[Funland] Hỏi ngu.ở tập thể hay cc bình dân đi xe sang

LaziCat

Xe container
Nói vui thôi chứ nhu cầu làm đẹp là chính đáng mà. Nhưng thực sự phải công nhận giới rất chi là giàu với giới tri thức uyên thâm tí họ không nặng nề bề ngoài. Điều này không đồng nghĩa với những người ăn mặc đẹp không phải là người rất giàu hay không trí thức.
Chuyện ăn mặc thì khó cụ ạ vì mỗi người mỗi gu, cũng như việc lựa chọn sở hữu nhiều bất động sản hay tiêu sản (xe sang) ấy :D. Quan trọng là phù hợp với hoàn cảnh, bối cảnh. Làm đẹp, mặc đẹp là tôn trọng người khác nhưng phải phù hợp ạ.

blacknumbers

Xe tải
E đi nhìu nơi,từ nhà ở xã hội,đến cc bình dân hay tập thể rất nhìu xe sang.tương đương căn hộ khá luôn.
Sao ko mua ở căn hộ khá,ở chỗ sướng và đi xe bình thường cũng đc
E dạng phèn ko nên chấp.
Nẻn hỏi ngu tí
Ở đấy thì giữ được xe sang đi.
Chuyển phát mất lộc, xe cỏ có khi còn không có mà đi đừng nói xe sang.
Ngay việc mới đặt vấn đề của cụ đã thể hiện ngay kết quả sẽ mất lộc thế nào rồi đó!

haidongtay

Xe điện
Sống ở đâu có lộc thì sống thôi, xe cộ là phương tiện đi lại.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Sống ở đâu có lộc thì sống thôi, xe cộ là phương tiện đi lại.
Ở đấy thì giữ được xe sang đi.
Chuyển phát mất lộc, xe cỏ có khi còn không có mà đi đừng nói xe sang.
Ngay việc mới đặt vấn đề của cụ đã thể hiện ngay kết quả sẽ mất lộc thế nào rồi đó!
Hỏi thật các cụ có biết "lộc" là cái gì không vậy? :-/
Rất nhiều cụ nói về ở nhà này "được lộc", rời đi là "mất lộc", không hiểu căn cứ vào đâu?
Chả lẽ lắm thằng mê tín kinh vậy à? :-/

Dân Tổ

Xe container
Hì hì, cái này nó cũng vô cùng ạ :))

Thằng ôn bạn em (học với nhau từ mẫu giáo) - giờ vợ chồng nó ở thuê căn CC giá thị trường 7 tỷ, 2 cái xe nhà nó đi 1 cái 14 tỷ 1 cái mới lấy gần Tết năm ngoái là 22 tỷ :))

Nó với vợ nó đều đang đi làm thuê cho bố mẹ nó :P Nhà bố mẹ nó thì lúc mua năm 2017 là 60 tỷ :))

haidongtay

Xe điện
Rất nhiều cụ nói về ở nhà này "được lộc", rời đi là "mất lộc", không hiểu căn cứ vào đâu?
À "Chủ Nghĩa Duy Vật" và "Chủ Nghĩa Duy Tâm" luôn đối đầu nhau, thế nên giải thích thì cụ hiểu sao được "Lộc" là cái gì.
Cụ cứ biết đơn giản có Lộc là có Tiền, em xin hết ah.

Hung Phuc

Xe điện
Em cũng vinh dự đc gặp vài trường hợp nói như vậy, nhưng thực tế nói từ " lộc " cũng chỉ là biện hộ cho việc không có đk mua nhà to hơn. 😁

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
À "Chủ Nghĩa Duy Vật" và "Chủ Nghĩa Duy Tâm" luôn đối đầu nhau, thế nên giải thích thì cụ hiểu sao được "Lộc" là cái gì.
Cụ cứ biết đơn giản có Lộc là có Tiền, em xin hết ah.
Thế chứng tỏ các cụ cũng không hiểu gì mà nhét lộc vào mồm người ta. :))
"Buôn bán ở đây có lộc" còn ok, đây ở chung cư cũng lộc với lá.
Cụ thấy ai ở chung cư bảo nhà này có "lộc" lắm chưa? :)

