[Hồi ký] :D Chia sẻ cảm nhận, đánh giá về Kia Carens sau 5 năm

nothinghd

Xe điện

Tháng 3!

Ấy thế mà cũng đã 5 năm trôi qua, kể từ tháng 3 năm ấy - cái hồi trẻ trâu vụng dại của em bất chấp cả lãi vay ngân hàng khi đó là 18-22%/năm để lao vào khuân bằng được em CR về... Thời gian cứ vùn vụt trôi nhanh như chó đuổi, bao nhiêu buồn vui quanh em CR trong lúc trà dư tửu hậu cũng có thể đủ để buôn nghìn đêm có lẻ :P

Hồi đó không có nhiều lựa chọn cho dòng xe gia đình 7 chỗ, nhìn ngang nhìn dọc thì chỉ thấy ỉn thần thánh, củ gừng (zinger), nissan thì cho ra dòng livina be bé vuông như cái hộp, những zace, jolie, isuzu highlander, captiva thì đang dần trở thành quá khứ - FE, SF, SO, Tủn thì đều qua tầm tay với và tất nhiên, với túi tiền heo hẻo như em thì ko thể nhìn ngó sang phân khúc 7 chỗ của các ông nhớn bỉm, mẹc được :D;

Trước khi đến với CR, làm bạn với em là các ông cố ford ranger số sàn, isuzu highlander công nông. Nên cái cảm giác khi đặt mông lên CR sao nó thung thướng tợn :D, êm ơi là êm, bốc ơi là bốc, lái sướng ơi là sướng, điều hòa thì tự động - bật khẽ cái là lạnh tê mít :D, nhạc nhẽo cắm usb là cứ đập uỳnh uỳnh bay lắc đến tê người; rồi thì cảm giác như được trang bị đến tận răng với đôi túi khí, cửa nóc, gương điện, ghế điện, điều khiển vô lăng, đèn thì có cái bi tròn tròn chứ ko ngu ngu như mấy ông cố kia... lái xe ra đường cứ rón ra rón rén vì chỉ sợ chân ga nhậy quá, xe bốc quá lỡ cái nó phóng vụt vào đám người đang dừng chờ đèn đỏ, hay run rẩy vì sợ đám xe thồ đang luồn lách quanh xe va quẹt vào xước mất sơn... Cái bản mặt của em hồi đấy khi đang ôm vô lăng có lẽ là tổng hòa của sự thỏa mãn, phê như con tê tê và cả sự hồi hộp, run rẩy như lần đầu tiên làm chuyện ấy :D

Cái thuở ban đầu ấy... :P

Một vài thông tin bên lề:
Thời điểm em mua, anh Hải đang rục rịch điều chỉnh giá tăng, khi em lấy thì giá là 535tr cho bản AT 2.0 SX; 12% trước bạ; em đăng ký tên cty nên chỉ mất... 150k tiền bỉm chứ không phải là 20tr như xe cá nhân; cơ mà em chả biết mặt mũi đk xe trông như thế nào; giấy khai sinh của v2 em hồi đó là 1 tờ A4, 3 tháng phải đi cộp dấu 1 lần :)

(còn tiếp...)

nothinghd

Xe điện
Phần tiếp...

Xe cá nhân, nhưng hồi đó em hay sử dụng cho cả công việc công ty; nói chung là trên từng cây số, km cứ tăng vèo vèo; có những tháng em chạy 3000km là chuyện bình thường. Cảm giác thung thướng hồi đầu bắt đầu phai nhạt dần, và thực tế dần hiện hữu :)

Em bắt đầu thấy CR ồn ào, ngồi mà nghe toàn tiếng rào rào từ mặt đường, cũng thấy xe... đỡ bốc hơn :D, nhạc nghe cũng thấy đỡ hay hơn :D Tất nhiên, những cái thuộc về cảm giác thì có thể thay đổi - theo thời tiết :D. Có 1 cụ nào đó chia sẻ rằng có những hôm đi CR thấy êm ái, có những hôm lại thấy máy móc gầm gào - hình như đúng :D.

Nói chung CR cái gì cũng bình thường. Ngoại thất thì xấu hoắc, đầu đuôi chả ăn nhập hài hòa gì với nhau cả :(. góc nhìn dễ chịu nhất của CR là ngắm em nó từ chếch phía sau lên; còn thảm nhất là nhìn thẳng mặt và nhìn ngang xe. Góc tiếp cận của xe rất thấp do phần gầm đầu xe thiết kế phẳng và dài; rất dễ cạ mũi xe khi leo trèo :( Vành 17 nhìn thì có vẻ ok, nhưng với gầm thấp, hệ thống treo đơn giản và đường xá của VN thì đó là một điểm trừ - ồn kinh dị. Thế mới thấy toy thần thánh ko phải ngẫu nhiên mà bấy lâu nay toàn phang vành 15, 16 :)

Nội thất thì đơn giản với 1 mầu đen của nhựa và nỉ đến nhàm chán. Mặt taplo không thể đơn giản hơn với các hiển thị tối thiểu. Cũng ko thể đòi hỏi gì hơn khi tại thời điểm đó các hiển thị bổ xung như mức tiêu hao nhiên liệu, quãng đường tối đa với lượng nhiên liệu tương ứng ko phổ biến trên các dòng xe ít xèng... Các trang bị khác cũng tàm tạm đủ dùng cho đa số nhu cầu. Nếu đi 5 người lớn, thì không gian quá ổn cho 1 chuyến hành trình dài, đảm bảo tất cả đều ngồi thoải mái, thừa chỗ để đồ, điều hòa đủ mát và xe vẫn dư sức mạnh trên đường. Nếu ngồi đủ 7 chỗ - hàng ghế sau cùng cũng ko đến nỗi quá khó chịu, tuy nhiên sẽ chả còn tí ti không gian nào để mang thêm hành lý.

Với CR của em, phần lớn thời gian chỉ đi một mình; dịp sử dụng hết sức chứa luôn là các dịp lễ tết, và CR vẫn lầm lũi, lặng lẽ hoàn thành công việc của mình.

Năm đầu tiên, với xấp xỉ 30,000km. Không có gì đáng phàn nàn về em CR; bảo dưỡng cơ bản, đổ xăng và chạy. Hồi đó cũng lọ mọ, la liếm khắp nơi mày mò thử dầu máy này, dầu máy nọ, cuối cùng thấy cũng chả khác khỉ gì so với đổ dầu 15W40 trong hãng, hồi đó mỗi lần vào thay dầu, bảo dưỡng chỉ mất khoảng quanh quanh 400k, chứ ko đắt đỏ như bây giờ :(; duy chỉ có 1 lần duy nhất tham rẻ, đổ dầu 20W50 thì xe ì thấy rõ, đi cố được hơn 1000km đành phải tháo ra, thay lại 15W40 :P, tưởng rẻ - hóa đắt!

Chỉnh sửa cuối:

nothinghd

Xe điện
5 năm, 12 vạn, kể ra em cũng chịu khó đánh bóng mặt đường phết :D.

Nói chung khi đi xe Hàn, nhất là các dòng xe cỏ kiểu CR sẽ luôn phải đối diện với những thắc mắc, hoặc định kiến kiểu xe Hàn mất giá nhanh lắm, nhanh tã lắm, hay hỏng vặt lắm, ko thể bền như Toy đi sà sã được :(...

Vậy sau 5 năm mưa nắng, sau 120.000km trên khắp các cung đường Bắc Nam, lê la sang cả Trung Lào, Thượng Lào... em Carens của em đã chứng tỏ mình như thế nào trước các định kiến trên???

Để em đi chụp tí hình CR của em hiện tại nhá :D

Xem nào, mái già 2011 so dáng với em teen 2015 :D

So mông mái già và em teen da trắng :P

Nội y vẫn nuột, dù là nỉ :)

Khoang lái...

Mặt taplo

Trần xe vẫn chưa nhuốm bụi :P

Khoang sau...

Khu vực hay bị thằng lái vầy vò

Trái tim em nó :x

Các cụ thấy sao ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

nhttt

Xe hơi
Nhiều cụ yêu xe, chăm sóc xe tợn. Em thì cứ nhảy lên là đi thôi. Hehe

nikexpress

Xe tăng
Tóm lại giờ bán xe nhiêu hả thým Na? Quảng cáo kinh toá >-)

SUBE

Xe đạp
Quá hay quá tuyệt vời, tiếp tục nữa đi thím....

Na ná Nadal

Xe buýt
Đầu tư quả rửa máy thế này... Em nghi lắm

nothinghd

Xe điện
TIẾP NÀO!!!

Sau 5 năm, 12v, nói thế nào nhỉ... em vẫn hài lòng với cr của em. Mọi thức vẫn ok, vẫn có thể tít 140km/h mà vẫn tự tin :).

Nhìn vào list đồ em đã thay, cũng có thể nói cr hay hỏng vặt. Tất nhiên đa phần các hư hỏng đó chưa đến mức cho em nằm đường, nhưng nó gây các tiếng động khó chịu, và cảm giác lái khó chịu. Một cách nào đó,nếu ông lái nặng tai và vô tâm, thì có thể cũng ko quá mất nhiều tiền để thay đồ...

