Hỏi Kinh nghiệm đi kiểm tra định kì xe (SH NEW 2012)

bboyseven

Đi bộ
Hi các bác!

Do trước giờ e chưa có đi kiểm tra, bảo dưỡng, bảo trì bao giờ nên chẳng có kinh nghiệm nào ở mảng này cả.

Hôm nay tới kì kiểm tra định kì lần 1 nên e vác con xe ra cho cửa hàng kiểm tra.

CH: a thay nhớt máy chưa.
Em: e mới thay đó, nó báo là e thay liền.
CH: nhớt số & nước mát a thay chưa, xe mới nên nó chạy nóng máy nên a thay nước mát đi.
Em: (ngờ ngợ là nó bắt đầu vẽ rồi, mà thôi cũng kệ) vậy a thay nhớ số & nước mát cho e đi.
CH: ... bla bla bla... vẽ tùm lum ra.
Em: thôi, a kiểm tra với thay nhớ & nước mát dùm e.

Xong thì nó đi vào trong, rồi ra đưa cho e báo giá là 500k. E thấy trong đó nó vẽ ra 1 số cái chẳng hạn như:

Dầu bảo vệ: nó nói để bảo vệ chổ nc' mát
Phí xúc hộp nước mát: E mới mua chưa đc tháng mà nó bắt đi xúc.

E hỏi nó

E: sao thay nước mát mà a tính phí tùm lum vậy, phí xúc hộp nữa, sao lúc e mua thì nói là bảo hành, bảo dưỡng đến 5 năm mà.
CH: thì bên CH sửa chữa miễn phí cho a, cái nào thay thì tính tiền.
E: Vậy sao xúc mà a vẫn tính tiền
CH: Cái đó phải tháo ra để xúc.
E: Thôi, a cứ kiểm tra như trong sổ bảo hành cho e đi.
CH: Xe này mới, nó ko cho phép kiểm tra mấy cái đó.
E: thế sao nó ghi 1000 cây là phải kiểm tra ( xe e lúc đó đi được hơn 1100 cây số rồi).
E: <bux lắm rồi>, thôi, để có gì nhà e ra kiểm tra, a hạ xe xuống dùm e đi.

Các bác xem tình huống vậy là nó có vẽ ko ạ? Chứ xe mới mua chưa đc tháng mà ra nó nói e phải thay tùm lum rồi còn không kiểm tra định kỳ theo như trong sổ bảo hành nữa.

ps: nhìu bác nói đi SH thì ko quan trọng chi phí này nọ, còn với e thì đi SH hay đi gì thì phí nào ra phí đó, cái gì cũng phải rõ ràng nên đừng chém e ợ.

biglion

Xe hơi
Ui trời, cụ bị nó thịt rồi.

Nước làm mát thì hãng nói 2 năm thay, cụ cẩn thận thì mỗi năm thay 1 lần.
Xe mới tinh gì mà đã thay nhớt lap (cái này mỗi năm cụ thay 1 hoặc 2 lần thôi), cụ không để ý thì chắc gì cái nhớt nó thay cho cụ đã bằng nhớt theo xe.

Mà xe mới có sổ BH + HDSD cụ chịu khó đọc đi, biết thêm nhiều thông tin đó.

Cụ vừa làm ở chỗ nào nêu địa chỉ lên đây để em tránh ạ.

chichvn

Xe buýt
e trả bao h mang ra HEAD :) toàn mang ra cửa hàng quen ktra

bboyseven

Đi bộ
Cũng may là lúc đó e đang bực nên e mang xe về luôn, chẳng thay gì hết bác à. Vì e ngửi thấy cái mùi máu ở đây rồi.

Con xe này e mua ở Siêu Thị Xe Máy Quang Phương - 46, Âu Cơ, Phường 9, Quận Tân Bình, Thành phố Hồ Chí Minh.

