời gian 3h30' )

2. Thanh Hoa - Vinh : Đoạn này có nhiều thị trấn, có mỗi 150km mà em bò 4h. Quá chậm

3. Vinh - Hà Tĩnh : em chưa đi nên không biết tình huỳnh thế nào

4. Hà Tĩnh - Đồng Hới : đường xá ra sao, xxx ...

5 Đồng Hới - Đông Hà : ???

6. Đông Hà - Hue : ???

7. Hue - ĐN : Đoạn này không vấn đề.

Các cụ góp ý giúp em. Em định xuất phát 1/2 này.

rfs

Xe điện
Em đang định đi HN-ĐN bằng HCM mà nghe các cụ nói thế này chắc phải tính lại. CƠ mà đi đường 1 em thấy bất tiện quá vì lắm thị trấn, đường đông, rồi thêm phí cầu đường. Em liệt kê mấy cung như sau bằng đường 1, mong các cụ góp ý:

1. Hà nội Thanh Hoá : Nói chung ổn, tổng phí cầu đường vào đến TH là 45 +70 + 20 ( trạm thu phí đầu TX. Bỉm Sơn. ). Đoạn từ Bỉm Sơn vào đến TH đông nhưng dễ đi. ( tổng thời gian 3h30' )

2. Thanh Hoa - Vinh : Đoạn này có nhiều thị trấn, có mỗi 150km mà em bò 4h. Quá chậm

3. Vinh - Hà Tĩnh : em chưa đi nên không biết tình huỳnh thế nào

4. Hà Tĩnh - Đồng Hới : đường xá ra sao, xxx ...

5 Đồng Hới - Đông Hà : ???

6. Đông Hà - Hue : ???

7. Hue - ĐN : Đoạn này không vấn đề.

Các cụ góp ý giúp em. Em định xuất phát 1/2 này.
đường 1 giờ ngon rồi, chỉ nhiều trạm thu phí thôi. Hà nội - Vinh tầm 5h thôi, các đoạn đường sau đường còn đẹp hơn

thanh770206

Xe đạp
EM xin report cho các bác rõ:

Như một bác đã khuyên trên diễn đàn. Cung Đông Hà -Đồng Hới nên đi HCM. Đoạn từ TTHuế đến ĐN đường xấu và hẹp. Hôm em đi qua hầm Hải Vân trạm thu phí đang sửa chữa nên không mất tiền:

Tổng thiệt hại 10 trạm hết khoảng 320.000 vnd cho cung từ HN-ĐN.

lecongthanh1996

Xe tải
Bác thử đi tuyến từ Hà Nội đến Đồng Hới bằng đường HCM đi. Còn từ Đồng Hới vào Đà nẵng thì đi Quốc lộ 1.

Arctheson

Xe hơi
Em dự định đi Huế nhưng cũng muốn ra Đà Nẵng chơi nhưng em thấy còn phải đi đèo gì đó thì cho em hỏi là Laser 1.6 có đủ sức đi không ạ, em chỉ sợ giữa đường mà tèo thì chết.
Báo cáo cụ là đi từ Huế vào ĐN có ba cái đèo nhưng bây giờ đều có hầm chui rồi nhé, đường mới mở nên đi khá nhanh.

nhatnam244

Xe buýt
244 Bùi Xương Trạch - Khương Đình - Thanh Xuân HN
Website
nhatnamjsc.com.vn
Bác thử đi tuyến từ Hà Nội đến Đồng Hới bằng đường HCM đi. Còn từ Đồng Hới vào Đà nẵng thì đi Quốc lộ 1.
Cụ chuẩn đới. Em vừa đến đà nẵng, cứ đúng tốc độ là ok. Hôm vào em thấy có mỗi đoạn tránh từ Huế vào Đà Nẵng là có xxx gọi nhiều chắc vì đường đẹp và nghĩ tết các công bộc chưa làm việc thôi.
Mỹ Sơn

Chỉnh sửa cuối:

TECHN

Xe tải
Cháu mới chạy đoạn hn- huế bằng ql1 chạy thoả mái mỗi tội phí nhiều. Khi về cháu chạy đuờng hcm, đường xấu mà dân đi xe máy thì ẩu xa hơn ql1 cả 100km.

rinnguyen

Đi bộ
EM xin report cho các bác rõ:

Như một bác đã khuyên trên diễn đàn. Cung Đông Hà -Đồng Hới nên đi HCM. Đoạn từ TTHuế đến ĐN đường xấu và hẹp. Hôm em đi qua hầm Hải Vân trạm thu phí đang sửa chữa nên không mất tiền:

Tổng thiệt hại 10 trạm hết khoảng 320.000 vnd cho cung từ HN-ĐN.
Em ở Đà Nẵng vừa đi chơi ở Huế về, đường xá sạch đẹp rồi nhé bác, xây 2 cái hầm, đi khỏe lắm, hồi trước sợ nhất bắn tốc độ, chỉ cho chạy 40 thôi, giờ lên 50 rồi, nói chung chạy thoải mái, bác cứ nhắm mấy chiếc xe khách mà chạy sau, nó mà chậm lại thì chậm lại, Huế bắn tốc độ có tiếng :v

haluvian

Xe hơi
Như một bác đã khuyên trên diễn đàn. Cung Đông Hà -Đồng Hới nên đi HCM. Đoạn từ TTHuế đến ĐN đường xấu và hẹp.

