Hỏi kinh nghiệm đi Myanma

Tourcare

Xe tăng
Đêm qua nhà em lọ mọ kiếm được mấy cái vé airasia đi BKK rồi từ đó đi Yangoon Myama, bọn em định đi 4 ngày ở Myanma, cụ nào đi rồi cho em xin tí kinh nghiệm xem hành trình đi thế nào, khách sạn, phương tiện di chuyển, ăn uống, tiền nong... dư thế nào để em mở mang tí kiến thức trước khi lên đường nhá.
Voka em có cả thùng rồi :D

Tourcare

Xe tăng
Không cụ nào giúp em à :((

cruiser

Xe hơi
Chắc ăn nhất là cụ phải book khách sạn trước cụ nhé, Myanmar hiện nay giá khách sạn đắt lắm, do làn sóng đầu tư nước ngoài và du lịch vào ồ ạt, trong khi số lượng KS đang hạn chế.

Tourcare

Xe tăng
Tất nhiên rồi ạ, em có phải tay mơ đâu mà mò sang đấy rồi mới book khách sạn. E có người bạn nước ngoài đang làm công ty du lịch bên đó, nhưng muốn tham khảo các cụ đi rồi để có thêm thông tin để đi cho hợp lý vì em đi ngắn ngày.
Khách sạn bên đó rẻ nhất 50$, thường thường 100$, hic, đắt hơn bên Sin.

Chắc ăn nhất là cụ phải book khách sạn trước cụ nhé, Myanmar hiện nay giá khách sạn đắt lắm, do làn sóng đầu tư nước ngoài và du lịch vào ồ ạt, trong khi số lượng KS đang hạn chế.
Cám ơn cụ :D
Chỉ sơ qua giúp em lịch trình hợp lý, ăn ở tại ks nào thôi chứ có gề mà không share được :))
Cty e có nhưng thuộc tài sản cty nên k share được. Hic. Cụ nào giúp cụ ấy đi.

diqucu

Xe máy
Đêm qua nhà em lọ mọ kiếm được mấy cái vé airasia đi BKK rồi từ đó đi Yangoon Myama, bọn em định đi 4 ngày ở Myanma, cụ nào đi rồi cho em xin tí kinh nghiệm xem hành trình đi thế nào, khách sạn, phương tiện di chuyển, ăn uống, tiền nong... dư thế nào để em mở mang tí kiến thức trước khi lên đường nhá.
Nếu cụ đi 4 ngày thì cũng chỉ đi được loanh quanh Yangoon thôi ạ. Khó có thể đi thăm được những tỉnh khác.

- Nên book khách sạn trước (qua Agoda là tiện nhất), khoảng 50-70 USD/1 đêm khách sạn khoảng 3 sao (khá đắt)
- Đi lại thì dùng taxi cũng tiện, taxi bên này không có meter, cụ cố gắng xác định lịch trình và quãng đường bằng google map trước khi đi. Gọi taxi và nhớ mặc cả nhé (ví dụ họ đòi 3000 Kyat thì mặc cả xuống 1500 hoặc 2000 là ok)
- Ăn uống ở Yangoon cũng hạt rẻ và dễ tìm thôi cụ ạ. Nhờ anh Google nghiên cứu vài nhà hàng đút túi là được.
Tạm thế đã, em đi đón F1, chút nữa em về nhà rồi nhớ thêm cái gì cần lưu ý thì sẽ post tiếp.
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ.

