[Funland] Hỏi kinh nghiệm mua hàng trên Aliexpress

hminh2005

Xe điện
Thỉnh thoảng có nhu cầu mua các đồ chơi, đồ dùng theo yêu cầu em hay dùng qua dịch vụ mua hộ hàng trên taobao. Cũng thấy mọi chuyện đơn giản: Mình chọn hàng gửi bên DV, họ báo giá (bao gồm cả giá tính theo KG) về VN. Chấp nhận thì đặt cọc và sau khoảng tuần -10 ngày là có hàng.
Qua tìm hiểu và đọc thì thấy mọi người cũng hay mua trực tiếp trên Ali. Nhưng em hơi băn khoăn mấy điểm nhờ các cụ tư vấn
1. Thời gian giao hàng thường lâu (do free, từ 20-40 ngày) so với taobao. Vậy nếu muốn giao nhanh có đắt ko ?
2. Thuế: Theo mọi ngươi thì hàng giá trị dưới 1tr thì miễn thuế, còn trên thì phải nộp. Tuy nhiên biểu thuế cho mặt hàng đó ntn ? Bên ship có nộp hộ rồi thu sau hay không ? Chứ nếu mỗi lần mua lại lọ mọ ra kê khai nộp thếu cũng hơi mất thì giờ (vì đã mua mấy ai chỉ đặt món hàng mấy trăm K như ở trong nước)
3. Chất lượng hàng: So với taobao có đảm bảo hơn hay cũng đều của anh bạn tốt cả ?
4. Giá cả không rõ có cao hay rẻ hơn không ?

Cám ơn các cụ trước

halloween142

Xe tải
Thỉnh thoảng có nhu cầu mua các đồ chơi, đồ dùng theo yêu cầu em hay dùng qua dịch vụ mua hộ hàng trên taobao. Cũng thấy mọi chuyện đơn giản: Mình chọn hàng gửi bên DV, họ báo giá (bao gồm cả giá tính theo KG) về VN. Chấp nhận thì đặt cọc và sau khoảng tuần -10 ngày là có hàng.
Qua tìm hiểu và đọc thì thấy mọi người cũng hay mua trực tiếp trên Ali. Nhưng em hơi băn khoăn mấy điểm nhờ các cụ tư vấn
1. Thời gian giao hàng thường lâu (do free, từ 20-40 ngày) so với taobao. Vậy nếu muốn giao nhanh có đắt ko ?
2. Thuế: Theo mọi ngươi thì hàng giá trị dưới 1tr thì miễn thuế, còn trên thì phải nộp. Tuy nhiên biểu thuế cho mặt hàng đó ntn ? Bên ship có nộp hộ rồi thu sau hay không ? Chứ nếu mỗi lần mua lại lọ mọ ra kê khai nộp thếu cũng hơi mất thì giờ (vì đã mua mấy ai chỉ đặt món hàng mấy trăm K như ở trong nước)
3. Chất lượng hàng: So với taobao có đảm bảo hơn hay cũng đều của anh bạn tốt cả ?

Cám ơn các cụ trước
1. Ship nhanh siêu đắt
2. Thuế trên 500k phải nộp
3.
4. Giá hỏi google

cowboyfromhell

Xe tải
Mình mua mấy thứ lặt vặt trên đó thường xuyên, có lần mua sp trị giá 6triệu nhưng cũng k thấy có tiền thuế, chỉ có tiền phí vận chuyển thôi. Coa điều hàng về thời gian thất thường do bị ảnh hưởng của đóng biên hoặc vận chuyển lòng vòng nên đợi hơi mệt. Toàn từ 1 tháng đổ lên :(

fairydream81

Xe hơi
2- Thuế: thì thông tin là trên 1tr sẽ bị đánh thuế, và cụ phải ra hải quan ở bưu điện để khai báo đóng thuế. Nhưng đôi khi có lúc lại không thấy thuế gì. Nhưng để tránh mất thời gian đi lại em thường chỉ mua ở aliexpress < 1mil còn trên nữa thì mua qua trung gian.
3- Aliexpress hay Taobao đều giống nhau thôi, 1 cái hướng đến dân nội địa, 1 cái cho dân ngoài TQ mua: Mua trên Taobao thường rẻ hơn
4- Hiện nay Lazada, shopee có liên kết với các gian hàng TQ: giá đa phần là rẻ hơn cả mua trên Aliexpress lẫn Tao Bao, ship nhanh cấp kỳ chỉ trong vòng 10 ngày đổ lại. Nên em thường tìm trên Lazada, Shopee trước nếu không có mới mua ở Tao Bao hay Aliexpress.

Toietmoi

Xe điện
Lazada từ hồi bị thằng Alibaba thâu tóm giờ rặt hàng Tàu.

Highvoltage2207

Xe buýt
1. Giao nhanh CÓ đắt, khi lựa chọn phương thức giao hàng thì đều có mức phí tương ứng cho từng loại để cụ lựa chọn - nếu cụ cần nhanh thì phải chấp nhận phí đắt thôi.

