[Hồi ký] :D Chia sẻ cảm nhận, đánh giá về Kia Carens sau 5 năm

macbookpro86

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Các cụ cho e hỏi giá bơm lái của Cr 2010AT với. Xe e bơm lái kêu quá, garage nói phải thay mà e đang lăn tăn
bác xem chắc chắn phải thay bơm chưa nhé! Của em kêu ò ò :) xong sục rửa thấy đỡ, n sau đó hơn 3 tháng thì phải thay :D giá thay 2450k :)

Chỉnh sửa cuối:

newcarens2011

Xe tải
+Hành trình mua xe:
Quê em ở Thành Phố Thái Bình các cụ ạ, mỗi lần về quê em đi xe khách, nỗi khổ ko gì tả hết đc, xe 16 chỗ nhét 22 người, hôm đen đủi chui vào xe 30 chỗ nhét 70 người, đứng ko được, ngồi ko xong, em với vợ em cay cú nhiều lần đi taxi về, thậm chí còn kêu bọn lái xe cho em thuê hẳn 3 chỗ cho 2 người, cuối cùng vẫn quyết mua ô tô.
Cuối năm 2015, hai vợ chồng được thưởng 1 quả hòm hòm mua một em tầm trên dưới 300, và nhanh chóng quyết em New Morning 2010 AT Trường Hải, cuộc tình tưởng chừng kéo dài, nhưng đột nhiên sau tết tầm 1 tháng, ông bạn thân quyết mua xe, mà chỉ thích xe Morning, thế là cuộc tình chóng vánh kết thúc, em nhượng lại con Morning đúng giá em mua trước tết, cộng ít tiền còn lại là 330tr....Lại công cuộc tìm xe....Mục tiêu là xe trên dưới 400tr tí ti.
Lang thang trên mạng, em nhận định mình hợp ví với mấy em con cóc kiểu i10, Morning đi lướt,...nhưng mua mấy em đấy thà để con cũ đi còn hơn, em nghía sang thấy cruze và laceti cũng hợp ví, có những lúc đỉnh điểm định lấy Cruze rồi nhưng vẫn thấy có gì đo chưa vượt hẳn lên....Chợt nhớ đến mấy ông bạn cũng đi xe Carens, em cũng nghía và thấy, ôi giá có vẻ ngon, 7 chỗ đàng hoàng, cao ráo hợp với mình (em cao 1m75 mừ), đặc biệt cái vành xe là kiểu em kết từ hồi Forte mới ra, alo ngay cho ông bạn, cũng mê xe và có tý quen biết vài showroom, đưa ra nhu cầu của mình cho nó. Một ngày đẹp trời, 2 a e lang thang đi hết các showroom từ Lê Văn Lương đến Dương Đình Nghê, Trần Kim Xuyến, Nguyễn Chánh.... Cuối cùng, dừng lại ở một Gara Lê Văn Lương với 1 em Carens EX đời đầu 2011, long lanh (sơn ngoài zin, gầm bệ chắc chắn, lốp 1 đôi Dunlop, 1 đôi BS, giá hợp ví, ...đắn đo trong mấy ngày tiếp theo (cũng mò mẫm trên hội Carens) và với sự hối thúc của vợ, em đã quyết lấy em nó về trong sự hồ hởi, xe biển tỉnh Hưng Yên, đky tên 1 cty xây dựng. Em đem ra một gara check xe, máy móc khá ổn, gầm bệ thì có đôi chút xước dăm, thợ đánh giá là xe đi đường đất và đá nhưng khung gầm, giảm xóc ngon. Xong!!!! Kết duyên, đky kết hôn 1 ngày sau đó (showroom giảm cho 10 tr và bao tiền vào biển).
+Tìm hiểu và khám phá:
Em cũng đã sử dụng nhiều xe cũ rồi nên kinh nghiệm em là cứ đi vài nghìn, để xem hoạt động của xe thế nào rồi mới đem ra hãng bảo dưỡng toàn bộ, nhưng đầu tiên là e, cứ chỉnh độ chụm, cân bằng động, thay dầu, cốc lọc dầu. Em ra luôn Hunter Nguyễn Khánh Toàn làm phát.
Mua xe được 1 tuần là có việc ngay, đám bạn vợ muốn đi ăn cưới ở Lạc Thuỷ, Hoà Bình. Xe đi 6 người, vợ chồng em đi với 2 cặp, 1 cặp gái cao 1m7, trai cao 1m8, 1 cặp thì gái năngj 60kg trai nặng 70kg... Xe lên cao tốc Pháp Vân, chở 6, điều hoà bật mát lạnh ở 24 độ, mà phi phe phé, em chưa quen xe nên còn bỡ ngỡ, nhưng cũng kịp vít lên 100km/h, êm ru, đầm chắc, ồn, nhưng theo cảm nhận của mấy đứa trên xe là Carens AT ồn hơn (chắc do cách đạp chân ga). Sau chuyến đi, em cảm thấy xe ngon ngoài dự đoán, em nghĩ chắc do vừa đi xe cỏ Morning xong nên sang con to này ngon hơn là bt.
Kể từ khi mua xe, em dùng xe ô tô khá nhiều, hơn cả xe máy, em bán luôn con xe máy vì cả tháng đi có mấy Km (em đi làm từ nhà đến cơ quan có 30m mà), tuyến Thái Bình Hà Nội thì

