[Funland] Hỏi ngu tí - Sao trẻ con phải viết bút mực?

piston

Xe container
Tập bằng bút lông sau này mới chất, loại mấy ông viết thư tiếng pháp hay dùng :D

ok.

Xe tăng
Hỏi vớ vẩn.

Bác đưa cho trẻ cái bút hết mực của bác xem nó viết được không?

Binhass

Xe đạp
CÔCC đều có cổ phần cty bút, sách...

Ớt xanh

Xe điện
Bút mực dùng để luyện chữ vào giai đoạn đầu khi các cháu mới làm quen với chữ viết.
Quan trọng nhất theo em là loại bút dông (giông ) viết một đoạn phải chấm thêm mực, tạo khoảng trễ cho các cháu nắn nét lại vừa đỡ mỏi tay, nét thanh nét đậm nhìn rất có hồn.
Sau này có loại bút lá tre của Thiên Long em viết thấy rất ưng, không biết vì sao giờ không thấy nữa.
Còn mực tím theo em là do thói quen sản xuất, tiêu dùng thời xưa thôi, chẳng có quy định nào ngoài việc không dùng mực màu đỏ để viết bài.

qlevis

Xe điện
Cu nhà em đi học cấp 1 phải viết bút mực tím. Nói chung là khá bẩn tay, bẩn vở, khó viết (cần dùng lực nhiều nên trẻ con dễ mỏi tay) và không viết nhanh được. Em hỏi ngu tí trước thì khác giờ thì chữ viết rõ ràng là ồn rồi không quá cầu kỳ nép thanh nét đậm, vậy sao chương trình giáo dục không cho các cháu viết các loại bút nhẹ nhàng dễ viết như bút dạ kim... hoặc đơn giản hơn là thích gì viết nấy cho thoải mái nhỉ
VD em thấy bút mực của Nhật rất dễ viết nhưng trường con em cô không cho dùng chỉ được dùng bút mực viết mực tím Hồng Hà thôi.
Em đang thất nghiệp mùa covid nên phải ở nhà dạy con để vợ nuôi nên tủi nhục lắm rồi các cụ giúp được thì giúp đừng gach đá em nhé.
Viết bút máy mới rèn đc chữ cụ ạ. bé mà viết bút bi thì hỏng nét ngay. Em cũng bỏ bút bi để quay lại bút mực khá lâu r.

hatngonon

Xe buýt
Cháu thấy bút chì thì dễ gãy, bút mực thì khó viết và gây đau tay. Bút bi thì nét nhỏ và trơn quá. Tính đi tính lại dùng bút chì là chuẩn nhất. Dùng 2 năm luôn đê, lên lớp 3 là cứng tay rồi, chuyển sang bút bi là được. Bút mực nên cho vào viên bảo tàng hoặc dành cho lớp năng khiếu thư pháp.
Cháu đoán lâu rồi không đi học nên khả năng quên mất cảm giác viết bút mực rồi. Cụ nghĩ sao về các loại bút đắt nhất thế giới hiện nay? Đứng đầu là bút mực, vì nó là bút dễ viết nhất, bền nhất, và cho nét chữ đẹp nhất..
Không phải tự nhiên mà người ta chọn bút mực cho các con tập viết

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cu nhà em đi học cấp 1 phải viết bút mực tím. Nói chung là khá bẩn tay, bẩn vở, khó viết (cần dùng lực nhiều nên trẻ con dễ mỏi tay) và không viết nhanh được. Em hỏi ngu tí trước thì khác giờ thì chữ viết rõ ràng là ồn rồi không quá cầu kỳ nép thanh nét đậm, vậy sao chương trình giáo dục không cho các cháu viết các loại bút nhẹ nhàng dễ viết như bút dạ kim... hoặc đơn giản hơn là thích gì viết nấy cho thoải mái nhỉ
VD em thấy bút mực của Nhật rất dễ viết nhưng trường con em cô không cho dùng chỉ được dùng bút mực viết mực tím Hồng Hà thôi.
Em đang thất nghiệp mùa covid nên phải ở nhà dạy con để vợ nuôi nên tủi nhục lắm rồi các cụ giúp được thì giúp đừng gach đá em nhé.
Bút mực của Nhật dễ viết nhưng trẻ con cấp 1 bên Nhật toàn bộ dùng bút chì cụ nhé, ngoài ra dùng bút lông trong giờ luyện chữ.
Trẻ e mà viết bút bi mai sau lên làm bác sĩ hết:)9

Kiabuoisang

Xe container
Có phải ai cũng có đk viết bút Nhựt đâu; viết bút trong nước để ủng hộ hàng VN;
Ngoài ra, viết chậm để rèn chữ; nhà em các cháu cũng chỉ thích viết nhanh nên giờ mới lớp 4-5 mà chữ còn nát hơn chữ của em =)). Mẹ nó thì gào thét, em thì bảo là thôi bu nó ạ, chữ xấu sau lại làm lãnh đạo vì đa số thằng ngu sẽ làm lđ mà.