Ivan Good Hope

Xe tăng
Em vừa đi HN-Đồng Hới = cả 2 đường, đi đường HCM, về QL 1 thì có nhận xét ntn.
Đường HCM giờ không còn chạy nhanh đc như cách đây mấy năm, lý do vì nhà dân 2 bên giờ phát triển nhiều, xe máy, trẻ con đi lại ầm ầm nên ko chạy nhanh đc, trung bình toàn tuyến giờ chỉ chạy đc khoảng 60km/h, khoảng cách lại xa hơn 100km so với QL 1

Đường QL 1 đẹp hơn trước, riêng đoạn HN-Tam Điệp giờ là cao tốc 100% nên ăn lãi đc khá nhiều thời gian trên cung này, chưa kể các đoạn qua tp đều có đường tránh hết cả rồi, nên thời gian đi ngắn hơn.
Nhược điểm: phí chát quá. (HN QBinh hết khoảng 3-400k) rồi

Nên theo em là thong dong thời gian, tiết kiệm chi tiêu thì HCM. Nhớ tránh mùa lũ, hôm rồi em đi HN TH Vinh Hà Tĩnh đều nắng đẹp, đến Phố Châu mới lác đác mưa, thế mà qua Khe Ve thì thấy container quay đầu, lũ về nước sâu 2m, em lại phải quay đầu đi QL 12A ra QL1, xa mất thêm 50km, báo hại 11h đêm mới đến Đ.Hới (em đi từ 12h trưa)
Còn nếu không, đi QL 1, giờ đã rất an toàn, nhiều chỗ ăn uống bên đường, chạy đúng tốc độ là được, nếu mưa to thì chạy tẹt bô :D

Em vừa đi HN-Đồng Hới = cả 2 đường, đi đường HCM, về QL 1 thì có nhận xét ntn.
Đường HCM giờ không còn chạy nhanh đc như cách đây mấy năm, lý do vì nhà dân 2 bên giờ phát triển nhiều, xe máy, trẻ con đi lại ầm ầm nên ko chạy nhanh đc, trung bình toàn tuyến giờ chỉ chạy đc khoảng 60km/h, khoảng cách lại xa hơn 100km so với QL 1

Đường QL 1 đẹp hơn trước, riêng đoạn HN-Tam Điệp giờ là cao tốc 100% nên ăn lãi đc khá nhiều thời gian trên cung này, chưa kể các đoạn qua tp đều có đường tránh hết cả rồi, nên thời gian đi ngắn hơn.
Nhược điểm: phí chát quá. (HN QBinh hết khoảng 3-400k) rồi

Nên theo em là thong dong thời gian, tiết kiệm chi tiêu thì HCM. Nhớ tránh mùa lũ, hôm rồi em đi HN TH Vinh Hà Tĩnh đều nắng đẹp, đến Phố Châu mới lác đác mưa, thế mà qua Khe Ve thì thấy container quay đầu, lũ về nước sâu 2m, em lại phải quay đầu đi QL 12A ra QL1, xa mất thêm 50km, báo hại 11h đêm mới đến Đ.Hới (em đi từ 12h trưa)
Còn nếu không, đi QL 1, giờ đã rất an toàn, nhiều chỗ ăn uống bên đường, chạy đúng tốc độ là được, nếu mưa to thì chạy tẹt bô :D
Cảm ơn các bác tài đi trước đã cho em kinh nghiệm thêm để nghiên cứu. Em cũng đang tính đi cung Bắc Ninh - Hà Nội - Hội An vào 27/04/2018 bằng đường mòn. Năm ngoái em đã chạy Bắc Ninh - Đồng Hới từ 22h00 đến khoảng 5h30 em qua hầm đèo ngang và 7h đến Đồng Hới. Tính ra cũng nhanh nhưng em cũng đi đường mòn cung chặng Bắc Ninh - Ngã tư Tân Kỳ thấy đường cũng đẹp và vắng nhưng thắc mắc từ đó vào Đông Hà có đẹp không thôi. Đắn đo lựa chọn mãi nên bác nào hay đi đường mòn cho em xin ý kiến cung Hà Nội - Đông Hà nhé!
P/s: Bá cáo các bác em chạy 1 tài thôi ạ

