Hỏi kinh nghiệm đi Lào bằng xe tự lái.

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Đi Nậm cắn thì cụ sẽ đc đi qua Xiêng khoảng- Cánh đồng chum( e ko đi đường này) đi Tây Trang thì cụ sẽ đc chạy qua cố đô Luang Phrabawng cumgx đẹp và đáng đến( năm 2011 e đi đường này lúc đó đường từ bến phà Mường khoa đến CK đang nâng cấp đi hơi vất chaecs xong từ lâu rồi).
Chạy về qua Điện biên phủ sau đó qua đèo Pha Đin về Hà Nội cũng hay lắm!
Vâng ew cũng đi đến Tây Trang hồi 60 năm ctđb nhưng chưa xuất cảnh thôi ạ . Tks cụ !

E còn đc ăn cơm khách với các đc BĐBP nữa ạ ( Gấu e bên trái ảnh đấy ạ :bz)
Lưu ý cụ khi xin giấy nhớ điền: tất cả các cửa khẩu
Dạ cảm ơn cụ !

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Các cụ có sđt của ai người V ở Lào ko ạ ? e đi có 2 vc ko biết tí nn nào nên hơi lo ! thi thoảng cần nhờ phiên dịch ạ . Tks các cụ !=D>

duongcua03

Xe tăng
Cụ ko lo
Các cụ có sđt của ai người V ở Lào ko ạ ? e đi có 2 vc ko biết tí nn nào nên hơi lo ! thi thoảng cần nhờ phiên dịch ạ . Tks các cụ !=D>[/QUO
Cụ đừng lo khoản tiếng, có cỡ 15% dân Lào biết tiêmgs Việt và gần như chỗ nào cũng có người Việt buopn bán bên đó ( từ hàng dong trở đi).
Năm 2011 e đi 2vc cunhf 2 f1 5t và 2t mà chả có bất cúe vấn đề gì về giao tiếp mà đấy là ở Văng Viêng, Luang Phra băng em còn ko thèm book ks trước( nhưng cụ nên rút kinh nghiệm đặt ks trước ko thì sang ko có chỗ với bọn Tung của đâu, nó đi đông kinh hoàng)!!

caisua

Xe lăn
Các cụ có sđt của ai người V ở Lào ko ạ ? e đi có 2 vc ko biết tí nn nào nên hơi lo ! thi thoảng cần nhờ phiên dịch ạ . Tks các cụ !=D>
Tới Xiêng Khoảng em hỏi đường: anh có biết tiếng Việt không ạ?
Hắn: Người Việt không biết tiếng Việt thì biết gì
Tóm lại bên đấy đầy người Việt. Công an Lào cũng nói tiếng Việt tít mù, nhận hối lộ bét nhè. Cụ qua cửa khẩu nhớ mua bảo hiểm kẻo nó phạt cho

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Ơ thuê em đê, khỏi cần phiên dịch :))
nhớ đấy nhé lúc cần tư vấn A sẽ gọi :))
Tới Xiêng Khoảng em hỏi đường: anh có biết tiếng Việt không ạ?
Hắn: Người Việt không biết tiếng Việt thì biết gì
Tóm lại bên đấy đầy người Việt. Công an Lào cũng nói tiếng Việt tít mù, nhận hối lộ bét nhè. Cụ qua cửa khẩu nhớ mua bảo hiểm kẻo nó phạt cho
Dạ cảm ơn cụ !

pickup111

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, từ Xiêng Khoảng lên Sầm Nưa, về qua Na Mèo, có vẻ gần hơn về qua Nậm Cắn, sao ít cụ recoment tuyến này nhỉ? Em dự kiến khởi hành m2 qua Cầu Treo, và đang phân vân về qua Nậm Cắn, hoặc Na Mèo.

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Các cụ cho em hỏi, từ Xiêng Khoảng lên Sầm Nưa, về qua Na Mèo, có vẻ gần hơn về qua Nậm Cắn, sao ít cụ recoment tuyến này nhỉ? Em dự kiến khởi hành m2 qua Cầu Treo, và đang phân vân về qua Nậm Cắn, hoặc Na Mèo.
cụ đi Loóng Sập với e đi vừa ngắm đào mai vừa xuyên Lào, sáng mùng 2 e xuất phát nghỉ MC sáng mùng 3 sang Lào

pickup111

Xe hơi
Em thích cung Cầu Treo, VTE, Vang Vieng, LPQ, Xieng Khoang, Nậm Cắn hơn ạ.

