[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
THAY LỜI TỰA

Thưa cccm!

Ai cũng có một thời tuổi trẻ sôi nổi, ngập tràn ước mơ với bao khát vọng về con đường phía trước.
Tuổi trẻ là quãng thời gian đẹp nhất của cuộc đời mỗi con người, là thời điểm chúng ta chập chững bước vào đời với sự háo hức, mộng mơ về tương lai - cái tuổi nhìn thế giới qua lăng kính màu hồng và bước lên chỉ theo con đường thẳng :)
Có thành công, có vấp ngã và chính những va đập của cuộc đời làm mỗi con người hoàn thiện hơn, trưởng thành hơn.

33 năm trước học xong phổ thông, cũng như bao bạn bè cùng trang lứa, em rời khỏi vòng tay bao bọc của gia đình để bước những bước vào đời và những bước đầu tiên của em là trong quân ngũ.
Thớt này em sẽ hồi tưởng lại gần 4 năm quân ngũ đó với biết bao kỷ niệm buồn vui đời lính đó.

Là hồi ký sau 1/3 thế kỷ, các sự kiện được chắp nối rời rạc nên mạch viết không thể nhanh; có những chi tiết không còn hoàn toàn chính xác nên nếu có nhầm lẫn rất mong các cụ các mợ lượng thứ và nhắc nhở em

Em cũng xin có lời trước: em viết hồi ký về một phần tuổi trẻ của mình, không viết tiểu thuyết hay truyện nhiều kỳ để phục vụ người đọc, vậy cụ/mợ nào muốn xem thì em trân trọng mời vào thớt chia sẻ và góp ý với em; còn ai thấy em viết dở, viết chậm thì có bỏ qua, không xem nữa.
Do vừa viết vừa phải suy nghĩ, kiểm tra xác minh tư liệu trong khi vẫn phải kiếm cơm hàng ngày, rồi còn vấn đề sức khoẻ, các nghĩa vụ với gia đình, họ hàng, cộng đồng, xã hôi nên chắc chắn tốc độ ra bài chậm, vậy mong cccm không còm hối thúc viết nhanh; không chê táo; không doạ vang em nhé, vì như thế chẳng làm em viết nhanh được đâu mà có khi ngược lại đấy :))

Bây giờ, mời cccm đón đọc Phần I: Nhập Trường

LeTai1979

Racing Boy
Em làm căn xem hồi ký.

quangsot

Racing Boy
Em ngồi ngay ngắn hóng xem hồi ký của Cụ :D

hauyenhd

Xe container
Tính ra năm nay cụ 50 rồi cơ à. E đặt 1 chỗ xem hồi ký=D>

Phần I: Nhập Trường
1. Chờ đợi
Tháng 10.1986 kéo dài lê thê, bạn bè đa số đã nhập học từ tháng 9 và lác đác có thư về, nghe chúng nó kể cuộc sống thoát ly khỏi gia đình, về những người bạn mới mà thèm.
Cứ mỗi đứa bạn lên trường là em lại thấy buồn bởi đã quen với nếp hàng tối cả nhóm tụ tập đạp xe khắp cái thị xã Hải Dương nhỏ bé rồi, giờ vắng 1 đứa là cảm giác trốn vắng len lỏi khắp những đứa còn lại
Giữa tháng 10 thì có Giấy báo: 25.11.1986 có mặt tại trường Nghiệp vụ Cảnh vệ tại huyện Tam Đảo, tỉnh Vĩnh Phú, sẽ có xe của CA tỉnh đưa lên tận nơi. Học viên chuẩn bị abc...xyz

Vậy là có hơn một tháng chuẩn bị - quá ngon rồi :)

Chậm quá, vang phát ;))
Viết không nhanh em xì lốp, tháo bánh tịch thu bằng lái của cụ :))
Em xợ toá nên tiếp đơi =))

Do đã tham gia công tác đoàn phường vào các dịp hè những năm học PTTH nên thủ tục giấy tờ em làm rất nhanh.
Khi cắt giấy tờ ở địa phương, anh Bí thư Đảng uỷ và chị Chủ tịch có nói: Nếu Hưng không đi vào ngành Công an thì địa phương sẽ giữ lại để phát triển cán bộ nguồn, em cứ suy nghĩ cho kỹ nhé!
Anh bí thư đoàn phường làm ngay một câu: chú là đoàn viên ưu tú, ở lại địa phương sẽ kết nạp nhanh thôi :)
Anh Công an khu vực: Em đi nhé, giữ sức khoẻ và tuân thủ kỷ luật cho tốt.

Cảm ơn thịnh tình của các anh các chị, nhưng cái háo hức "đi thoát ly" vào môi trường mới đã chiến thắng tất cả, em đi theo con đường của em đây

Zai nắng

Xe điện
E làm căn t1 hóng cùng cc

bmsc

Xe đạp
Em đặt chỗ hóng chuyện.

thinhduybao

Xe điện
Em cũng hóng chuyện lão Hưng, tầm 50 -51 tuổi , làm nghề bán rượu , kể chuyện xưa :))

STARIUS

Xe buýt
Đã đặt chỗ, đề nghị cụ soạn trên word trước rồi copy sang cho được nhiều và nhanh, em vừa đọc loáng tý là hết rồi.

Tháng 11 cuối thu đầu đông
Nửa tháng 11 trôi nhanh, em kịp tìm hiểu cùng nhập trường với em đợt này là thằng Trong Anh, cùng học trường Hồng Quang với em, vậy là cả trường chỉ có 2 thằng vào trường này.
Qua thư bạn bè, thấy nói trên các trường công an, quân đội rèn luyện sức khoẻ ghê lắm, em cũng nghĩ mình nên rèn luyện trước
Vậy là sáng dạy sớm tập thể dục xong chạy bộ chừng 1km hoặc đi đá bóng rồi về tắm nước lạnh. Một hôm mẹ em bắt gặp em tắm nước lạnh, me kêu ầm lên. Chả là lúc bé em hay bị viêm phế quản, cứ hơi nhiễm lạnh là bị nên mẹ em rất lo; Bố em thấy tiếng mẹ em bèn xuống xem em thế nào, thế là em bị lôi lên nghe một bài giảng giải dài như tờ Báo nhân dân về việc giữ gìn sức khoẻ.
Bố chốt: mày ốm thì không trường nào họ nhận đâu. Sợ xanh mắt :))

Cảm ơn cccm đã vào thớt
Em nghĩ đâu viết đấy, rồi sẽ đến lúc em nghỉ vài tuần để gõ vào word, sau đó cóp pết vào đây :))