Tourcare

Xe tăng
Cám ơn cụ, có thông tin gì tiếp cho em xin nhé :)
Tỉ giá $/kyat cụ còn nhớ khoảng bao nhiêu không ạ. Xe thì chắc em nhờ bạn em book xe tour hoặc có đi xa thì sẽ chạy bus đêm.
Em đang dự lịch trình như thế này, đang gửi cho bạn em duyệt lịch, cụ góp ý e tí
Day 1: 21Aug: BKKYGN: arriving 08:00 by FD (airasia). City tour. Overnight bus to Bagan
Day 2: 22Aug: Bagan city tour
Day 3: Bagan morning visit - Inle (by flight, please advise time and cost)
Day 4: Inle visit - Mandalay (is there any overnight bus or evening flight?)
Day 5: Mandalay sight seeing
Day 6: 26Aug: Mandalay - BKK: departing 12:45 by FD

Nếu cụ đi 4 ngày thì cũng chỉ đi được loanh quanh Yangoon thôi ạ. Khó có thể đi thăm được những tỉnh khác.

- Nên book khách sạn trước (qua Agoda là tiện nhất), khoảng 50-70 USD/1 đêm khách sạn khoảng 3 sao (khá đắt)
- Đi lại thì dùng taxi cũng tiện, taxi bên này không có meter, cụ cố gắng xác định lịch trình và quãng đường bằng google map trước khi đi. Gọi taxi và nhớ mặc cả nhé (ví dụ họ đòi 3000 Kyat thì mặc cả xuống 1500 hoặc 2000 là ok)
- Ăn uống ở Yangoon cũng hạt rẻ và dễ tìm thôi cụ ạ. Nhờ anh Google nghiên cứu vài nhà hàng đút túi là được.
Tạm thế đã, em đi đón F1, chút nữa em về nhà rồi nhớ thêm cái gì cần lưu ý thì sẽ post tiếp.

Chip3007

Xe đạp
tỉ giá USD - KYAT hiện nay rất tốt bác ạ. 100$ = 910.000 Kyat. Chưa đến mùa mưa lên bác đi lại thăm thú vẫn đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Em đi Myama đã 10 năm nên chắc không tư vấn cho cụ được nhiều. Em nhớ là 1 usd đổi được 1000 chạt (kiat), trong khi đi xe bus chỉ khoảng vài ba chục chạt. Xen lẫn giữa các hàng bình dân giá cực rẻ là những cửa hàng đồ hiệu toàn bán bằng đô. Cụ nhớ mang tiền mặt (đô , bạt hay chạt) chứ đừng mang thẻ tín dụng.
Lúc xuống sân bay Rangoon, sẽ có mấy ông porter lao ra giúp cụ mang hành lý, để rồi sau đó xin tiền típ. Cụ chỉ cần típ 1 đô là họ sướng tỉnh rồi. Dân M nói tiếng Anh thoải mái, kể cả mấy bà bán hàng lặt vặt.

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
E cũng sang Myanma từ 5 đến 9/6. Đặt vé máy bay nội địa bên đó đắt và khó phết các cụ nhỉ. E check vé Yagon - Bagan mà hơn 200$/vé khứ hồi. K biết đi bus đêm có ổn k? Thời tiết bên đó vào T6 sẽ ntn nữa, cụ nào có kinh nghiệm, chia sẻ e với nhé. Tks

Tourcare

Xe tăng
Cám ơn 2 cụ ạ :)
Em đi Myama đã 10 năm nên chắc không tư vấn cho cụ được nhiều. Em nhớ là 1 usd đổi được 1000 chạt (kiat), trong khi đi xe bus chỉ khoảng vài ba chục chạt. Xen lẫn giữa các hàng bình dân giá cực rẻ là những cửa hàng đồ hiệu toàn bán bằng đô. Cụ nhớ mang tiền mặt (đô , bạt hay chạt) chứ đừng mang thẻ tín dụng.
Lúc xuống sân bay Rangoon, sẽ có mấy ông porter lao ra giúp cụ mang hành lý, để rồi sau đó xin tiền típ. Cụ chỉ cần típ 1 đô là họ sướng tỉnh rồi. Dân M nói tiếng Anh thoải mái, kể cả mấy bà bán hàng lặt vặt.
tỉ giá USD - KYAT hiện nay rất tốt bác ạ. 100$ = 910.000 Kyat. Chưa đến mùa mưa lên bác đi lại thăm thú vẫn đẹp.