em đi quá nhiều rồi, các chuyến đi chơi resort quanh Hà Tây, Sơn Tây, Kim Bôi...em cũng đi tuốt, xe hoạt đôngj ổn định, chưa một lần đỏng đảnh với em, có mỗi đôi lốp trước hay bị xịt, em lại gà quá, tưởng bị đinh, hoá ra do chân van qua 5 năm sử dụng đã lão hoá, bị mấy ông gara cỏ làm mất đôi Dunlop, em buồn nhưng thôi đó là kinh nghiệm.
Em muốn làm chuyến vào miền Trung nhưng chẳng có ai đồng chí hướng, đành thôi em làm chuyến gần hơn. Tour Cát Bà có vẻ ổn, em bàn với vợ và đi luôn 4 ngày 3 đêm, em quyết cảm nhận cái hiệu năng đa dụng của Carens. Chuyến này có mỗi 2 vợ chồng em, vi vu từ Hà Nội đến Hạ Long, đi quanh Bãi Cháy, sang Tuần Châu, đi phà sang Cát Bà, rồi đi quanh Cát Bà,đi xe lên Pháo Đài, nghỉ tại Resort Cát Bà Beach, về cảng Đình Vũ, Hải Phòng, rồi về Hà Nội. Chuyến đi nhiều cảm xúc, nhưng cái em lại vẫn thấy là Carens thực sự quá tuyệt, đi hơn 500km nhưng lúc nào cũng mượt mà, thoát, lạnh lùng...Em thực sự yêu em nó sau chuyến đi này. Cứ tình trạng này em dự là sẽ còn trải nghiệm em nó rất rất nhiều nữa trong tương lai.
Sau 5 tháng, mua xe, em đi được gần 5000km, có lẽ tháng 9 này em sẽ đem bảo dưỡng toàn bộ. Em xin thống ke một số lỗi ở xe: ba đờ xốc gầm bị vỡ, chắn bùn rơi mất một cái, hộc chắn bùn bị dơ, tay lái thỉnh thoảng kêu zit zít, dù vẫn nhẹ, khoá cửa thỉnh thoảng hơi loạn (khoá tổng thì các cảnh của ko mở riêng lẻ đc), xe lên chạm vạch 120km/h là rung tay lái, vệ sinh rãnh thoát nước thường xuyên nhưng cửa sổ trời vẫn thỉnh thoảng giột nếu mưa to quá, máy móc thì có lẽ kêu hơi to...
+Lời kết: con xe em mua ko rẻ (nhiều cụ đánh giá vậy), nhưng cũng trym ưng vì hoạt động đến giờ là ổn định, có lẽ tình yêu này còn kéo dài lâu lâu lắm, ( vì bán đi thì rẻ mà sử dụng thì quá ngon he he), em đi xe số sàn nhưng thấy ngon như số tự động (vì hồi xưa em toàn đi xe còi như Su con cóc, Joilie, Spark, martiz), đề pa mấy con dốc cao muỗi,..và còn nhiều điều ngon hơn ngoài dự đoán. Bây giờ mà sang con xe option xịn hơn thì e rằng em rất bỡ ngỡ và khó thấy nó hơn Kem được. Em viết đến đây thôi vì buồn ngủ quá rồi, cụ nào mà đọc hết thì em mời vodka, nhưng uống rượu là ko lái xe nhé :D
Thấy cụ phê quá nên em lại phê tiếp vậy :)).

