[Funland] Hỏi ngu tí - Sao trẻ con phải viết bút mực?

kid6256

Xe hơi
Sorry các cụ e đào mộ phát.
E mua cho thằng con e 2 cái bút, Kim Thành với Hồng Hà, cái Hồng Hà còn có cả ống mực rời gắn vào, như bút xịn. Mà sao cả hai cái đều như c.. ứt
Viết được vài chữ là ko xuống mực nữa, dù e đã vẩy, rửa nước nóng ngòi bút...
Liệu mua bút Nhật có tốt hơn ko, mực đều hơn ko và là loại nào, cc tư vấn giúp e phát.
Tks

Anhduc73

Xe buýt
Cu nhà em đi học cấp 1 phải viết bút mực tím. Nói chung là khá bẩn tay, bẩn vở, khó viết (cần dùng lực nhiều nên trẻ con dễ mỏi tay) và không viết nhanh được. Em hỏi ngu tí trước thì khác giờ thì chữ viết rõ ràng là ồn rồi không quá cầu kỳ nép thanh nét đậm, vậy sao chương trình giáo dục không cho các cháu viết các loại bút nhẹ nhàng dễ viết như bút dạ kim... hoặc đơn giản hơn là thích gì viết nấy cho thoải mái nhỉ
VD em thấy bút mực của Nhật rất dễ viết nhưng trường con em cô không cho dùng chỉ được dùng bút mực viết mực tím Hồng Hà thôi.
Em đang thất nghiệp mùa covid nên phải ở nhà dạy con để vợ nuôi nên tủi nhục lắm rồi các cụ giúp được thì giúp đừng gach đá em nhé.
Mời cụ nghe bài này thì sẽ rõ tại sao phải viết bút mực:

MEC V6

Xe điện
Cu nhà em đi học cấp 1 phải viết bút mực tím. Nói chung là khá bẩn tay, bẩn vở, khó viết (cần dùng lực nhiều nên trẻ con dễ mỏi tay) và không viết nhanh được. Em hỏi ngu tí trước thì khác giờ thì chữ viết rõ ràng là ồn rồi không quá cầu kỳ nép thanh nét đậm, vậy sao chương trình giáo dục không cho các cháu viết các loại bút nhẹ nhàng dễ viết như bút dạ kim... hoặc đơn giản hơn là thích gì viết nấy cho thoải mái nhỉ
VD em thấy bút mực của Nhật rất dễ viết nhưng trường con em cô không cho dùng chỉ được dùng bút mực viết mực tím Hồng Hà thôi.
Em đang thất nghiệp mùa covid nên phải ở nhà dạy con để vợ nuôi nên tủi nhục lắm rồi các cụ giúp được thì giúp đừng gach đá em nhé.
Để nắn chữ không bị ẩu

omerta77

Xe điện
E cho viết bút mực Nhật vừa nhẹ, vừa đẹp, sạch, bền. Mỗi tội đắt vì F1 suốt ngày làm rơi mà lại ko thay được ngòi. Được cái nếu rơi nhẹ ngòi hơi cong vẫn viết bình thường

cadilac30

Xe tăng
Em ngày xưa lớp 5 lên đến lớp nhất viết bút mực ngòi là tre có khi ngòi bầu, mực tím chấm bình
Lên trung học thì bút pilot paker bút bic mà chữ không đẹp gì, nhưng không như gà bới
Khi không đi học nữa tự nhiên đang cầm cái thiệp cưới thấy chữ nó đẹp đẹp, vớ cây bút viết thử là được luôn, chả phải rèn gì cả, trong 1 buổi là em viết đẹp luôn
Hồi ấy chưa có in iếc gì nên viết chữ đẹp cũng có nhiều cái hay
Em viết thư tình không cô nào xé hết, có cô hơn 50 năm vẫn còn giữ !!!!
Chép nhạc giùm, ăn hút mệt thở ,còn được nắm tay ngưỡng mộ nữa 😍
Những tập nhạc em làm sơ ý là mất luôn !!!!
Viết bằng khen giấy khen cũng vui lắm
Cay nhất là khi em đi cải tạo, làm thư ký ,viết danh sách, mấy con khỉ quản giáo nó đọc khó quá, nó chửi như 🐶 sau phải viết lại bằng chữ in cho nó
Qua tới mẽo bạn con em nó không tin là em viết chữ này
Viết luôn cả cho tụi mẽo, mắt tròn mắt dẹt luôn
Giờ tay run không còn rồng lộn 🐉như xưa cơ mà vẫn có nét lắm, ai mà đã từng đọc chữ em viết, thì bao lâu rồi khi nhìn thấy lại cũng nhận ra ngay ,nó có nét riêng của em
Con em,em dạy nó viết cũng ok nhưng chỉ hơn 1 năm không ngó tới là lại xấu như của !!!!!!!
Ăn thua mình thôi ạ .nhưng thật sự viết bút mực và giây tập học sinh olympic ngày xưa là đẹp nhất