CXP

Xe buýt
Tỉ giá $/kyat cụ còn nhớ khoảng bao nhiêu không ạ. Xe thì chắc em nhờ bạn em book xe tour hoặc có đi xa thì sẽ chạy bus đêm.
Em đang dự lịch trình như thế này, đang gửi cho bạn em duyệt lịch, cụ góp ý e tí
Day 1: 21Aug: BKKYGN: arriving 08:00 by FD (airasia). City tour. Overnight bus to Bagan
Kụ đi thế này thì đại đa số thời gian là di chuyển trên đường, mệt mà ít được nhìn ngắm và cảm nhận.
Nói chung cảnh ở Myanmar (chủ yếu chùa chiền với tháp nhọn) phải vào lúc bình minh hay chiều tối mới ấn tượng, ban ngày thì hơi nhếch nhác.
Theo em thì ngày đầu kụ cứ chơi ở Yangoon, downtown và mấy cái chùa phật nằm phật ngồi gì đó, chiều tối thì đến Shwedagon vì chỗ này đến buổi chiều tối mới lung linh.
Ngày 2 thì xuất phát sớm, làm một tour cố đô Bago (nhớ ghé thăm một cái tu viện nào đó ở Bago, nơi đào tạo tăng lữ, rất ấn tượng đấy) rồi thẳng tiến Golden Rock, nghỉ qua đêm trên đỉnh để chụp ảnh hoàng hôn/bình minh ở đây, trưa hôm sau về lại Yangoon. Chiều bay đi Bagan hoặc Mandalay, không nên đi bằng xe đò vì đường sá ở Myanmar thì ổn nhưng xe cộ thì chán lắm: cũ nát, chen chúc và hôi hám.
Trong 2 điểm Bagan và Mandalay, kụ chỉ nên chọn 1 thì mới đủ thời gian. Cá nhân em thấy Bagan có vẻ cổ kính và đẹp hơn. Kụ thuê khách sạn trên đồi (em kg nhớ tên) để ngắm toàn bộ thung lũng, rất đẹp.
Hồ Inle em chưa đến, nhưng nghe nói đến đấy bằng máy bay là phù hợp nhất. Bay đến đấy lại phải tăng bo mất một chặng nên kụ phải hỏi thông tin thật kỹ, kg có lại lên nhầm tàu bay thì toi.
Em có cậu em đang làm bên Yangoon, nếu kụ cần thì để em hỏi xem nó có giúp được gì cho kụ kg.

Chỉnh sửa cuối:

Chautt

Xe tải
6 ngày cụ đi được 1/2 hành trình này đã ổn rồi. Tỷ giá ở sân bay khá ổn. Nhớ tránh ngày tuần hoặc ngày nghỉ khi đi chợ đá quý.

Bọn em mới đi 5 ngày nhưng chỉ quanh Yagoon thôi. Đi lên phía Bắc nếu có ít nam thì không ổn lắm. Đồ ăn ở Yangoon gần giống VN. Dễ ăn. Nếu đi chùa thì nên đổi tiền biếu các sư khi họ đi khất thực.

Mazda CX9

Xe điện
Vào Myama du lịch còn cần Viza ko các cụ?

CXP

Xe buýt
Vào Myama du lịch còn cần Viza ko các cụ?
Vẫn cần visa kụ nhé. Kụ lấy tờ khai và nộp tại ĐSQ Myanmar ở đoạn đường bên dưới, đường đôi Giảng Võ. Thủ tục cũng đơn giản, kụ tự đi làm cũng được. Thời hạn cấp visa là 3 ngày (trừ công chức, luật sư và nhà báo phải 2 tuần). Phí hình như là 20 USD. Nếu kụ kg có thời gian thì có thể thuê dịch vụ của văn phòng du lịch (trên Hàng Bè).

