[Thảo luận] Hỏi kinh nghiệm Hà Nội - Tiên Yên qua Bắc Giang, Quốc lộ 31, Tỉnh lộ 330?

xedapthongnhat

Xe đạp
Google Map chỉ đường Hà Nội - Tiên Yên qua Bắc Giang, Quốc lộ 31, Tỉnh lộ 330, 231km. Các bác cho em hỏi so với QL18, đi đường đó có nhanh hơn/gần hơn/dễ đi và có thể đi quá tốc độ không ạ?

minh83

Xe đạp
E đi Tiên Yên đường 18 rồi thấy cũng thoáng lắm bác ah, đường rộng rãi chạy sướng chân , bác chuột bạch đường kia rồi về thuật lại cho a e thêm tí knghiem nhé hehe

khuyếnh

Xe tăng
Bác đi bằng xe gì mà định đi đường đấy? Nếu bác đi bằng u oát thì chọn ngày nắng hãy đi. Tỉnh lộ 330 đoạn 279 qua Lương Mông đến Thanh Lâm (huyện Ba Chẽ ) dùng để offroad thì được. Bác đi đường 18 qua Hòn Gai cũng chỉ xa hơn khoảng 5km thôi mà dễ gấp nhiều lần.

nguyenducdung

Xe buýt
Google Map chỉ đường Hà Nội - Tiên Yên qua Bắc Giang, Quốc lộ 31, Tỉnh lộ 330, 231km. Các bác cho em hỏi so với QL18, đi đường đó có nhanh hơn/gần hơn/dễ đi và có thể đi quá tốc độ không ạ?
đi HN từ Tiên Yên thì đi đường 18 qua Bắc Ninh thôi, đường kia ngắn hơn nhưng chưa chắc đã nhanh hơn đâu,
giờ đi phải cẩn thận đấy ạ, đoạn Long Tiên đi 40 thôi nhé, bắn tốc độ chỗ nhà Bình sáu ngón, qua Hải Lạng cho đến cầu Ba Chẽ cẩn thận đè vạch ( đã có người bị bắt đè vạch đoạn này rồi đấy :)) phải cẩn thận đoạn Cẩm Phả, HL thì đoạn Đại Yên, chỗ trạm cân, Uông Bí thì ok chả đi nhanh đc, nhưng nếu đi trong phố chú ý tốc độ ( 40km/h) Mạo Khê cũng cần chú ý, Đông Triều thì hầu như ko có gì, sau đó đến Chí Linh - Sao Đỏ phải đi thật cẩn thận, ko đc đè vạch. thế thoai. ak còn vào đến HN thì phải cực kỳ cẩn thận nhé, nếu đi xe biển 14 thì nhớ đừng bỏ dao kéo gì trong xe kẻo gặp các anh 141 lại mệt =))

PS: cụ là ai thế nhêy, em cũng ở Tiên Yên đây :D

cam20

Xe máy
các bác cho em hỏi đi đường 31 từ Bắc Giang đến Đình Lập đi bằng xe 4 chỗ có dễ đi không?

Lộc Thành

Xe tải
Website
www.cnsvietnam.com
Mùa này đi đường đó còn được. Mùa mưa em thách các bác đi được đường đó :D

VinhCivic

Xe tăng
em dân BG khuyên các cụ tránh cái cung đó ra.

WHITE TIGER

Xe container
Chả việc gì phải đi Ọp Dốt đường đó

Cảnh sát G.T

Xe điện
Từ HN ra Móng Cái-Quảng Ninh nếu đi theo tuyến QL18A hay QL5A truyền thống thì nhạt quá, em đi mòn mấy bộ lốp rồi :D ! Dịp nghỉ lễ 30/04 này em định đi từ HN ra Móng Cái, nhưng theo cung đường hoàn toàn mới lạ! Trong những cung đường này, có cung em đã đi, có cung em chưa đi lần nào, chỉ nghe những người đi rồi nói lại thôi!

Em biết kinh nghiệm đi du lịch, phượt của các thành viên OF khá phong phú, đa dạng cho nên dù hỏi nhiều anh em, bạn bè nhưng em vẫn muốn tham khảo thêm từ các cụ!

Các cụ tư vấn giúp em nhé!
Em xin cám ơn trước! (b)

Em xin sơ họa cung đường dđịnh đi:

Ghi chú: Đi theo cung đường mầu đ, cung vmầu xanh.

