Hỏi kinh nghiệm đi miền tây

simplazavn

Xe buýt
Chào các cụ. Dịp tết dương lịch này hội nhà cháu định đi du lịch miền tây (Cần Thơ - Cà Mau) 3 ngày 2 đêm. Dự kiến lịch trình như sau:
- Ngày 1: 5h50 bay từ Hà Nội vào Cần Thơ là 8h. Di chuyển đến Cà Mau (cách 180km) là vừa kịp nhận phòng KS ở Cà Mau. Buổi chiều và buổi tối khám phá Cà Mau.
- Ngày 2: Buổi sáng đi ra Mũi cà Mau. Khoảng trưa về Cần Thơ nhận phòng KS ở Cần Thơ. Buổi chiều và tối khám phá Cần Thơ.
- Ngày 3: Sáng dậy sớm đi chợ nổi và khám phá Cần Thơ. Trưa trả phòng KS, 15h đáp chuyến bay về HN.
Dự kiến lịch trình như thế là thấy khá hợp lý. Các cụ có cao kiến gì thì chỉ thêm nhé. Đặc biệt các cụ biết chỗ nào ăn ngon, mặc đẹp, chơi vui thì chỉ cho cháu nhé. Cháu tìm hiểu anh Gúc mà loạn hết cả đầu rồi. Các cụ giới thiệu cả KS nữa nhé, tiêu chí là thuận tiện và khoảng 3* - 4*. Vodka các cụ!

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Cụ đi như thế hơi phí tiền máy bay, chả chơi được mấy mà mất công đi.
Cà Mau thì ngủ ở khách sạn Cà Mau 20 Phan Ngọc Hiển - 0780 3831 165
Ăn ở nhà hàng Thanh Trúc gần đó - 0780 3820021
chiều đi chơi tràm chim ăn Ba khía, Vọp, Lẩu mắm tối đi ăn bánh xèo, bánh Khọt, cháo hải sản
Ngày 2 đi đất mũi thì nửa ngày sao kịp? Từ Cà Mau ra đó 120km đường sông, nhanh thì cũng phải chiều mới về đến Cà Mau. Ăn ở nhà hàng Thủy Tạ
Chiều về Cà Mau có xe Phương Trang đi Cần Thơ (Kể ra mà có thời gian thì qua Bạc Liêu & Sóc Trăng chơi)
Nhanh thì cũng phải tối Cụ mới về đến Cần Thơ.
Em hay nghỉ ở khách sạn Vũ Bình số 2 đường 30.4 - ĐT (0710)3838622
Ở đây ngay gần cầu Cái Răng, sáng 4 giờ đi bộ ra chợ nổi Cái Răng khoảng 1km. Ra đó Cụ đừng đi theo bọn cò thuê thuyền nhé, đi theo bọn nó thì 150.000-180.000. Mình tự ra mặc cả với thuyền thì 100.000.
Đi thuyền ra sông có mấy quán ăn sáng trên sông, ngon rẻ. Có cháo ruột heo (Cháo lòng) hủ tiếu, bún bò.
Chơi khoảng 2-3 tiếng tầm 7-8 giờ Cụ về đi thăm vườn lan Bình Thủy số 26/1 đường Bùi Hữu Nghĩa nơi đóng nhiều bộ phim như “Người tình”, “Chân trời nơi ấy”, “Công tử Bạc Liêu”....
Chơi ở đây thì nửa tiếng là chán, Cụ gọi taxi về vườn Mỹ Khánh (Lại đi qua chỗ chợ nổi Cái Răng đến huyện Phong Điền) Vào vườn chơi, xem đua chó, đua heo, câu cá sấu, tát đìa bắt cá, đi xe ngựa, ăn rùa nướng mọi, chuột đồng nướng lu, cá lóc trui, lẩu rắn, lẩu cá kèo, gỏi khô sặc, nghe đờn ca tài tử, xem nhà cổ nam bộ....
Quá trưa về trả phòng ra sân bay
Chúc Cụ chuyến đi vui vẻ