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
E vừa làm visa xong, phí 20$, thủ tục đơn giản. E đang định book vé máy bay Yagon - Bagan mà đắt quá các cụ nhỉ. Hơn 200$ lận, sao bảo vé bay nội địa bên đó rẻ lắm :^o

Tourcare

Xe tăng
Bên đấy cái gì chả đắt hở cụ, em thấy bạn e báo 138$ Yagon - Mandalay.
E mới nhận cái thông tin sơ qua lịch trình các bạn bên đó gửi, cụ có quan tâm thì e gửi để cùng tham khảo

E vừa làm visa xong, phí 20$, thủ tục đơn giản. E đang định book vé máy bay Yagon - Bagan mà đắt quá các cụ nhỉ. Hơn 200$ lận, sao bảo vé bay nội địa bên đó rẻ lắm :^o

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Bên đấy cái gì chả đắt hở cụ, em thấy bạn e báo 138$ Yagon - Mandalay.
E mới nhận cái thông tin sơ qua lịch trình các bạn bên đó gửi, cụ có quan tâm thì e gửi để cùng tham khảo
Có, cụ cho e xin qua đây hoặc vào mail leviet365@gmail.com nhé. Tks cụ nhiều

Tourcare

Xe tăng
Cụ thử nghiên cứu cái này xem thế nào, em với cụ cùng bàn xem có gì không hợp lý, cái gì hợp lý thì mình theo.
Em lười dịch, cụ nào đi MM rồi đi qua ngó và cho ý kiến giúp em nhé :)
Cám ơn cụ cxp và chautt, 2 cụ có đi qua ngó giúp cháu

YANGON ARRIVAL – BAGAN (NIGHT BUSES) (-/-/-)
21 Aug 2013
Wednesday
Meet on arrival at Yangon International Airport with FD 2751 @ 08:00 Hours.

Alaungapaya, the founder of the last line of Burmese kings, made Yangon his capital in 1753 and so it remained until 2005 when the capital was moved to Napyidaw. A green city of tropical trees, shady parks and beautiful lakes, leafy sidewalks, pavement tea-shops and magnificent colonial buildings, it offers an intriguing mix of Burmese culture with Chinese and Indian quarters.
Begin a sightseeing tour of this picturesque garden city that includes the old colonial-style city centre and gilded Sule Pagoda, dating back over 2,000 years followed by Bogyoke Market (Scott’s Market) (closed on Public Holidays and Mondays) and a photo stop at the Karaweik Hall royal floating barge. The highlight of every visitor, Shwedagon Pagoda, one of the world's most spectacular religious monuments is saved until late afternoon when the light is at its most magical. The golden dome of the Shwedagon Pagoda rises 98 meters above its base, is covered with 60 tons of pure gold and is the very heart and soul of Buddhist Myanmar. Make sure to spend time here watching the Burmese come to pray and make offerings; it is an unforgettable experience. In the late afternoon around 18:00 Hours transfer to the Aung Mingalar Bus Station for your overland travel to Bagan by night buses (approx: 20:00 hours depart Yangon). Overnight on the express bus.

Meal included: None

BAGAN (-/-/-)
22 Aug 2013
Thursday
Around 06:00 AM, Pick up from Bagan Bus Station and transfer to your hotel. Today’s sightseeing tour, will make the visits to a diverse selection of the most important pagodas and temples such as Shwezigon Pagoda, built by King Anawrahta in the early 11th century. See 13th Century frescoes adorning the corridors of Kyansittha 'Cave' Temple. Continue to Gubyaukgyi (Wetkyi In village), another 'cave' temple with fine frescoes of the 'Jataka Tales'. Next stop is Htilominlo, the last Bamar style temple built in Bagan, with old murals and friezes. Visit the Taungphi village to see old monasteries, which have beautiful Khone Baung dynasty frescoes.
In the afternoon, continue visit to Ananda Temple, a whitewashed masterpiece of Mon architecture with four standing Buddhas, and the adjacent brick monastery from the early Bagan era with well-preserved murals. Make a photo stop at the tallest temple measuring 61 meters - Thatbyinnyu known as 'temple of omniscience' and dating from 1144. Continue to Mingalazedi, the last of the large Pagodas built in the 13th Century, representing the pinnacle of Bamar pagoda architecture. Enjoy sunset at one of the monuments along Ayeyarwady River. Return to your hotel. Accommodation at Hotel, in Bagan.