Na ná Nadal

Xe buýt
Sẽ có lúc e kết nạp thêm thành viên. Nhưng em ko đẩy Kem đi

Canh Me

Xe máy
Em ngồi ghế sau một lần mà cảm giác xuống xe thoát lực, mệt ko tưởng nổi

fxlifan

Xe hơi
Ngon
5 năm, 12 vạn, kể ra em cũng chịu khó đánh bóng mặt đường phết :D.

Nói chung khi đi xe Hàn, nhất là các dòng xe cỏ kiểu CR sẽ luôn phải đối diện với những thắc mắc, hoặc định kiến kiểu xe Hàn mất giá nhanh lắm, nhanh tã lắm, hay hỏng vặt lắm, ko thể bền như Toy đi sà sã được :(...

Vậy sau 5 năm mưa nắng, sau 120.000km trên khắp các cung đường Bắc Nam, lê la sang cả Trung Lào, Thượng Lào... em Carens của em đã chứng tỏ mình như thế nào trước các định kiến trên???

Để em đi chụp tí hình CR của em hiện tại nhá :D

Xem nào, mái già 2011 so dáng với em teen 2015 :D

So mông mái già và em teen da trắng :P

Nội y vẫn nuột, dù là nỉ :)

Khoang lái...

Mặt taplo

Trần xe vẫn chưa nhuốm bụi :P

Khoang sau...

Khu vực hay bị thằng lái vầy vò

Trái tim em nó :x

Các cụ thấy sao ạ :)
Còn mãi với thời gian

Zincon183

Xe hơi
E thấy CR là gái ngoan. Có cụ nào chán vợ, muốn ly dị báo e nhé, màu xám hoặc đen ạ !!! E dễ tính, gái bỏ chồng là e múc :D ưu tiên gái 1 đời chồng ạ, hoặc cũng phải đc khám sức khỏe định kỳ

Hoclai123

Xe máy
Nói chung carens cũng ổn. Đi đông người đường gồ ghề thì hay chạm gầm. Đường bằng thì ok rồi. Hợp với túi tiền cụ nhỉ. Sau này cụ đổi LX 570 ới em nhé

Hoclai123

Xe máy
Nghe cụ chủ chia sẻ vậy. Em cũng phê rồi. Cụ nào muốn bỏ vk2 ẻm CR này ới em nhé. Không chín bảy tám 970 970

_nadal_

Xe hơi

Tháng 3!

Ấy thế mà cũng đã 5 năm trôi qua, kể từ tháng 3 năm ấy - cái hồi trẻ trâu vụng dại của em bất chấp cả lãi vay ngân hàng khi đó là 18-22%/năm để lao vào khuân bằng được em CR về... Thời gian cứ vùn vụt trôi nhanh như chó đuổi, bao nhiêu buồn vui quanh em CR trong lúc trà dư tửu hậu cũng có thể đủ để buôn nghìn đêm có lẻ :P

Hồi đó không có nhiều lựa chọn cho dòng xe gia đình 7 chỗ, nhìn ngang nhìn dọc thì chỉ thấy ỉn thần thánh, củ gừng (zinger), nissan thì cho ra dòng livina be bé vuông như cái hộp, những zace, jolie, isuzu highlander, captiva thì đang dần trở thành quá khứ - FE, SF, SO, Tủn thì đều qua tầm tay với và tất nhiên, với túi tiền heo hẻo như em thì ko thể nhìn ngó sang phân khúc 7 chỗ của các ông nhớn bỉm, mẹc được :D;