thngaylangthang

Xe ngựa
Xưa hồi em cấp 1 lúc đi học là xách theo 1 lọ mực, đến lớp là thả vào cái lỗ tròn trên bàn (bàn học còn vát xuống cơ) rồi dùng bút, thực ra là cái cán bút lắp thêm ngòi chấm mực mà viết :D
Sau thì bút bơm mực, hôm nào quên bơm mực thì hò nhau tiếp máu, xong về phải tự rửa bút không có chết mực :)) lúc nào có đứa trong lớp cầm mẩu mai mực tới là thi nhau chọc vào cho trơn ngòi :P viết gai quá là bọn con trai lại hò hét đi giựt tóc bọn con gái để lướt qua ngòi bút cho trơn :D
1 bầu trời kỷ niệm mang đầy màu sắc lem nhem của bút mực =))
Lại nhớ thời vỡ ruột, em muốn theo cô mãi học vỡ lòng :)

thngaylangthang

Xe ngựa
Em ngày xưa lớp 5 lên đến lớp nhất viết bút mực ngòi là tre có khi ngòi bầu, mực tím chấm bình
Lên trung học thì bút pilot paker bút bic mà chữ không đẹp gì, nhưng không như gà bới
Khi không đi học nữa tự nhiên đang cầm cái thiệp cưới thấy chữ nó đẹp đẹp, vớ cây bút viết thử là được luôn, chả phải rèn gì cả, trong 1 buổi là em viết đẹp luôn
Hồi ấy chưa có in iếc gì nên viết chữ đẹp cũng có nhiều cái hay
Em viết thư tình không cô nào xé hết, có cô hơn 50 năm vẫn còn giữ !!!!
Chép nhạc giùm, ăn hút mệt thở ,còn được nắm tay ngưỡng mộ nữa 😍
Những tập nhạc em làm sơ ý là mất luôn !!!!
Viết bằng khen giấy khen cũng vui lắm
Cay nhất là khi em đi cải tạo, làm thư ký ,viết danh sách, mấy con khỉ quản giáo nó đọc khó quá, nó chửi như 🐶 sau phải viết lại bằng chữ in cho nó
Qua tới mẽo bạn con em nó không tin là em viết chữ này
Viết luôn cả cho tụi mẽo, mắt tròn mắt dẹt luôn
Giờ tay run không còn rồng lộn 🐉như xưa cơ mà vẫn có nét lắm, ai mà đã từng đọc chữ em viết, thì bao lâu rồi khi nhìn thấy lại cũng nhận ra ngay ,nó có nét riêng của em
Con em,em dạy nó viết cũng ok nhưng chỉ hơn 1 năm không ngó tới là lại xấu như của !!!!!!!
Ăn thua mình thôi ạ .nhưng thật sự viết bút mực và giây tập học sinh olympic ngày xưa là đẹp nhất
Cụ được học trong miền nam dưới mái trường khác với miền bắc khi đó nhỉ :)

Gatrongthien

Xe buýt
Em có bạn gái học cùng lớp ngày xưa viết chữ đẹp lắm, được cô giáo khen. Giờ thì bạn ý mở cửa hàng bán bún ngan, biển hiệu quán bún chữ vẫn rất đẹp.
Còn thằng bạn em chữ xấu bị chọn vào trường y, chữ nó giờ xấu hơn xưa.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Kể ra em thấy mình cẩn thận từ bé, viết bút mực, bơm mực ngày xưa rất ít khi để dây ra tay, giờ nhìn mấy đứa cháu tay lúc nào cũng loang lổ mực tím ghê quá.