Meals included: None

BAGAN – HEHO – INLE LAKE (B/-/-)
23 Aug 2013
Friday

Transfer to Nyaung U Airport for domestic flight to Heho (approx:0745-0900 / via MDL). Transfer from Heho airport down into the valley to Nyaungshwe on the edge of Inle Lake and board your own local boat to take you to your hotel.
In the afternoon, take a long-tailed boat across the lake to Indaing at the western end of Inle for one of the most scenic trips on the Lake. Passing through the busy village of Yawama, the largest on the Lake with its many channels and tall teak houses on stilts, enter a long often tree lined canal towards Indaing Jetty with farmers cultivating their land on either side under the backdrop of the Shan Hills. After disembarking it is a 15 minute walk through Indaing village to reach the 14-18th century pagoda ruins of Nyaung Ohak; many pagodas here remain charmingly unrenovated with plants and even small trees growing out of them making it very atmospheric. A covered walkway, popular with souvenir stalls leads up to Shwe Inn Thein Paya, a complex of weather beaten zedi; some sadly reconstructed although the views from the top make it worth the ascent. Returning to the river jetty we take our long-tailed boat back along the canal to the Lake. Accommodation at Hotel, at Inle Lake.

Meals included: Breakfast at hotel

INLE LAKE – HEHO – MANDALAY (B/-/-)
24 Aug 2013
Saturday

Enjoy a half day boat trip on Inle Lake a photographer’s dream. Its calm waters are dotted with floating vegetation and fishing canoes, to which scenic hills provide the perfect backdrop. See the lake’s unique "leg rowers". The Intha people row standing up with one leg wrapped around an oar. Visit Phaung Daw Oo Pagoda, the holiest religious site in southern Shan State. See traditional handicrafts like silk weaving on wooden handlooms and a blacksmith shop. Pass endless floating gardens, where fruit and vegetables are grown.

In the afternoon, transfer by boat to Nyaung Shwe and then proceed to Heho Airport (25 km - 1 hour). Domestic flight to Mandalay (approx: 1600-1635 / direct) and transfer to hotel. Accommodation at hotel in Mandalay.

MANDALAY – AMARAPURA – SAGAING (B/-/-)
25 Aug 2013
Sunday

Although Mandalay has a few highlights such as Kuthodaw Pagoda and Mandalay Hill, it is the ancient capitals, battered stupas and sights outside of the city which are the main attraction. Today in Mandalay, drive to Amarapura, the penultimate Royal Capital and lying 11 km south of Mandalay. Here we visit Mahagandayon, a famous Buddhist monastery, where more than a thousand monks live and study and the 150-year-old U Bein teak bridge, built in 1851 at the time when Amarapura was the royal capital by staking 1060 teak posts over the wide Taungthaman Lake to connect two villages. One of the most photographed spots in Myanmar and well worth spending time walking across the bridge. Afterwards visit Bagaya Monastery, with a superb collection of Buddha statues.
In the afternoon, continue to picturesque Sagaing Hill, where hillsides are dotted with numerous pagodas and monasteries. This is perhaps the living centre of Buddhist faith in Myanmar today. Enjoy a magnificent view over the surrounding area and a scenic sunset. Return to Mandalay driving along the Ayeyarwady River. Accommodation at Hotel, in Mandalay.

MANDALAY DEPARTURE (B/-/-)
26 Aug 2013
Monday Transfer to Mandalay International Airport for your departure flight with FD 2761 @ 12:45 Hours.

Meal included: Breakfast at hotel

Có, cụ cho e xin qua đây hoặc vào mail leviet365@gmail.com nhé. Tks cụ nhiều