Em cũng vinh dự đc gặp vài trường hợp nói như vậy, nhưng thực tế nói từ " lộc " cũng chỉ là biện hộ cho việc không có đk mua nhà to hơn. 😁
Ở cùng vị trí cái chung cư bình dân 30tr/m2, nhà đất chắc phải bỏ 200-300tr ra mất cụ nhỉ :))

haidongtay

Xe điện
Thế chứng tỏ các cụ cũng không hiểu gì mà nhét lộc vào mồm người ta. :))
"Buôn bán ở đây có lộc" còn ok, đây ở chung cư cũng lộc với lá.
Cụ thấy ai ở chung cư bảo nhà này có "lộc" lắm chưa? :)

Ở cùng vị trí cái chung cư bình dân 30tr/m2, nhà đất chắc phải bỏ 200-300tr ra mất cụ nhỉ :))
Ngược lại các cụ đi mua nhà xem hướng nhà, hướng đất, hướng bàn thờ, cúng nhập trạch để làm gì, mong muốn gia đình khoẻ mạnh, ăn nên làm ra chả lẽ là điều vô lý?
Lúc nào không còn hướng nhà hướng đất hướng bàn thờ thì lúc đó tự dưng sẽ không có khái niệm Lộc, đó gọi là "Vô Thần"
Vì thế giải thích nó khó lắm cụ ei, mà để rõ nhất thì cụ nên google cho nhanh.

minhhai985

Xe lăn
toàn các cụ bạn giầu, hàng xóm giàu, còn các cụ khiêm tốn quá :D

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Ngược lại các cụ đi mua nhà xem hướng nhà, hướng đất, hướng bàn thờ, cúng nhập trạch để làm gì, mong muốn gia đình khoẻ mạnh, ăn nên làm ra chả lẽ là điều vô lý?
Lúc nào không còn hướng nhà hướng đất hướng bàn thờ thì lúc đó tự dưng sẽ không có khái niệm Lộc, đó gọi là "Vô Thần"
Vì thế giải thích nó khó lắm cụ ei, mà để rõ nhất thì cụ nên google cho nhanh.
Em đoán cụ không ở chung cư, hầu hết người ở chung cư xem hướng ban công Nam/Đông Nam ở cho mát chứ ít ai xem hướng nhà, hướng... đất cả. Mà thực ra chung cư làm gì có hướng đất, như nhà đất.

Còn cửa hàng, văn phòng thường ở chỗ khác. Chỗ này mới cần 'lộc' chứ không phải chung cư cụ ạ :))

blacknumbers

Xe tải
Cũng chẳng biết giải thích sao nữa cái từ Lộc từ thời các cụ truyền lại.
Thôi thì tạm gọi là hiện tượng.
Và cái hiện tượng này không giải thích được bằng khoa học nên nó cứ tồn tại khách quan.
Nếu cụ cho là mê tín cũng được nhưng hiện tượng nó xảy ra như thế và họ thấy đang được lợi. Còn thay đổi để không mang tiếng mê tín thị họ lại thấy thiệt hại.
Vậy thà họ chọn mê tín mà được lợi vẫn hơn chứ phỏng cụ?

haidongtay

Xe điện
Em đoán cụ không ở chung cư, hầu hết người ở chung cư xem hướng ban công Nam/Đông Nam ở cho mát chứ ít ai xem hướng nhà, hướng... đất cả. Mà thực ra chung cư làm gì có hướng đất, như nhà đất.

Còn cửa hàng, văn phòng thường ở chỗ khác. Chỗ này mới cần 'lộc' chứ không phải chung cư cụ ạ :))
Hướng bàn thờ cụ ei, nếu không chọn được thì xem hướng để đătj bàn thờ, nhà quan trọng là hướng cửa, nhiều người vẫn chọn đó cụ.