Dispatcher

Xe tăng
e ko hiểu BS Âu Mỹ ntn chứ chữ BS Nhật cũng xấu kinh dị :))
Chắc là các nước như nhau, BS học nhiều nên viết ngoáy:D
Chữ bác sĩ xấu là để biên toa thuốc không ai đọc được ngoài bác sĩ, y tá của bác sĩ và nhà thuốc của bác sĩ hehe. Code thuốc đó mà, các cụ đọc được toa thuốc hết thì tự đi mua hết bác sĩ buôn bán gì nữa.

Dispatcher

Xe tăng
Em nhớ thời đó em xài bút mực Hero (loại xanh lá đậm, đỏ đậm) nắp vàng. Bàn học có có lỗ tròn để để bình mực. Ruột bút mực hồi đó mềm, nằm trong cái ống sắt, bơm thì thì vào bóp bóp là nó lên mực vào ống.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
E mua cho thằng con e 2 cái bút, Kim Thành với Hồng Hà, cái Hồng Hà còn có cả ống mực rời gắn vào, như bút xịn. Mà sao cả hai cái đều như c.. ứt
Liệu mua bút Nhật có tốt hơn ko, mực đều hơn ko và là loại nào, cc tư vấn giúp e phát.
Tks
Dùng dao mỏng tách nhẹ đầu ngòi bút, cạo sâu cái rãnh ở lưng ruột gà (phần nhựa trong lòng ngòi bút) là ok !

Chỉnh sửa cuối:

Hien van

Xe tải
Xưa hồi em cấp 1 lúc đi học là xách theo 1 lọ mực, đến lớp là thả vào cái lỗ tròn trên bàn (bàn học còn vát xuống cơ) rồi dùng bút, thực ra là cái cán bút lắp thêm ngòi chấm mực mà viết :D
Sau thì bút bơm mực, hôm nào quên bơm mực thì hò nhau tiếp máu, xong về phải tự rửa bút không có chết mực :)) lúc nào có đứa trong lớp cầm mẩu mai mực tới là thi nhau chọc vào cho trơn ngòi :P viết gai quá là bọn con trai lại hò hét đi giựt tóc bọn con gái để lướt qua ngòi bút cho trơn :D
1 bầu trời kỷ niệm mang đầy màu sắc lem nhem của bút mực =))
Vâng, cụ nói e lại nhớ. Hộp mực hay để túi quần hoặc cặp học, mực bẩn khắp. Bạn nào học kém hay bị vụt thước vào tay,...

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Vì đứa có quyền nó ko muốn thay đổi, vậy thôi.

provtc

Xe container
Em nhớ thời đó em xài bút mực Hero (loại xanh lá đậm, đỏ đậm) nắp vàng. Bàn học có có lỗ tròn để để bình mực. Ruột bút mực hồi đó mềm, nằm trong cái ống sắt, bơm thì thì vào bóp bóp là nó lên mực vào ống.
Hero là cụ hiện đại rồi, trước em đi học toàn phải dùng bút mực loại chấm chấm, vở nét đậm nét nhạt, được cái trong lớp có cậu nào khéo tay dùng để vẽ hoa vẽ chim bồ câu đẹp phết.

kienvinh

Tháo bánh
Tks
Bút Kim Thành số 18, mực Queen pha loãng ra, 1 phần mực 2 phần nước.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bút mực có nét thanh nét đậm nên viết phải khéo léo, tinh tế. Rất tốt cho luyện kỹ năng cầm nắm, khéo léo của trẻ. Việc dây bẩn giúp trẻ ý thức được việc mình làm, rút kinh nghiệm để hoàn thiện hơn.
Cái gì cũng có lý do của nó cụ à

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nền giáo dục cần trả lời 3 câu hỏi:
Muốn trẻ em lớn lên đạt được những thành tựu gì?
Để đạt được những thành tựu đó cần làm những gì?
Để làm được những điều đó cần học những gì?

Việc tập viết bút mực hay học môn này, môn kia... nếu khớp với đáp án thì giữ không thì bỏ, thay thế