[Funland] Hỏi nghiêm túc: Tại sao trẻ em sinh ra trong gia đình có điều kiện tốt dễ thành công hơn?

Roll-royce

Xe máy
Thực sự đây là 1 câu hỏi mà không thể có 1 câu trả lời chính xác được ? Vì sao? vì bản thân trong câu hỏi nó đã có những thứ không thể cắt nghĩa chính xác được.
- Thành công: => Thành công ở góc độ nào? thể chất? học tập, tư duy? nghề nghiệp? thăng tiến?
Suy cho cùng cái gì nó cũng có tỷ lệ, khi không có số liệu, ko có phân tích số liệu thì việc nhét chữ kiểu này cũng sẽ không bao giờ có hồi kết
- Còn quan điểm cá nhân của E là như sau: Cố gắng quan tâm, lo lắng và chu cấp cho con cái ( trẻ em) vừa và đủ... để nó có xuất phát điểm không thấp. ( vì nếu để nó lùi vạch xuất phát quá xa, nó sẽ mất nhiều time hơn trong cuộc đời của nó). Còn nó chạy được xa hay ko? nhanh hay không? nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác bao gồm: tố chất của đứa trẻ, gia đình, môi trường, xã hội ...

Mzc

Xe điện
Nếu k vậy thì các cụ vất vả cày cuốc cho con được cuộc sống tốt đẹp để làm gì

tonytony123

Xe máy
Điều kiện tốt về kinh tế và giáo dục là nền tảng tốt rồi mợ. Có được sự dẫn dắt và tiếp cận 1 cách vô tình hoặc chủ ý ngay từ nhỏ, nên ít nhiều sẽ có nền tảng và góc nhìn tốt hơn. Ngoài ra, thì e thấy nhà có đk để có thể bắt đầu lại nếu có chưa đúng thì sẽ đỡ hơn nhà k có đk rất nhiều

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ông ta vẫn được gọi là triệu phú chứ. Tên gọi ông ta là gì nó không nói lên việc ông ta thành công hay thất bại so với cái nền tảng của ông ta.
Nhưng ông ta dù có 7 tỷ, nhiều hơn ông kia 2 tỷ thì cũng không được coi là thành công, thậm chí đó là thất bại. Còn với ông kia chỉ có 5 tỷ, thậm chí 5 triệu, ấy cũng là thành công.

Ví dụ dễ hiểu hơn, một cậu học sinh trường làng, đỗ ĐH tầm trung, ấy có thể gọi là thành công; nhưng một cô học sinh trường Ams đỗ ĐHY hoặc Ngoại thương (nhưng trường hot hiện tại) là thất bại. Với một cậu khác, đỗ trường cao đẳng nào đó thì đã là thành công.

hay ví dụ với một nhà thực tế là, con ông nông dân, giờ cũng 30 tuổi mà có công ăn việc làm thu nhập 5 chục triệu mỗi tháng, ấy là thành công. Nếu đi làm ở vị trí phó giám đốc công ty cỡ vứa ấy là quá thành công, cả làng nở mũi. Nhưng con ông Vượng, con ông Hiển, cũng 30 tuổi mà chưa nắm bắt được việc quản lý công ty, ngân hàng, không biết cách quản lý hàng ngàn người; tạo ra doanh thu/lợi nhuận nuôi cả trăm thằng PGĐ kia... thì ấy là thất bại.

Lý luận của cụ nghe có vẻ AQ quá. Tương tự kiểu thua trong thế thắng đó. Em ví dụ thôi nhé triệu phú có nghĩa là tài sản phải có từ 1.000.0000 USD trở lên. Có nghĩa là nếu đã gọi là triệu phú thì phải đạt được tiêu chí đó. Một ông có tài sản là 500.000 USD nhưng vì xuất thân từ gia đình con nhà bình thường nên được coi là triệu phú. Ngược lại một ông có tài sản 5.000.000 USD nhưng xuất thân từ gia đình có điều kiện nên không được coi là triệu phú. Tư duy kiểu vậy nghe chừng không được ổn cho lắm.

Ngô Bảo Châu nói 1 câu về gia đình ông ấy rất hay, đại ý là cảm ơn gia đình đã tạo điều kiện để học, thời gian ở nước ngoài chỉ lo học mà không phải lo làm thêm để trang trải cuộc sống.

nhatthang

Xe tăng
Ông ta vẫn được gọi là triệu phú chứ. Tên gọi ông ta là gì nó không nói lên việc ông ta thành công hay thất bại so với cái nền tảng của ông ta.
Nhưng ông ta dù có 7 tỷ, nhiều hơn ông kia 2 tỷ thì cũng không được coi là thành công, thậm chí đó là thất bại. Còn với ông kia chỉ có 5 tỷ, thậm chí 5 triệu, ấy cũng là thành công.