2. Về lý thuyết là như cụ nói, nhưng thực tế thì còn tùy loại mặt hàng. Nhà cháu đã thực tế mua một món gần 100USD, về không phải đóng đồng thuế nào - nhưng Hải quan vẫn mở gói hàng ra kiểm tra đối chiếu với tên hàng, sau đó cộp dấu "Hàng miễn thuế".
Về biểu thuế thì cụ có thể search trên mạng để biết chi tiết, nhưng quan trọng là Hải quan áp vào mã hàng hóa nào để tính thuế - đôi khi hàng của cụ nhẽ ra xếp loại vào hàng hóa A, nhưng vẫn bị đánh thuế theo mã của hàng hóa B.

3. Nhà cháu chưa mua trên taobao, nhưng cái này cụ phải dựa vào kỹ năng phán đoán và kinh nghiệm bản thân, hoặc mua thử 1 lần để kiểm chứng thôi

4. Từng loại mặt hàng đều có giá cụ thể, cái này cụ tự so sánh được mà. Tất nhiên mua số lượng lớn thì có thể deal được bằng cách chat với shop cụ nhé

An Nguyen 1

Xe tăng
Em hay mua lặt vặt trên ấy, thuế thì chưa bị, chỉ bị phí khui kiểm hàng Hải quan.
Thời gian nhận có thể nói là không xác định, bên ấy gởi nhanh, nhưng toàn nằm tại Hải quan ( tsb chúng nó).
Chất lượng yên tâm. Shop đa phần uy tin, tuy nhiên em cũng bị 1 lần nhưng hàng không có giá trị nên chẳng vấn đề gì.

hminh2005

Xe điện
Giả sử em mua các món hàng gần chủng loại nhưng ở 3 shop khác nhau. Thấy có phím "Mua tất cả ở shop này" có phải là họ sẽ mua hàng còn lại của shop kia rồi ship 1 cục cho mình ?

tomahawk291

Xe hơi
Làm sao tìm kiếm đc hả cccm

linkkaka

Xe buýt
Ô năm ngoái Em mua cái cam hành trình gần 2 củ mà có thấy thuế má gì đâu nhỉ? đợt ấy còn được free vận chuyển, 20 ngày nhận được hàng.
Em chưa mua taobao bao h nhưng thấy chất lượng hàng ở Ali khá ổn (em đã mua khá nhiều thứ: phụ tùng nội thất ô tô, phụ kiện máy ảnh, đồ gia dụng, phụ kiện xe đạp....)

linkkaka

Xe buýt
Giả sử em mua các món hàng gần chủng loại nhưng ở 3 shop khác nhau. Thấy có phím "Mua tất cả ở shop này" có phải là họ sẽ mua hàng còn lại của shop kia rồi ship 1 cục cho mình ?
Mỗi shop sẽ là 1 đơn hàng khác nhau, phí ship khác nhau đó Cụ!

Trada123467

Xe tải
Có cụ nào có quy trình cụ thể hướng dẫn mọi người biết, để tránh bớt rủi ro ko?

Khá BảnH

Xe hơi
Ô năm ngoái Em mua cái cam hành trình gần 2 củ mà có thấy thuế má gì đâu nhỉ? đợt ấy còn được free vận chuyển, 20 ngày nhận được hàng.
Em chưa mua taobao bao h nhưng thấy chất lượng hàng ở Ali khá ổn (em đã mua khá nhiều thứ: phụ tùng nội thất ô tô, phụ kiện máy ảnh, đồ gia dụng, phụ kiện xe đạp....)
Em thấy hoá đơn bọn nó ghi thấp tè nên không bị thuế thì phải :D

jany

Xe tăng

Cám ơn các cụ trước
Aliexpress nó cũng giống như Amazon ấy cụ, rất nhiều hàng trên đó là dropshipping, giá bị đội lên nhiều lắm.
Thuế thì cụ sẽ đóng khi nhận hàng luôn nhé. Hồi em mua cái đồng hồ 3tr mấy, đóng thuế 1tr. Thời gian ship bằng bưu điện khoảng 45 ngày. Đang dịch thế này khéo còn lâu hơn.
Ali thì thanh toán bằng webmoney là tiện nhất, tỉ giá cũng tốt nhất.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em đặt 2 món trên ali , 1 món thì hôm sau hủy đơn nên nó hoàn lại tiền . 1 món thì 2 tháng rồi éo thấy đâu trong khi nó báo đã giao hàng thành công . Mả cha nó , cũng may hàng có hơn trăm nghìn . Khiếu nại thì nó báo đang tranh chấp mãi cũng ko thấy tiền đâu

showluozixiang

Xe buýt
e đang định mua cái màn hình android mà nghe các cụ nói sợ bọn ali này quá. mình chuyển tiền xong nó không giao thì toi.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
e đang định mua cái màn hình android mà nghe các cụ nói sợ bọn ali này quá. mình chuyển tiền xong nó không giao thì toi.
Em mua rồi. Mất 4 tuần. Hàng có giá trị, cụ thuê mua hộ cho chắc