30k km đầu tiên, 1 năm đầu tiên, ko có sự cố j khiến em phải vào hãng rạch mặt ăn vạ :). Qua ngưỡng đó chút, một loạt puly đầu máy bắt đầu khọt khẹt, ơn chúa, em vẫn đc bảo hành :D

Và đây là những mốc sửa chữa, thay đồ nhơn nhớn của xe em, theo trí nhớ còn sót lại :P

* 35k km:
thay dàn lốp đầu tiên. Em lắp bs 225/55/r17
Bảo hành: thay 2 vòng bi tỳ, bơm nước
Thay 1 lazang do phi vào vỉa, bị vỡ

*70k km
Thay giảm xóc bên phụ
Thay cụm căng đai
Thay cả loạt bi tỳ, puly
Thay 2 thanh giằng rotuyn trước
Thay cao su giảm chấn ở gầm
Thay ắc quy(gần 8v)

*110k km
Thay nốt giảm xóc bên lái
Thay cụm căng đai
Lại thêm 2 cái bi tỳ :(
Thay dàn lốp thứ 3,mit và về size nguyên bản
Thay tiếp 1 lazang do phát hiện 1 em hơi méo

115k km
Thay chuột cửa lái

120k km
Thay cảm biến ôxy
Thay cả loạt các cao su giảm chấn, cao su càng A

hoacvxd

Xe tăng
Hôm nọ thấy vác súng vào KGP, biết ngay có phóng sự.
Hỏi nhỏ chút, vụ này được tặng mấy thẻ khuyến mại vậy?

Na ná Nadal

Xe buýt
E mới có 7 vạn mà list đồ em thay cũng na ná cụ. Khác mỗi cái cụ thay lazang còn em thay càng A. E quên mất vụ bảo hành nhưng chắc hết lâu rồi

bariroin

Xe tải
Sau 5 ngày sử dụng Carens cũ mua lại, em thấy xe đi bị rất nhiều bệnh như đầm, êm, vận hành nuột, chống ồn tốt (trước em đi kia morning he he), lazang, lốp đẹp, gầm đủ cao, điều hoà mát, xăng ăn tạm ổn, tầm giá này thuộc loại NBR hờ hờ, khả năng xe nhiều bệnh quá nên tầm 3-5 mới xem có đổi ko, cố phấn đấu thời gian sử dụng bằng bác No, tý nữa thì đâm đầu mua Grand Livina...

hoacvxd

Xe tăng
Caren đi ngốn lốp kinh khủng, em đi 4 năm, 5 vạn ngốn 3 dàn lốp rồi. Ngoài ra chưa phải thay gì.

nothinghd

Xe điện
Sau 5 ngày sử dụng Carens cũ mua lại, em thấy xe đi bị rất nhiều bệnh như đầm, êm, vận hành nuột, chống ồn tốt (trước em đi kia morning he he), lazang, lốp đẹp, gầm đủ cao, điều hoà mát, xăng ăn tạm ổn, tầm giá này thuộc loại NBR hờ hờ, khả năng xe nhiều bệnh quá nên tầm 3-5 mới xem có đổi ko, cố phấn đấu thời gian sử dụng bằng bác No, tý nữa thì đâm đầu mua Grand Livina...
Cr đã xấu, gl còn xấu đau đớn hơn. Em thấy vậy :D

hoacvxd

Xe tăng
À, ắc quy cũng tốn dù đã lắp thêm cả cục ổn định điện áp, kéo dài tuổi thọ nhé.

Na ná Nadal

Xe buýt
Nhà em và họ hàng đi xe KIA rất nhiều, toàn xe rẻ tiền thôi. Có cậu em đi CX5 nữa vì nó bán xe TH mà. Túm lại là e cũng chỉ để ý loanh quanh KIA với Mazda thôi. Trải nghiệm các dòng KIA cỏ em hơi bị nắm chắc. E cũng hơi ngạc nhiên là tại sao Forte bán chạy và giữ giá hơn Kem. Nếu chỉ vì tiết kiệm nhiên liệu thì 1 năm chênh nhau giỏi là 10tr chứ mấy, muỗi. E đã thử đi các loại xe trong thời gian dài nên cảm nhận của em ko sai đc. Túm lại e vưỡn thích cái Kem này

bariroin

Xe tải
Nhà em và họ hàng đi xe KIA rất nhiều, toàn xe rẻ tiền thôi. Có cậu em đi CX5 nữa vì nó bán xe TH mà. Túm lại là e cũng chỉ để ý loanh quanh KIA với Mazda thôi. Trải nghiệm các dòng KIA cỏ em hơi bị nắm chắc. E cũng hơi ngạc nhiên là tại sao Forte bán chạy và giữ giá hơn Kem. Nếu chỉ vì tiết kiệm nhiên liệu thì 1 năm chênh nhau giỏi là 10tr chứ mấy, muỗi. E đã thử đi các loại xe trong thời gian dài nên cảm nhận của em ko sai đc. Túm lại e vưỡn thích cái Kem này
Xe lởm quá, bán rẻ bèo, thôi giữ lại đi 5 năm vữa vậy hờ hờ

longoil

Xe đạp
Ngoài việc hơi ồn thì CR là ok về mọi thứ, e cũng ủn cho cụ vụ này, e CR của em 2010 mà quá ok luôn