Trước khi đến với CR, làm bạn với em là các ông cố ford ranger số sàn, isuzu highlander công nông. Nên cái cảm giác khi đặt mông lên CR sao nó thung thướng tợn :D, êm ơi là êm, bốc ơi là bốc, lái sướng ơi là sướng, điều hòa thì tự động - bật khẽ cái là lạnh tê mít :D, nhạc nhẽo cắm usb là cứ đập uỳnh uỳnh bay lắc đến tê người; rồi thì cảm giác như được trang bị đến tận răng với đôi túi khí, cửa nóc, gương điện, ghế điện, điều khiển vô lăng, đèn thì có cái bi tròn tròn chứ ko ngu ngu như mấy ông cố kia... lái xe ra đường cứ rón ra rón rén vì chỉ sợ chân ga nhậy quá, xe bốc quá lỡ cái nó phóng vụt vào đám người đang dừng chờ đèn đỏ, hay run rẩy vì sợ đám xe thồ đang luồn lách quanh xe va quẹt vào xước mất sơn... Cái bản mặt của em hồi đấy khi đang ôm vô lăng có lẽ là tổng hòa của sự thỏa mãn, phê như con tê tê và cả sự hồi hộp, run rẩy như lần đầu tiên làm chuyện ấy :D

Cái thuở ban đầu ấy... :P

Một vài thông tin bên lề:
Thời điểm em mua, anh Hải đang rục rịch điều chỉnh giá tăng, khi em lấy thì giá là 535tr cho bản AT 2.0 SX; 12% trước bạ; em đăng ký tên cty nên chỉ mất... 150k tiền bỉm chứ không phải là 20tr như xe cá nhân; cơ mà em chả biết mặt mũi đk xe trông như thế nào; giấy khai sinh của v2 em hồi đó là 1 tờ A4, 3 tháng phải đi cộp dấu 1 lần :)

(còn tiếp...)
Cụ cho em hỏi,sao đăng ký tên công ty chỉ mất có 150k tiền biển?

xemoilai

Xe đạp
Caren đi ngốn lốp kinh khủng, em đi 4 năm, 5 vạn ngốn 3 dàn lốp rồi. Ngoài ra chưa phải thay gì.
Cụ đi kiểu gì mà ăn lốp kinh thế, xe mình chạy 5,4 vạn, chiều nay mới lamg 4 quản Hankook đây

bariroin

Xe tải
Cụ đi kiểu gì mà ăn lốp kinh thế, xe mình chạy 5,4 vạn, chiều nay mới lamg 4 quản Hankook đây
Em nghĩ là do cách đi và loại đường nữa, đi Kem mà như đi Pickup thì hơn vạn 1 dàn lốp thì có khi còn là nhiều ý he he :D

Em cũng là mem mới, xin hỏi cụ về thông tin lốp hankook (cỡ, xuất xứ, giá, nơi thay ...).
Trân trọng.

nothinghd

Xe điện
Em cũng là mem mới, xin hỏi cụ về thông tin lốp hankook (cỡ, xuất xứ, giá, nơi thay ...).
Trân trọng.
hankook thì em ko rõ, nếu cùng củ sâm thì có kumho, chỗ ngã tư nguyễn trãi nguyễn xiển có hàng lốp là đại lý của kumho, giá lốp kumho cho vành 17 (225/50/R17) tầm củ 7, sản xuất ở VN.

SUBE

Xe đạp
Em xài 4 quả Kum hổ R16, nói chung là hài lòngo:-)

cuongvnpt

Đi bộ
Các cụ cho xin ít ý kiến quý báu: Dự là nhà em định lắp thêm đôi đèn FF75 để thi thoảng chạy đêm cho sáng (Đèn xe thì nhà em đã thay hết 2 bộ tăng sáng ở Nam vũ rồi nhưng nhiều hôm đi đếm gặp trời mưa cứ thấy đường tôi tối), cụ nào đã lắp hoặc biết rõ góp ý xem lợi và hại như thế nào ạ

cuongvnpt

Đi bộ
Các cụ cho xin ít ý kiến quý báu: Dự là nhà em định lắp thêm đôi đèn FF75 để thi thoảng chạy đêm cho sáng (Đèn xe thì nhà em đã thay hết 2 bộ tăng sáng ở Nam vũ rồi nhưng nhiều hôm đi đếm gặp trời mưa cứ thấy đường tôi tối), cụ nào đã lắp hoặc biết rõ góp ý xem lợi và hại như thế nào ạ

matizdo

Xe tăng
Có cụ nào muốn chia tay Cà Rem AT không ạ

Suppermario

Xe máy
Điều kiện em cũng eo hẹp. Cụ nào có dự định chia tay vợ hai (AT) sau 5, 6 năm ân ái thì hú em nhé!