simplazavn

Xe buýt
@hiep luc: đội ơn cụ bằng vodka cho nhõa nhòa say nhé. Cụ nói đi Mũi 120km làm em nản quá. Em tưởng 20km thôi chứ. Vậy thì hơi gấp nhỉ. Mục đích đi để khám phá 1 phần miền tây, ăn nhậu cho sướng thôi chứ tiền cũng ko quan trọng lắm cụ ạ. Chỉ sợ chương trình ko hợp lý, mệt làm mọi người mất vui thôi.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Cụ cứ bố trí thêm 1-2 ngày nữa, đi đất mũi thong thả ngắm sông nước, đồng đất, cuộc sống, con người miền tây cũng thú vị.
Có thời gian thì qua Bạc Liêu thăm nhà công tử, Sóc Trăng chơi chùa dơi, chùa đất sét.
Em đi chơi thì thích kiểu vừa tham quan các điểm du lịch, vừa nhẩn nha sống trong khung cảnh để cảm nhận cuộc sống, con người nơi mình đến. Đi để cảm chứ không chỉ để xem Cụ ạ

MiTa

Xe lăn
Đúng như Cụ Hiepluc đã nói, Cụ đi như vậy hơi phí và mệt lắm.
Ngày 1 thì sớm nhất 12h Cụ mới tới CM.
Ngày 2 nếu Cụ đi đất mũi bằng đường bộ thì khoảng 60km, không đi tàu ra nữa thì thôi. Như vậy đi về cũng phải hết 5h, sớm thì chiều tối Cụ mới về tới CT. Trong khi lại đi qua Bạc Liêu & Sóc Trăng mà lại không tham quan được( biết bao giờ có dịp nữa).

Ngày 3 thì 14h Cụ đạ phải có mặt ở sbay rồi nên sang sớm Cụ đi chợ nổi rồi về đi Mỹ khánh như Cụ Hiep chỉ.( MK nhỏ thôi, Cụ đi tí là hết ah, ngày thường chắc chỉ có đoàn Cụ đi). Sau đó còn tg thì Cụ ra bến NK có tàu chở ra KDL Phù Sa miễn phí, nhưng vé vào cổng 30k/ khách, trong đó cũng phong cảnh, sông nước , chim thú Miền Tây thôi, đứng ở đấy chụp hình cầu CT rất đẹp.

Nhu cầu Cụ ở 3 – 4* thì Cụ ở Ninh Kiều( đường Hòa Bình) hoặc Golf( đường Hai Ba Trưng ) là ok rồi. NK thì ăn sáng trên cao ngắm cảnh CT cũng hay, Golf thì ngắm cảnh song và cầu CT. Tối đi bộ ra chợ đêm và bến NK dạo chơi.

Ăn thì có quán bình dân trên đường Võ Văn Tần, em quên mất tên rồi( tên quán là số) cũng gần bến NK, từ bến NK đi ra thì bên tay trái, bình dân nhưng bàn ghế inox rất sạch sẽ.
Ăn nhậu thì Cụ đi qua cầu Ninh Kiều sang khu cv nước có đường Lê Lợi( khhu này là khu ăn uống và cf) ở đó có quán “6 đời 3” ăn nhậu rất ok, rộng menh mông.( Cụ nên ăn ở đây)

Cụ thích ăn lẩu mắm thì ra mặt tiển đường 3/2, gần mũi tàu 3/2 và 30/4 có quán em khong nhớ tên, Cụ hỏi taxi biết liền, phía trước quán là sân gạch rộng đậu xe, ( chủ quán chạy BMW3, trong quán để nhiều mo6to chắc là bán.) phía sau là hồ cá và quán ăn.

Chúc Cụ có chuyến đi vui vẻ, an toàn!