[URL=http://s1124.photobucket.com/user/laohatien1/media/Untitled2-Copy-Copy_zpsc1303879.jpg.html]
[/URL]

DỰ KIẾN LỊCH TRÌNH:

1. Ngày thứ nhất:
- Ăn sáng và xuất phát từ HN, chạy thẳng lên Lạng Sơn theo QL1A (150km), sau đó rẽ theo QL4B để ra Tiên Yên, ăn trưa ở cảng Mũi Chùa-Tiên Yên-Quảng Ninh (110km). Sau đó quay ra QL18A chạy thẳng lên TP Móng Cái (100km) (khoảng 15h), thuê phòng, dạo quanh TP Móng Cái, ăn tối, sau đó về ngủ. Kết thúc ngày thứ nhất.

Phương án dự phòng (vì vào ngày lễ, chưa biết biên phòng VN có làm việc để cấp giấy thông hành hay không): Sau khi đến Móng Cái, nhận phòng, làm giấy thông hành để sáng hôm sau sang TP Đông Hưng-Trung Quốc. Hầu như khách sạn nào cũng có dịch vụ làm giấy (khoảng 300.000 đ/người) và hướng dẫn viên đi theo (khoản chi này tùy tâm). Theo phương án này, chụp trước khoảng chục ảnh 4 x 6 nền trắng và mang theo CMND để làm giấy thông hành cho thuận tiện, nhanh chóng.

2. Ngày thứ hai: (50km)
- Ăn sáng, đi chợ, mua sắm tại Móng Cái.
+ Nếu có phương án dự phòng, sang TP Đông Hưng-TQ, ăn trưa bên đó, khoảng 14h quay về Móng Cái-VN. Tiếp tục chạy ra Trà Cổ, cột mốc số 0, Mũi Ngọc, ăn tối tại bờ biển Trà Cổ, sau đó quay về Móng Cái ngủ, kết thúc ngày thứ hai.

+ Nếu không sang TQ, buổi sáng chơi thoải mái ở Móng Cái, khoảng 10h xuất phát đi Trà Cổ, sau đó nghỉ ăn trưa. Đầu giờ chiều ra nơi địa đầu Tổ quốc (cột mốc số 0), sau đó quay về Mũi Ngọc, thuê tàu ra đảo Vĩnh Thực. Ăn tối tại Móng Cái, sau đó đi ngủ, kết thúc ngày thứ hai.

Dự kiến tổng số km đã đi: 410km

3. Ngày thứ 3 (ngày về):

- Ăn sáng tại Móng Cái, về theo QL18A, đến Km 14 rẽ vào cung đường tuần tra biên giới, qua Pò Hèn (có đài tưởng niệm chiến thắng Pò Hèn), rồi đến cửa khẩu Bắc Phong Sinh (thuộc huyện Hải Hà). (50km)

- Tiếp tục theo đường tuần tra biên giới, qua Py Lan, Đồng Văn về cửa khẩu Hoành Mô (thuộc huyện Bình Liêu) (40km) . Dự kiến nghỉ ăn trưa tại đây hoặc cố chạy về Tiên Yên. (50km)

Dự kiến tổng số km đã đi: 550km

- Bắt đầu ở Tiên Yên về có 2 phương án:

+ Phương án 1: Rẽ vào QL4B (5km) , đến Đình Lập-Lạng Sơn (40km) chạy theo QL31, qua thị trấn Nông Trường-Đình Lập (nông trường chè Thái Bình), qua An Châu-Sơn Động-Bắc Giang, Lục Ngạn, Đồi Ngô, đến ngã tư Kế nhập vào QL1A rồi về Hà Nội. Kết thúc ngày thứ ba. (180km)

Dự kiến tổng số km đã đi theo phương án này: 778km

+ Phương án 2 (đường xấu hơn): Chạy theo QL18A, đến xã Hải Lạng (8km) có đường rẽ phải để vào TL330, đi qua TT Ba Chẽ (huyện Ba Chẽ), sang địa phận huyện Hoành Bồ-Quảng Ninh, nhập vào QL279 (80km), chạy về Sơn Động-Bắc Giang rồi tiếp tục chạy theo QL31 qua Lục Ngạn, Đồi Ngô, đến ngã tư Kế (80km) nhập vào QL1A rồi về Hà Nội. Kết thúc ngày thứ ba. (60km)

Dự kiến tổng số km đã đi theo phương án này: 778km

- Chương trình ăn tối chưa định trước được. Khoảng 18h30 - 19h, đi đến đâu dừng ăn đó.
Em đã thực hiện tất cả các cung đường này! Giờ bảo em đi lại cung QL31 hay TL330 em xin vái ợ!

gocart

Xe cút kít
Cụ đi cung này là dễ nhất:
Hà nội -Hải dương - Phú thái(rẽ trái)-Mạo khê - Hạ long - Cẩm phả - Tiên yên.
Tuyến này đỡ đông xe hơn QL 18.