Ba Quờ

Đi bộ
Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi: em định mượn xe ô tô và tự lái, chủ xe cá nhân đồng ý làm giấy liên vận cho em mượn. Như vậy là đủ điều kiện cho mình lái đi Lào chưa hay hai bên phải làm giấy tờ cho mượn, vì chủ xe không đi cùng nên em không rõ khi xuất cảnh , hải quan có làm khó không?

ape16

Đi bộ
Các cụ cho e hỏi là đi xe nhỏ ( xe e Swift) có thể sang đc Lào ko ạ? E dự dịnh đi đợt 30/4 năm nay, có cụ nào đi ko ạ?

Phong Vân

Xe buýt
Các cụ đi sớm hơn đê, tết té nước mới vui
Tết té nước này em đi, cụ góp ý cho em lịch trình này với:

Ngày 1: 11/4/2019: HP- Tân Kỳ (Nghệ An): Nghỉ đêm tại TX Tân Kỳ (Em xin contact khách sạn nào ở tốt với)

Ngày 2: 12/4/2019: Tân Kỳ (Nghệ An) - Cửa khẩu Nậm Cắn - Phonsavan (Xiêng Khoảng): 320 km. Xuất phát 7g00 đến Mường Xén nghỉ ăn trưa. Chiều xuất cảnh qua cửa khẩu Nậm Cắn tới Phonsavan. (Em xin contact khách sạn nào ở tốt với)
Ngày 3: 13/4/2019: Phonsavan - Luang Prabang: 265 km. Sáng xuất phát lúc 8g00 tham quan cánh đồng Chum (số 1). 10g00 đi Luang Prabang. Có thể nghỉ ăn trưa ở ngã ba Phou Khoun. Đến Luang Prabang (Em đã có chỗ nghỉ)

Ngày 4: 14/4/2019: Luang Prabang. Dành 1 ngày trọn vẹn chơi ở Luang Prabang. Sáng đi một vòng quanh thành phố: Đi thăm chùa (Wat Xieng Thong…)

Trưa vào thác Kuang si, ăn trưa tại cửa thác, chơi đến chiều trở về Luang Prabang.

Chiều: 15h Tranh thủ đi xem Cung điện Hoàng gia (bảo tàng quốc gia) ở Luang Prabang rồi leo lên đỉnh Phousi có ngọn tháp Wat Chomsi cao 20m. Phải leo hơn 300 bậc mới tới chân tháp. Ngắm hoàng hôn lặn dưới dòng sông Mekong từ trên đỉnh.

Tối: Về ks tắm giặt rồi đi ăn tối, ăn đêm – xõa bar, chợ đêm…

Ngày 5:15/5/2019: Luang Prabang – Muangxay – Tây Trang (Điện Biên) (Chắc nghỉ Mường Thanh thôi)

Ngày 6: 16/4/2019: Điện Biên- … – Hải Phòng

caisua

Xe lăn
Theo em từ Tân Kỳ cụ nên đi sớm hơn (5h chẳng hạn) để 4h chiều đến cánh đồng chum thăm quan xong mới về KS nghỉ để sáng hôm sau còn kịp thăm thêm 2 cánh đồng chum nữa rồi đi LuôngPrabang là vừa
Làm thủ tục cửa khẩu mất khoảng 1 tiếng. Trời nóng thì chỉ cần 1 người xuống xe thôi, còn lại ngồi nguyên trên xe bật điều hoà. Mang đồ ăn theo để ăn trong lúc làm thủ tục cho nhanh.
Em về đường Hà Tĩnh nên ko rõ đi Tây Trang đường có dễ đi ko
Ăn ngủ thì có người đặt hộ nên em ko rõ. Chỉ nhớ Xiêng Khoảng có vịt rất ngon

Tết té nước này em đi, cụ góp ý cho em lịch trình này với:

Ngày 2: 12/4/2019: Tân Kỳ (Nghệ An) - Cửa khẩu Nậm Cắn - Phonsavan (Xiêng Khoảng): 320 km. Xuất phát 7g00 đến Mường Xén nghỉ ăn trưa. Chiều xuất cảnh qua cửa khẩu Nậm Cắn tới Phonsavan. (Em xin contact khách sạn nào ở tốt với)