binhsu7273

Xe cút kít
Muốn có nét Thanh nét Đậm thì phải dùng Bút Mực thôi, trẻ thời nay sướng rồi. Được dùng Bút Máy, thời xưa nghĩ đến pha Mực đổ vào lọ xách đi là đã thấy cả 1 "Trời Mơ Ước". :):):)

tieunhilang

Xe điện
Bảo sao hôm qua thằng cu cạnh nhà em bị thằng cu đầu gấu xóm nó vả cho 2 bợp chỉ vì tội nó hỏi "mày tuổi gì mà nhìn đểu tao". Cu con nhanh nhảu "tuổi mực tím".
Cụ làm em nghĩ đến người yêu cũ của em, rất yêu màu tím nhưng 3 đời chồng rồi, yêu màu tím và ghét sự thuỷ chung

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
Muốn có nét Thanh nét Đậm thì phải dùng Bút Mực thôi, trẻ thời nay sướng rồi. Được dùng Bút Máy, thời xưa nghĩ đến pha Mực đổ vào lọ xách đi là đã thấy cả 1 "Trời Mơ Ước". :):):)
Bút em mà biên viết mực tóe tòe loe

Ớt xanh

Xe điện
Cháu đoán lâu rồi không đi học nên khả năng quên mất cảm giác viết bút mực rồi. Cụ nghĩ sao về các loại bút đắt nhất thế giới hiện nay? Đứng đầu là bút mực, vì nó là bút dễ viết nhất, bền nhất, và cho nét chữ đẹp nhất..
Không phải tự nhiên mà người ta chọn bút mực cho các con tập viết
Đúng là nét đẹp và ngòi bền bác ạ.
Nhưng đắt nhất thì phần nhiều do người ta đắp, nạm, gắn thêm các chi tiết mà chẳng có mấy liên quan tới chữ

truongsa1210

Xe buýt
Em đồng ý với bà mẹ. Đồng ý luôn với cụ chủ thớt. Miễn chữ biết đủ đọc được, sạch sẽ là được ko cần cứ phải bắt trẻ con è cổ ra viết chữ đẹp đúng chuẩn làm gì, bảo nét chữ nét người nhưng mấy cái lớp luyện chữ cứ bắt trẻ con viết chữ theo mẫu y hệt nhau, còn gì tính cách riêng?
Em vẫn cay mụ giáo lớp 1 đánh vào tay con em suốt vì con vào lớp 1 chưa học viết nên viết xấu (trong khi lúc đó con em đọc làu làu rồi), mãi sau chuyển trường con mới kể cho em.
Theo kinh nghiệm 1 người dạy vẽ và thích chơi, quan sát trẻ con thì em thấy bọn trẻ cứ đứa nào viết lách cẩn thận, chữ đẹp, chỉn chu thường kém sáng tạo hơn bọn viết ẩu, chữ xấu. Và bọn bị rèn chữ hay bị ám ảnh với sự hoàn hảo, dễ bị bệnh tâm lí hơn :)))
Vâng, tùy quan điểm từng người cụ ạ. Cụ có thể cho con cụ viết nguệch ngoạc cho nó sáng tạo.
Còn em đến giờ vẫn viết bút mực.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Không tự nhiên mà tuổi hs được gọi là tuổi mực tím :D
chả liên quan. ông thớt chắc ko kt b ài tập của con mỗi ngày.. ở lớp 1 mục luyện chữ có phần nét mỏng nét dày , bé cầm bút bi thì sao mà luyện

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, tùy quan điểm từng người cụ ạ. Cụ có thể cho con cụ viết nguệch ngoạc cho nó sáng tạo.
Còn em đến giờ vẫn viết bút mực.

xời ... :)) hay đang mùa dịch mod mở thớt thi viết chữ đẹp đi ... :D . e dự thi viết bằng 2 tay luôn . viêt nét thẳng nét nghiêng luôn..:))

Moriarty

Xe container
Bút mực của Nhật dễ viết nhưng trẻ con cấp 1 bên Nhật toàn bộ dùng bút chì cụ nhé, ngoài ra dùng bút lông trong giờ luyện chữ.
Trẻ e mà viết bút bi mai sau lên làm bác sĩ hết:)9
Thế lại sướng quá, con em mà học đc Y, làm bác sỹ thì thôi em xin nhường các cụ chữ đẹp hết.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thế lại sướng quá, con em mà học đc Y, làm bác sỹ thì thôi em xin nhường các cụ chữ đẹp hết.
e ko hiểu BS Âu Mỹ ntn chứ chữ BS Nhật cũng xấu kinh dị :))
Chắc là các nước như nhau, BS học nhiều nên viết ngoáy:D

xezace

Xe tăng
Em cũng có ý kiến như cụ vì sang đến cấp 2 thì lại bắt viết bút bi vì nếu viết bút mực thì không chép kịp các ý cô giáo đọc.

Tiger Hunter

Xe container
Bút bi phải viết đứng bút và tì đủ lực mới viết được. Trẻ con đang tập viết mà dùng nó sai tư thế sau quen ko sửa được