[Funland] Hỏi kinh nghiệm sang tên, cấp đổi đăng ký xe ô tô

ong dat

Xe tăng
Nhà em đang chuẩn bị chuyển đổi chủ sở hữu xe ô tô từ đăng ký Công ty sang đăng ký tên cá nhân trong cùng thành phố Hà Nội. Có cụ nào đã làm hoặc có kinh nghiệm về vụ này giúp em tí:
1. Làm cái này cần những thủ tục gì ?
2. Trước bạ và đăng ký cấp đổi đang ký ở đâu trong thành phố Hà Nội nhanh và đỡ phiền phức nhất ?
3. Có được giữ lại biển số cũ không (xe em biển cũ 5 số) ?
4. Kinh phí gồm những khoản gì ?
5. Có nên tự làm không hay qua cò cho nhanh (em có thời gian nhưng thiếu kiên nhẫn với mấy vụ thủ tục hành chính) ?
Thanks các cụ !

Hadat_333

Xe hơi
1. Cụ ra Phòng công chứng gần hỏi cần chuẩn bị những gì họ sẽ liệt kê vs soạn HĐ để ký mua bán giữa Cty vs cá nhân.
2. Sau khi có HĐ MB công chứng thì ra Chi cục Thuế tại Quận đăng ký hộ khẩu thường trú - Nộp thuế.
Nộp thuế xong thì sang CSGT quận đó (nơi sang tên) để nộp làm thủ tục thay đổi đăng ký người sở hữu. Có giấy hẹn đợi tầm 3 ngày.
3. Giữ biển
4. Kinh phí: tiền công chứng, trước bạ, cà số khung số máy, lobby...
5. Tự làm cho vui, qua cò mất 02 củ thì phải ạ

nguyentoan.uct

Xe điện
Em mua xe lần đầu, mua lại xe cũng ở Hà Nội. Chốt xong chuẩn bị giấy tờ ra phòng công chứng làm xong hợp đồng buổi sáng, em tự mang giấy tờ đi nộp thuế, lên điểm đăng ký làm thủ tục trong ngày là xong, mà đấy là em phải về dưới Phú Xuyên đóng thuế. Chi phí thì cứ theo quy định thôi, em mất có 100k chỗ ghi tờ khai cho ông ngồi ở đấy, còn chẳng mất thêm gì. Các cụ đừng có tư tưởng tiêu cực rồi mất tiền thành thông lệ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Xe công ty thì thêm khoản xuất hóa đơn nữa ạ.
Giờ đăng ký, chuyển đổi chủ sở hữu xe đơn giản lắm rồi cụ
Mạnh dạn tự làm đi, cũng là trải nghiệm

hanoien

Xe điện
Có cụ nào mà đứng tên xe công ty nhưng công ty bây giờ k xuất đc hóa đơn, k còn hoạt động thì làm thế nào để chuyển sang xe tư nhân?

ong dat

Xe tăng
1. Cụ ra Phòng công chứng gần hỏi cần chuẩn bị những gì họ sẽ liệt kê vs soạn HĐ để ký mua bán giữa Cty vs cá nhân.
2. Sau khi có HĐ MB công chứng thì ra Chi cục Thuế tại Quận đăng ký hộ khẩu thường trú - Nộp thuế.
Nộp thuế xong thì sang CSGT quận đó (nơi sang tên) để nộp làm thủ tục thay đổi đăng ký người sở hữu. Có giấy hẹn đợi tầm 3 ngày.
3. Giữ biển
4. Kinh phí: tiền công chứng, trước bạ, cà số khung số máy, lobby...
5. Tự làm cho vui, qua cò mất 02 củ thì phải ạ
Em mua xe lần đầu, mua lại xe cũng ở Hà Nội. Chốt xong chuẩn bị giấy tờ ra phòng công chứng làm xong hợp đồng buổi sáng, em tự mang giấy tờ đi nộp thuế, lên điểm đăng ký làm thủ tục trong ngày là xong, mà đấy là em phải về dưới Phú Xuyên đóng thuế. Chi phí thì cứ theo quy định thôi, em mất có 100k chỗ ghi tờ khai cho ông ngồi ở đấy, còn chẳng mất thêm gì. Các cụ đừng có tư tưởng tiêu cực rồi mất tiền thành thông lệ.
Thanks các cụ. E tự làm để kiếm của mình 2 củ tiền cò uống coca-cola dần !

hd-vt

Xe container
Chuyển cùng trong tp thì "có thể" như cụ nói. Nếu xe đăng ký ở huyện mà người mua ở tp thì...ối dồi ôi cụ nhé.
Không thay biển số, chỉ là vứt cái cà vẹt cũ vào sọt rác, gõ lạch cạch mấy chữ vào phôi mới, ký cái xoẹt, dấu đóng cái cộp đỏ choét. Hiểu biết :P thì 4 ngày, tự tung tự tác cả tháng. Xe nằm im vì cà vẹt thu từ đầu.

BinhminhSG

Xe buýt
Chuyển cùng trong tp thì "có thể" như cụ nói. Nếu xe đăng ký ở huyện mà người mua ở tp thì...ối dồi ôi cụ nhé.
Không thay biển số, chỉ là vứt cái cà vẹt cũ vào sọt rác, gõ lạch cạch mấy chữ vào phôi mới, ký cái xoẹt, dấu đóng cái cộp đỏ choét. Hiểu biết :P thì 4 ngày, tự tung tự tác cả tháng. Xe nằm im vì cà vẹt thu từ đầu.
Tôi chuyển không chỉ khác huyện mà khác tỉnh nè cụ, thêm công đoạn rút hồ sơ gốc thôi, đơn giản mà.

Giohanoi

Xe buýt
Cụ nói trình tự xem ạ.
2 cụ ra công chứng hợp đồng xong về phòng CSGT nơi cấp biển đề nghị chuyển khẩu cho xe. Như ở HN thì 2 ngày sau họ cấp giấy chuyển vùng. Người mua mang giấy tờ gồm
1. HĐ mua bán
2. Giấy chuyển vùng
Đi nộp thuế trước bạ tại cục thuế . Xong là mang ra phòng CSGT đăng ký thôi. Nói chung là đơn giản dễ làm

hd-vt

Xe container
2 cụ ra công chứng hợp đồng xong về phòng CSGT nơi cấp biển đề nghị chuyển khẩu cho xe. Như ở HN thì 2 ngày sau họ cấp giấy chuyển vùng. Người mua mang giấy tờ gồm
1. HĐ mua bán
2. Giấy chuyển vùng
Đi nộp thuế trước bạ tại cục thuế . Xong là mang ra phòng CSGT đăng ký thôi. Nói chung là đơn giản dễ làm
1. HĐ mua bán
2. Giấy chuyển vùng
Giấy chuyển vùng à cụ? theo em biết là giấy thu hồi cơ.
Mang ra phòng CSGT nơi cấp biển là ở đâu? nếu xe cụ mua từ huyện nào đấy của HN ạ?

poiuy

Xe cút kít
Mua xe của công ty thì không cần ra công chứng nhé, chỉ cần hợp đồng mua bán với cty đó vì có sẵn dấu cty rồi. Kèm theo hoá đơn.

hd-vt

Xe container
Cụ tự search đi, nhà em không rảnh để nói lại những việc hiển nhiên.
Cụ tự search đi, nhà em không rảnh để nói lại những việc hiển nhiên.
Hehe, em cũng sớt, đến khi đụng vào thật thì...
Noái chung, cụ ở phố hội, mua xe mà thấy cà vẹt chủ xe ở huyện cùng tỉnh, thì nhờ dv khẩn trương. Hoặc cụ phải mang oto mò mẫm xuống dưới ấy lấy được cái giấy Thu hồi đăng ký xe. Thì... ối dồi ôi (tất nhiên là với em), cụ thì như nào em chịu. Vậy dừng cụ nhé.

DMsport

Xe hơi
Mình mua xe đk ở quận Hoàng Mai, em ở Tây Hồ thì xin hỏi các cụ là sang tên thì em nộp thuế ở chi cục thuế quận Tây Hồ đúng ko ah. với ra công an để đăng ký tại Lý Thường Kiệt đúng ko.
Thanks các cụ thông thái