Ví dụ dễ hiểu hơn, một cậu học sinh trường làng, đỗ ĐH tầm trung, ấy có thể gọi là thành công; nhưng một cô học sinh trường Ams đỗ ĐHY hoặc Ngoại thương (nhưng trường hot hiện tại) là thất bại. Với một cậu khác, đỗ trường cao đẳng nào đó thì đã là thành công.

hay ví dụ với một nhà thực tế là, con ông nông dân, giờ cũng 30 tuổi mà có công ăn việc làm thu nhập 5 chục triệu mỗi tháng, ấy là thành công. Nếu đi làm ở vị trí phó giám đốc công ty cỡ vứa ấy là quá thành công, cả làng nở mũi. Nhưng con ông Vượng, con ông Hiển, cũng 30 tuổi mà chưa nắm bắt được việc quản lý công ty, ngân hàng, không biết cách quản lý hàng ngàn người; tạo ra doanh thu/lợi nhuận nuôi cả trăm thằng PGĐ kia... thì ấy là thất bại.
Vậy em và cụ quan điểm khác nhau hoàn toàn rồi. Theo cụ thì thành công có nhiều cách để xác định. Còn với em thành công chỉ có 1 cách duy nhất thôi. Theo em đơn giản thôi đỗ ĐHY chắc chắn là thành công hơn so với đỗ đại học tầm trung cho dù xuất phát điểm của cô/cậu học sinh đó là gì. 1 tý chắc chắn là lớn hơn 1 trăm triệu rồi vì đơn giản 1 tỷ sẽ làm được nhiều việc hơn 1 trăm triệu.

fadco

Xe container
Người giàu nhất nhì ba tư... trên bảng xếp hạng VN hình như đều con nhà nghèo ấy:))))

Joker Tiger

Xe tăng
Em hỏi hoàn toàn nghiêm túc ạ?

Sẽ có các ý kiến rằng thế nào là thành công, nếu thế thì sẽ là vô cùng nhưng cứ tạm bỏ qua ý đó, đại loại là dễ đạt thành tựu hơn, dễ đạt được trạng thái hạnh phúc hơn. Cũng tạm bỏ qua những thứ như quan hệ, quen biết, cất nhắc...

Em thì thấy có mấy ý thế này:

- Trẻ em sinh ra trong gia đình tốt được hưởng các chương trình giáo dục tốt hơn (phải trả nhiều tiền hơn để có được).

- Trẻ em sinh ra trong gia đình tốt được tư do lựa chọn thứ mình thích hơn, chứ không nhất định phải chạy theo thứ có khả năng cao nhất giúp mình kiếm được nhiều tiền. Mà theo thứ mình thích thì sẽ có đam mê, sẽ làm tới nơi tới chốn và dễ đạt thành công.

- Trẻ em sinh ra trong gia đình có điều kiện tốt sẽ có thái độ sống tốt hơn. Khi ít phải nghe những lời phàn nàn, cáu gắt, đổ lỗi, các em sẽ hướng tới những thứ tích cực hơn. Khi gặp vấn đề thay vì chán nản, đỗ lỗi các em sẽ tìm cách giải quyết vấn đề. Tư duy giải quyết vấn đề là tư duy của thành công.

Mời các cụ góp ý ạ.
Không kể các yếu tố kinh tế, thì yếu tố truyền thống, văn hoá gia đình, dòng họ ảnh hưởng lớn đến sự thành công của các thành viên. Đó là các tấm gương giáo dục mà trẻ nhìn vào ông bà, cha mẹ, anh chị và rộng hơn dòng tộc, quê hương để cố gắng, phấn đấu.
Cụ có thể thấy nhiều gia đình giàu có nhưng nền tảng không tốt (kiểu giàu xổi), không có tôn ti trật tự, con khinh cha, em khinh anh, vợ khinh chồng thì con cái cũng ít thành công hơn khi trưởng thành.

dacquan2004

Xe hơi
Em thấy trẻ em thế hệ cũ ( bây giờ toàn tầm U60 trở lên) thành công ( làm cán bộ) toàn là xuất thân từ bần cố nông, tức là nhà không có điều kiện

Được gửi từ iPhone 6 Plus - Otofun

hd-vt

Xe container
Em thấy, về đk thì cc Thủ là nhất. Mờ làm toa toa chạ thấy, vậy thì... chửa thành công. Chạ biệt cọa đụng không hè. :D

Chĩm111

Xe điện
Mợ cứ định nghĩa cho em 2 phát:
- Gia đình có điều kiện tốt
- Người thành công
Xong thì ngồi ngay ngắn em giảng cho.
Chuẩn ạ! Mợ thớt cứ bổ sung nội hàm của mấy cái cụm từ trên đã rồi mới có cơ sở để bàn.