Mang ra cho nó kiểm tra định kì mà nó thế đó, chắc bữa nào e vào làm cho nó 1 trận.

bboyseven

Đi bộ
e trả bao h mang ra HEAD :) toàn mang ra cửa hàng quen ktra
Nó ko phải Head bác à, nó là đại lý cho nhìu hãng xe.

E đi dò giá mà mấy thằng Head nó làm giá quá, hỏi thằng này thì nó rẻ hơn đc cả củ nên e mới mua nó.

Gravita2304

Xe tăng
Cũng may là lúc đó e đang bực nên e mang xe về luôn, chẳng thay gì hết bác à. Vì e ngửi thấy cái mùi máu ở đây rồi.

Con xe này e mua ở Siêu Thị Xe Máy Quang Phương - 46, Âu Cơ, Phường 9, Quận Tân Bình, Thành phố Hồ Chí Minh.

Mang ra cho nó kiểm tra định kì mà nó thế đó, chắc bữa nào e vào làm cho nó 1 trận.
Quang Phương, Quang Hùng Phương, Quang Phương Hùng. Cụ mua ở đó thì được, chứ sữa chữa bão dường thì không nên. Cụ vào Google đi, QHP đang bị chửi quá trời.

bboyseven

Đi bộ
Quang Phương, Quang Hùng Phương, Quang Phương Hùng. Cụ mua ở đó thì được, chứ sữa chữa bão dường thì không nên. Cụ vào Google đi, QHP đang bị chửi quá trời.
Hjx :( e mà biết thì e đã ko mua của tụi nó rồi, do giá nó rẻ hơn bên Head nên e mới xúc, ai dè :(

Gravita2304

Xe tăng
Hjx :( e mà biết thì e đã ko mua của tụi nó rồi, do giá nó rẻ hơn bên Head nên e mới xúc, ai dè :(
Mình cũng đặt cọc ở đó rồi, sau đó nghe thông tin không tốt nên bỏ cọc luôn không mua xe ở đó nữa, mặc dù giá xe ở đó thấp hơn các nơi khác rất nhiều.

thang_con80

Xe buýt
Theo em ngoài thay dầu thì hỏng đâu sửa đấy.

khottabit2012

Xe tải
Nói chung ko nên mang ra Head.... Họ chỉ thay đồ ko thích sửa

dragon89

Xe máy
Nói chung ko nên mang ra Head.... Họ chỉ thay đồ ko thích sửa
Nhân viên ở Head cảm giác được trả lương để gạ khách thay đồ thì đúng hơn cụ nhỉ. Ít khi kiên nhẫn tìm nguyên nhân và sửa cho khách lắm cứ đè ra thay thôi

bboyseven

Đi bộ
:( nói thiệt là e dòm tụi nó e cũng chẳng có cảm tình tí nào cả >"<!

Các bác biết tiệm sửa xe nào uy tín ở Sài Gòn thì chỉ cho e nhé :)

robocop

Xe buýt
Head nó làm ẩu lắm và cũng k kĩ đâu cụ ơi, cứ tìm hàng sửa xe quen, uy tín + chịu khó lướt diễn đàn thường xuyên là được rồi hehe
Quang Phương có phải HEAD đâu bác, em thấy chả có HEAD nào tư vấn kiểu này đâu.

mà tụi QUang Phuong này làm ăn ẹ thiệt, bạn em mua con Vespa ở Quang Phương Nguyễn TRi Phương làm ăn cũng ớn lạnh.

Xe bác mua ở đó thì không có bảo hành chính hãng rồi, phải chịu thôi. em thì thấy mua xe mới mua tại hãng, mắc hơn tí được bảo hành đàng hoàng vẫn sướng hơn kiểu chụp giật này

hungnq41

Xe hơi
Cụ chủ bị nó thịt thật rồi , giờ kiếm đựoc chỗ sửa xe uy tina khó thật .

Mr.Dzoãn

Xe tải
e thì lại là 3 lần nhớt máy 1 lần nhớt láp , nước mát thì khoảng 1 vạn còn thích nước mát có độ sôi cao hơn thì thay