BINH MINH 07

Xe điện
Cảm ơn các bác tài đi trước đã cho em kinh nghiệm thêm để nghiên cứu. Em cũng đang tính đi cung Bắc Ninh - Hà Nội - Hội An vào 27/04/2018 bằng đường mòn. Năm ngoái em đã chạy Bắc Ninh - Đồng Hới từ 22h00 đến khoảng 5h30 em qua hầm đèo ngang và 7h đến Đồng Hới. Tính ra cũng nhanh nhưng em cũng đi đường mòn cung chặng Bắc Ninh - Ngã tư Tân Kỳ thấy đường cũng đẹp và vắng nhưng thắc mắc từ đó vào Đông Hà có đẹp không thôi. Đắn đo lựa chọn mãi nên bác nào hay đi đường mòn cho em xin ý kiến cung Hà Nội - Đông Hà nhé!
P/s: Bá cáo các bác em chạy 1 tài thôi ạ
Tân Kỳ-Đông Hà có đi qua đèo Đá Đẽo ở Quảng Bình, đèo này dễ đi nhưng chỉ lưu ý cụ chủ không đi ban đêm vì vắng, còn lại là đướng vắng, thẳng và đẹp hơn đoạn HN-Tân Kỳ, nhất là đoạn khi qua đèo Đá Đẽo rồi vào đến Đông Hà đường đi rất đẹp cụ nhé !
Lưu ý cụ chủ là trước khi qua đèo Đá Đẽo nên đổ đầy Bình ở Tân Kỳ hoặc Hương Sơn là ok.
Em chạy Hà Nội-Đông Hà tính ra đúng 700km, hết 13 tiếng cả ăn sáng và trưa, hết đúng 1 bình xăng đầy 40L và hết 0vnd phí.
Cụ chủ đi từ Bắc Ninh thì nên đi sớm, khoảng 5h xuất phát thì muộn nhất 6h30 đến Đông Hà. Đoạn Hà Tĩnh-Đông Hà là cung đẹp và ôm cua phê ra phết, 28/4 này em lạ đi cung này !

Tân Kỳ-Đông Hà có đi qua đèo Đá Đẽo ở Quảng Bình, đèo này dễ đi nhưng chỉ lưu ý cụ chủ không đi ban đêm vì vắng, còn lại là đướng vắng, thẳng và đẹp hơn đoạn HN-Tân Kỳ, nhất là đoạn khi qua đèo Đá Đẽo rồi vào đến Đông Hà đường đi rất đẹp cụ nhé !
Lưu ý cụ chủ là trước khi qua đèo Đá Đẽo nên đổ đầy Bình ở Tân Kỳ hoặc Hương Sơn là ok.
Em chạy Hà Nội-Đông Hà tính ra đúng 700km, hết 13 tiếng cả ăn sáng và trưa, hết đúng 1 bình xăng đầy 40L và hết 0vnd phí.
Cụ chủ đi từ Bắc Ninh thì nên đi sớm, khoảng 5h xuất phát thì muộn nhất 6h30 đến Đông Hà. Đoạn Hà Tĩnh-Đông Hà là cung đẹp và ôm cua phê ra phết, 28/4 này em lạ đi cung này !
Cảm ơn đồng chí đã cho ý kiến. Lần trước chạy đường 1 từ đến Đồng Hới mất 8 tiếng 1 mình em lái và lần này cũng vậy nên tính ra đi đường 1 vào đến Đông Hà cùng lắm 11 tiếng. Nhưng đường 1 đông xe quá nên cũng chờn. Em lại có cái dở là chỉ thích chạy đêm nên dự tính đi 21h tối ngày 27. Tính ra đi đến Tân Kỳ cũng chỉ căng đét đến 1h sáng tính cả nghỉ. Theo bác có nên chạy tiếp không.

GoldenPig

Xe tăng
Em nghĩ nếu cụ chủ chạy đêm được thì nên chạy Đường 1 . ĐƯờng đã hoàn thành toàn tuyến, khá đẹp và chạy đêm rất vắng, cũng như tài chạy nhường nhịn nhau. THeo kinh nghiệm của em cụ nên chạy từ 19:00, khoảng 9h sáng là đến Hội An. Điểm trừ duy nhất là tốn phí. Trung bình đúng giá 1,5k/km. Ngoài HN- Ninh bình và Cầu Bến Thủy phí vượt trội thì đồng giá toàn tuyến 35k/trạm.
Đi đường HCM thì chỉ vào đến QB đã dương lên gần 100km (tức 2,5-3h lái xe). Em vote cho đường 1.

GoldenPig

Xe tăng
Cái này em ko đồng ý: đoạn Hương Sơn Quảng Bình vòng vèo thấy ông bà luôn