Thế mới cần có chọn lọc tự nhiên đấu tranh sinh tồn để cạnh tranh truyền lại những cái tốt nhất cho thế hệ sau, chứ cào bằng đi xuống thì tự lụi rồi
Câu hỏi này e ko đánh giá là câu hỏi nghiêm túc mà là câu hỏi cực ngu
Giá mà cụ hỏi, con cái sinh ra trong gd nghèo khó thì có những thiệt thòi gì, và cần cải tạo khắc phục những gì để vươn lên
Em không quan tâm câu hỏi của thớt nhưng sẽ bóng bàn với các ý của bác :)

Chính xác là mọi sự phát triển đều trải qua quá trình chọn lọc tự nhiên, vì là chọn lóc tự nhiên nên chẳng ai biết được tiêu chí ở mỗi giai đoạn là như nào nên có thể, ở giai đoạn này thế này là hay, giỏi nhưng ở giai đoạn khác nó không còn như thế.

Chúng ta làm gì có cơ hội lựa chọn nơi mình sinh ra, chính vì thế ở mỗi hoàn cảnh mỗi vị trí sẽ có mỗi cách đón nhận, trải nghiệm cuộc sống khác nhau, làm gì có thước đo cho sự hạnh phúc. Cha mẹ nào cũng muốn đem tất cả mọi thứ tốt nhất cho con cái của mình nhưng một số ít cha mẹ thực sự hiểu và lắng nghe con cái mình. Cũng giống như chọn lọc tự nhiên, thứ cha mẹ thấy cần nhưng con cái nó đâu có muốn. Mỗi con người sẽ có một giá trị sống khác nhau, nên cách lựa chọn cuộc sống và giá trị của họ để tự họ trả lời. Miễn vui và lan tỏa niềm vui đó tới mọi người xung quanh là đc.

À, góp ý với bác chút. Có nhiều cái chưa biết người ta sẽ hỏi nên đừng mắng câu hỏi của người khác thế. Sợ nhất là ko dám hỏi thôi, còn đã dám hỏi thì ko ai ngu đâu :D

Mũi tên bạc

Xe container
Người ta hay dùng câu: con nhà nòi. Từ bé nó đã tiếp cận đủ mọi thứ r trong khi con nhà nghèo trưởng thành mới bắt đầu.

vingraux

Xe tăng
Trẻ em lớn lên thành công là do giáo dục, điều kiện kinh tế gia đình chỉ là yếu tố hỗ trợ. Bản thân yếu tố này cũng nhiều rủi ro lắm.
Sự giáo dục của gia đình là quan trọng, song nhà trường và bạn học, ý em nói đến môi trường học tập, cũng đóng vai trò đáng kể.

Sẽ là sai, khi đổ lỗi cho nhà trường nơi con mình học về những điều chưa ngoan, chưa tốt ở trẻ. Nhưng gia đình, nếu khả năng cho phép, có thể chọn môi trường học tập cho con mình.

Em hay để ý những vụ tùm lum nữ sinh oánh bạn, bắt bạn quỳ trong nhà vệ sinh, lột đồ bạn... tất cả đều xảy ra ở những môi trường học tập đại chúng: trường công loại xoàng, con cái nhà nghèo.

tieunhupha

Xe điện

Sẽ có các ý kiến rằng thế nào là thành công, nếu thế thì sẽ là vô cùng nhưng cứ tạm bỏ qua ý đó, đại loại là dễ đạt thành tựu hơn, dễ đạt được trạng thái hạnh phúc hơn. Cũng tạm bỏ qua những thứ như quan hệ, quen biết, cất nhắc...

- Trẻ em sinh ra trong gia đình tốt được hưởng các chương trình giáo dục tốt hơn (phải trả nhiều tiền hơn để có được).

- Trẻ em sinh ra trong gia đình tốt được tư do lựa chọn thứ mình thích hơn, chứ không nhất định phải chạy theo thứ có khả năng cao nhất giúp mình kiếm được nhiều tiền. Mà theo thứ mình thích thì sẽ có đam mê, sẽ làm tới nơi tới chốn và dễ đạt thành công.

- Trẻ em sinh ra trong gia đình có điều kiện tốt sẽ có thái độ sống tốt hơn. Khi ít phải nghe những lời phàn nàn, cáu gắt, đổ lỗi, các em sẽ hướng tới những thứ tích cực hơn. Khi gặp vấn đề thay vì chán nản, đỗ lỗi các em sẽ tìm cách giải quyết vấn đề. Tư duy giải quyết vấn đề là tư duy của thành công.

Mời các cụ góp ý ạ.
Cụ cùng chạy bộ mà họ đi giày Nike, Das...còn cụ chỉ có Thượng Đình thì cụ giỏi hơn hẳn thì sẽ thắng họ, còn ngang hoặc ko hơn mấy thì cụ thua. Vậy nên cụ hãy nhìn vào họ để phấn đấu mình cũng tạo cho con mình được cái vị thế bằng, thậm chí là hơn họ. Và nhìn vào những người phải chạy bộ bằng giày rách, dép lê, thậm chí là đi chân đất để cám ơn bố mẹ đã cho mình vị thế này.

nvk155

Xe điện

Mời các cụ góp ý ạ.
Còn tuỳ theo mỗi người một định nghĩa về “có điều kiện”, “thành công”. Ý của cụ hình như có mỗi chữ “tiền”. Cháu ko đồng ý với quan điểm đó.