fansbmw

Xe tải
Cụ đi như thế hơi phí tiền máy bay, chả chơi được mấy mà mất công đi.
Cà Mau thì ngủ ở khách sạn Cà Mau 20 Phan Ngọc Hiển - 0780 3831 165
Ăn ở nhà hàng Thanh Trúc gần đó - 0780 3820021
chiều đi chơi tràm chim ăn Ba khía, Vọp, Lẩu mắm tối đi ăn bánh xèo, bánh Khọt, cháo hải sản
Ngày 2 đi đất mũi thì nửa ngày sao kịp? Từ Cà Mau ra đó 120km đường sông, nhanh thì cũng phải chiều mới về đến Cà Mau. Ăn ở nhà hàng Thủy Tạ
Chiều về Cà Mau có xe Phương Trang đi Cần Thơ (Kể ra mà có thời gian thì qua Bạc Liêu & Sóc Trăng chơi)
Nhanh thì cũng phải tối Cụ mới về đến Cần Thơ.
Em hay nghỉ ở khách sạn Vũ Bình số 2 đường 30.4 - ĐT (0710)3838622
Ở đây ngay gần cầu Cái Răng, sáng 4 giờ đi bộ ra chợ nổi Cái Răng khoảng 1km. Ra đó Cụ đừng đi theo bọn cò thuê thuyền nhé, đi theo bọn nó thì 150.000-180.000. Mình tự ra mặc cả với thuyền thì 100.000.
Đi thuyền ra sông có mấy quán ăn sáng trên sông, ngon rẻ. Có cháo ruột heo (Cháo lòng) hủ tiếu, bún bò.
Chơi khoảng 2-3 tiếng tầm 7-8 giờ Cụ về đi thăm vườn lan Bình Thủy số 26/1 đường Bùi Hữu Nghĩa nơi đóng nhiều bộ phim như “Người tình”, “Chân trời nơi ấy”, “Công tử Bạc Liêu”....
Chơi ở đây thì nửa tiếng là chán, Cụ gọi taxi về vườn Mỹ Khánh (Lại đi qua chỗ chợ nổi Cái Răng đến huyện Phong Điền) Vào vườn chơi, xem đua chó, đua heo, câu cá sấu, tát đìa bắt cá, đi xe ngựa, ăn rùa nướng mọi, chuột đồng nướng lu, cá lóc trui, lẩu rắn, lẩu cá kèo, gỏi khô sặc, nghe đờn ca tài tử, xem nhà cổ nam bộ....
Quá trưa về trả phòng ra sân bay
Chúc Cụ chuyến đi vui vẻ
kụ phải qua bạc liêu rồi ra biển Bạc liêu nữa chứ, khám phá Cần thơ hãy đi một mình.hichic

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
....

Ăn thì có quán bình dân trên đường Võ Văn Tần, em quên mất tên rồi( tên quán là số) cũng gần bến NK, từ bến NK đi ra thì bên tay trái, bình dân nhưng bàn ghế inox rất sạch sẽ.
...

Quán Cơm 16 bác ạ. Nó ở 77 Võ Văn Tần

....

Cụ thích ăn lẩu mắm thì ra mặt tiển đường 3/2, gần mũi tàu 3/2 và 30/4 có quán em khong nhớ tên, Cụ hỏi taxi biết liền, phía trước quán là sân gạch rộng đậu xe, ( chủ quán chạy BMW3, trong quán để nhiều mo6to chắc là bán.) phía sau là hồ cá và quán ăn.
...
Lẩu mắm Dạ Lý nó ở số 89 đường 3 tháng 2 chủ quán là bác Hiếu

Mỹ Khánh thì có mấy chỗ này thôi bác

Chỉnh sửa cuối:

simplazavn

Xe buýt
Có lẽ phải để dịp khác thật. Vì cái câu đi để cảm chứ ko đi để xem làm em suy nghĩ quá. Haizz ko biết bao giờ mới thu xếp được khoảng 1 tuần để đi nhỉ. Cảm ơn các cụ nhiều nhiều nhé.

MiTa

Xe lăn
Dạ vâng cám ơn Cụ hiepluc. Cụ ở đâu mà thấy rành MT quá vật ta?:)

Ti tach

Xe buýt
Cụ cứ bố trí thêm 1-2 ngày nữa, đi đất mũi thong thả ngắm sông nước, đồng đất, cuộc sống, con người miền tây cũng thú vị.
Có thời gian thì qua Bạc Liêu thăm nhà công tử, Sóc Trăng chơi chùa dơi, chùa đất sét.
Em đi chơi thì thích kiểu vừa tham quan các điểm du lịch, vừa nhẩn nha sống trong khung cảnh để cảm nhận cuộc sống, con người nơi mình đến. Đi để cảm chứ không chỉ để xem Cụ ạ
Cụ nói chuãn. đã tốn 1 công vào tới đó mà chỉ nhõn Cà mau và đất mũi thì phí vé bay. còn nhiều điều khám phá miền tay kiểu thư thả của người miền tây sông nước mới cảm nhận được văn hóa, thú vị vùng miền cụ nhể. E gửi cái Link để cụ off tour trước nhé rồi cân nhắc thời gian

http://www.otofun.net/threads/252400-ha-noi-tay-nguyen-tay-nam-bo-1-chuyen-nghi-he-dang-nho/page16