Bambi2018

Xe đạp
Cũng chẳng biết giải thích sao nữa cái từ Lộc từ thời các cụ truyền lại.
Thôi thì tạm gọi là hiện tượng.
Và cái hiện tượng này không giải thích được bằng khoa học nên nó cứ tồn tại khách quan.
Nếu cụ cho là mê tín cũng được nhưng hiện tượng nó xảy ra như thế và họ thấy đang được lợi. Còn thay đổi để không mang tiếng mê tín thị họ lại thấy thiệt hại.
Vậy thà họ chọn mê tín mà được lợi vẫn hơn chứ phỏng cụ?
M cũng nghe nhiều người nói thế, có ng chuyển từ chung cư xuống nhà đất đc mấy tháng mà xảy ra liên tiếp các sự việc, có thể nó là sự trùng hợp nhưng mà lúc đó sẽ nghĩ giá như chưa đổi nhà

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ quá lời, vc em làm công ăn lương thu nhập ổn định, không giàu như các cụ đi buôn đất :D nhưng cs êm đềm không lúc nào lo thiếu tiền :)

Bạn em hoàn cảnh hơi đặc biệt (trong kinh nghiệm sống của em). Obn bạn ấy là người phố cổ, bạn ấy lớn lên ăn sung mặc sướng cho đến lớp 2 thì chuyển về khu nhà em (không thuộc 4 quận nội thành). Về khu đó chị em bạn ấy lúc nào cũng có đồ chơi đẹp nhất, mới nhất (em còn chả bao giờ có đồ chơi) cho đến năm em lớp 7, bố mẹ bạn ấy bị bắt vì buôn bán ma túy.

Em nghĩ tính cách, cách tiêu tiền đâu đó cũng có hình thành một ít từ gia đình, từ thói quen hoàn cảnh trước đây, nghĩa là có cả yếu tố kinh tế lẫn không-kinh-tế.

Đoán giàu nghèo qua nhà xe chưa chắc đã đúng, có đúng cũng không giúp nhiều cho việc có muốn nói chuyện với người ta hay không :) Em đoán một số cụ muốn đánh giá là vì muốn tính xem "nó có giàu hơn mình không". Em hết quan tâm đến câu hỏi đấy lâu rồi, không phải vì em giàu (em bt ạ), mà vì nó vô bổ thôi :)
Em nói vui thôi mợ, không có ý gì đâu.

captain81

Xe tải
Chuyện bình thường, họ đã ở đấy từ lúc còn khó khăn, sau này giàu lên nhưng chưa muốn chuyển chỗ ở do con cái học hành, bạn bè, gia đình nội ngoại cùng khu. Nhiều vấn đề khác nữa, đối với người ta chỗ ở vẫn đáp ứng được nhu cầu thì cũng không cần thiết nhiều tiền để mua nhà mới làm gì. Xe cộ thì nhiều khi còn do đam mê nữa.

Được gửi từ from captain - Otofun

raisomoon

Xe tăng
Chuyện bình thường, họ đã ở đấy từ lúc còn khó khăn, sau này giàu lên nhưng chưa muốn chuyển chỗ ở do con cái học hành, bạn bè, gia đình nội ngoại cùng khu. Nhiều vấn đề khác nữa, đối với người ta chỗ ở vẫn đáp ứng được nhu cầu thì cũng không cần thiết nhiều tiền để mua nhà mới làm gì. Xe cộ thì nhiều khi còn do đam mê nữa.

Được gửi từ from captain - Otofun
Chắc đấy ko phải đối tượng mà chủ thớt muốn nói tới đâu.
Nhưng đúng là có 1 dạng như cụ nói vậy, vẫn ở căn CC cũ hơn chục năm(mua gộp 2 căn thành 150-200m), chỉ vì nó gần vp cty(cty riêng) xe cộ vài cái cũng ko đáng kể so tới tsan của họ. Còn nhà đất chỗ khác cũng có nhưng chắc chỉ kỳ vọng giữ tsan hoặc đầu tư vì ở cũng ko tiện cho cviec vì nó xa cty hoặc nội ngoại hay trường học của trẻ con. Nhưng e biết 2 trường hợp như này thì 2-3 cái xe mà họ có thường phục vụ mấy nhu cầu khác nhau của họ chứ cũng ko hẳn là xe sang(3 tỷ quay đầu)

Người giàu sang sống trong những căn nhà phân lô 50m2 =))
Ở Việt Nam vẫn chưa có tầng lớp giàu sang đúng nghĩa theo chuẩn quốc tế.

Duc Sang

Xe container
Chỉ là sở thích khác nhau mà thôi. Có ông ở nhà rất tuềnh toàng mà sắm hẳn bộ âm thanh hơn tỷ. Có ông đất đai mênh mông nhưng vẫn ở nhà bé tẹo trong hẻm bé tý.

Chỉnh sửa cuối: