Thảo luận Hỏi nơi sửa chữa xe Fadil bị tai nạn tại Hà nội

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
cụ tranh luận làm gì, cái còm của em làm cho cụ ấy éo mở mồm ra cãi vào đâu được. Hiều biết thì có hạn, cứ tinh vi. ở đời nên học cái khiêm tốn trước đã. không nói ra thì thì ko ai biết là .....
Còm nào? Cụ toàn nói vớ vẩn chứ có tí dẫn chứng gì đâu? Em lại sợ cụ quá cơ..
:))

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt bị tai nạn và hỏng xe và hỏi chỗ chữa, cụ phang ngay một câu hỏi "Ở Vn không có bảo hiểm cũng chạy xe ra đường dc à các c" là cụ chưa hiểu biết đầy đủ về bảo hiểm ở VN (và cả trên thế giới rồi)
Bảo hiểm xe ô tô có 2 loại, 1 là trách nhiệm dân sự với bên thứ ba, cái này là cái bắt buộc để khi cụ đi ra đường mà gây tai nạn cho ai đó thì công ty bảo hiểm sẽ đứng ra đền. còn cái bảo hiểm vật chất xe (để khi tai nạn, va quệt thì được cty bhiem sửa chữa) là cái không bắt buộc, tùy vào chủ xe mua hay ko.

theo em biết, cái BH vật chất xe ko nơi nào trên thế giới bắt buộc cả; vì logic là tài sản của ông ông muốn sao thì tùy, ô bỏ tiền ra mua bảo hiểm thì khi xe bị tai nạn, ô sẽ được bồi thường xe mới hoặc chi phí sửa chữa xe. em chưa đi nhiều nước lắm, nhưng kể cả mỹ và canada cũng ko bắt buộc cái bảo hiểm vật chất xe, chỉ có cái bảo hiểm trách nhiệm dân sự với bên thứ ba là bắt buộc thôi. em cho rằng kể cả ở Đức cũng vậy thôi
Cụ giải thích toàn cái không đâu nhỉ? Cụ chủ xe nói là đen chưa kịp mua bảo hiểm và tôi hỏi lại vậy. CHứ như bên Đức này chẳng hạn tôi chưa thấy/biết 1 ai chỉ đóng bảo hiểm tai nạn cho xe khác mà không đóng cho xe mình.
:-o

haivu603122

Xe tải
Cụ giải thích toàn cái không đâu nhỉ? Cụ chủ xe nói là đen chưa kịp mua bảo hiểm và tôi hỏi lại vậy. CHứ như bên Đức này chẳng hạn tôi chưa thấy/biết 1 ai chỉ đóng bảo hiểm tai nạn cho xe khác mà không đóng cho xe mình.
:-o
thực sự hiểu biết của cụ rất chuối hoặc đọc hiểu của cụ có vấn đề lớn thật đấy. thôi thì mất công giải thích lần cuối cho cụ
- Bảo hiểm trách nhiệm với bên thứ ba (là cái mà cụ gọi là đóng bảo hiểm cho xe khác) là cái bắt buộc, vì lái xe là hoạt động gây rủi ro cho bên thứ ba tham gia giao thông thế nên luật của hầu hết các quốc gia trên thế giới đều bắt chủ xe phải mua bảo hiểm cho cái này, phòng khi cụ gây tai nạn cho ai đó mà cụ ko có khả năng bồi thường thì có cty bảo hiểm đứng ra chi trả
- Bảo hiểm vật chất xe (cái mà cụ gọi là đóng cho xe mình): đây là hình thức tự bảo vệ của chủ xe, khi có tai nạn, va quệt thì thay vì bỏ tiền túi của mình ra để sửa xe thì sẽ có các công ty bảo hiểm chịu trách nhiệm bồi hoàn chi phí sửa xe cho cụ (tất nhiên là nguyên nhân gây ra tai nạn, va quệt nó phải nằm trong phạm vi điều khoản được bảo hiểm. ). Đã nói là hình thức tự bảo vệ xe thì có thể chủ xe mua hoặc không mua. cụ biết là mấy nc như mẽo, ca, cái xe cũ chỉ có giá khoảng 3 -5kusd (em sinh viên nghèo, 2 lần mua xe thì 1 cái 1200 usd, cái là 2500) thì việc ko mua bảo hiểm cho xe là rất bình thường; vì nếu có được bồi thường chi phí sửa chữa thì nó cũng chỉ bồi thường tối đa bằng cái giá trị xe theo giá thị trường của xe cũ mà thôi. còn đối với người mua xe mới, trị giá vài chục K thì việc mua bảo hiểm cũng là cần thiết. Dân Việt kều em gặp bên đó, để nổ thì họ mua xe mới khá nhiều, vả lại, mua theo kiểu thế chấp, trả góp thì ngân hàng nó cũng bắt cụ phải mua khi nó cho vay để nó bảo vệ cái ts của nó.

Ở VN, chỉ có cái bh trách nhiệm với bên thứ ba là cái bắt buộc, mua xe mới khi đi đăng kiểm là đăng kiểm hỏi phải có cái này. ra đường c an hỏi giấy tờ mà ko có cái này thì cũng bị tính là lỗi và bị phạt đấy.
thế nên cụ hỏi cái câu trong bối cảnh chủ thớt hỏi chỗ sửa xe, nó chẳng ăn nhập gì cả hoặc bị các cụ khác mắng cho cũng ko oan.
anyway, cái cụ ko biết không có nghĩa là cụ đúng đâu ạ. Cái cần quan tâm là cái nào là bắt buộc và phải mua khi lái xe ra đường, cái ko bắt buộc mà mọi người đều mua thì cũng ko có gì là sai ở đây cả.

Chỉnh sửa cuối:

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
thực sự hiểu biết của cụ rất chuối hoặc đọc hiểu của cụ có vấn đề lớn thật đấy. thôi thì mất công giải thích lần cuối cho cụ
- Bảo hiểm trách nhiệm với bên thứ ba (là cái mà cụ gọi là đóng bảo hiểm cho xe khác) là cái bắt buộc, vì lái xe là hoạt động gây rủi ro cho bên thứ ba tham gia giao thông thế nên luật của hầu hết các quốc gia trên thế giới đều bắt chủ xe phải mua bảo hiểm cho cái này, phòng khi cụ gây tai nạn cho ai đó mà cụ ko có khả năng bồi thường thì có cty bảo hiểm đứng ra chi trả
- Bảo hiểm vật chất xe (cái mà cụ gọi là đóng cho xe mình): đây là hình thức tự bảo vệ của chủ xe, khi có tai nạn, va quệt thì thay vì bỏ tiền túi của mình ra để sửa xe thì sẽ có các công ty bảo hiểm chịu trách nhiệm bồi hoàn chi phí sửa xe cho cụ (tất nhiên là nguyên nhân gây ra tai nạn, va quệt nó phải nằm trong phạm vi điều khoản được bảo hiểm. ). Đã nói là hình thức tự bảo vệ xe thì có thể chủ xe mua hoặc không mua. cụ biết là mấy nc như mẽo, ca, cái xe cũ chỉ có giá khoảng 3 -5kusd (em sinh viên nghèo, 2 lần mua xe thì 1 cái 1200 usd, cái là 2500) thì việc ko mua bảo hiểm cho xe là rất bình thường; vì nếu có được bồi thường chi phí sửa chữa thì nó cũng chỉ bồi thường tối đa bằng cái giá trị xe theo giá thị trường của xe cũ mà thôi. còn đối với người mua xe mới, trị giá vài chục K thì việc mua bảo hiểm cũng là cần thiết. Dân Việt kều em gặp bên đó, để nổ thì họ mua xe mới khá nhiều, vả lại, mua theo kiểu thế chấp, trả góp thì ngân hàng nó cũng bắt cụ phải mua khi nó cho vay để nó bảo vệ cái ts của nó.

Ở VN, chỉ có cái bh trách nhiệm với bên thứ ba là cái bắt buộc, mua xe mới khi đi đăng kiểm là đăng kiểm hỏi phải có cái này. ra đường c an hỏi giấy tờ mà ko có cái này thì cũng bị tính là lỗi và bị phạt đấy.
thế nên cụ hỏi cái câu trong bối cảnh chủ thớt hỏi chỗ sửa xe, nó chẳng ăn nhập gì cả hoặc bị các cụ khác mắng cho cũng ko oan.
anyway, cái cụ ko biết không có nghĩa là cụ đúng đâu ạ. Cái cần quan tâm là cái nào là bắt buộc và phải mua khi lái xe ra đường, cái ko bắt buộc mà mọi người đều mua thì cũng ko có gì là sai ở đây cả.
Và nó liên quan gì đến cái tôi nói bao nhiêu trường hợp cứ tai nạn là nói: đen quá, chưa kịp mua bảo hiểm?
[-(

haivu603122

Xe tải
Và nó liên quan gì đến cái tôi nói bao nhiêu trường hợp cứ tai nạn là nói: đen quá, chưa kịp mua bảo hiểm?
[-(
bó tay với kiểu tranh luận vớ vẩn này. Cái câu đầu tiên cụ nói trong cái thớt này : Toàn những cụ chưa kịp mua bảo hiểm thì bị tai nạn nhỉ? Trùng hợp thật. Ở Vn không có bảo hiểm cũng chạy xe ra đường dc à các cụ?
toàn bộ cái trích dẫn mà tôi nói với cụ là ở đoạn bôi đen. đọc thế mà ko hiểu à, chán thật, hay là nói rồi mà ko hiểu mình nói cái gì, hay là mục đích khoe là đang ở tây.

Hiểu biết nó là cả một quá trình, không ai giỏi để cái gì cũng hiểu ngay được. nhưng ko thừa nhận mình hiểu ko đầy đủ để mà học hỏi thì cả đời chả khá lên được. thôi tiễn cụ

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
bó tay với kiểu tranh luận vớ vẩn này. Cái câu đầu tiên cụ nói trong cái thớt này : Toàn những cụ chưa kịp mua bảo hiểm thì bị tai nạn nhỉ? Trùng hợp thật. Ở Vn không có bảo hiểm cũng chạy xe ra đường dc à các cụ?
toàn bộ cái trích dẫn mà tôi nói với cụ là ở đoạn bôi đen. đọc thế mà ko hiểu à, chán thật, hay là nói rồi mà ko hiểu mình nói cái gì, hay là mục đích khoe là đang ở tây.

Hiểu biết nó là cả một quá trình, không ai giỏi để cái gì cũng hiểu ngay được. nhưng ko thừa nhận mình hiểu ko đầy đủ để mà học hỏi thì cả đời chả khá lên được. thôi tiễn cụ
Đó là 2 câu hỏi và tôi có dấu hỏi? Cụ không nhìn ra hay ngày xưa cụ chưa học chấm hỏi?
[-(

haivu603122

Xe tải
Bên Việt Nam không như Đức ,
Ngày xưa bên Đức em chạy xe sau gần 13 năm không va quyệt hay bị gì thì bảo hiểm của em còn có 45 % đóng nhẹ hều - 1 năm còn có vài trăm euro ,Mà xưa thì cũng phải bảo hiểm cả người rồi cụ , thế nó mới công bằng chứ , đương nhiên cụ biết đấy .bên Đức nghề bán bảo hiểm là nghề lừa lọc nhiều nhất - đi đâu chả dám khai em làm bảo hiểm
Nhưng bên Việt Nam thì mấy em non trẻ xênh gái dáng chuẩn mặt đẹp sexy lady ưỡn ngực ra mà khoe em làm bảo hiểm ! hỏi bảo hiểm nào , em bẩu em làm cho hãng nước ngoài anh ạ !!!nghe rất hài hước
còn Bên Vịt Nam em cũng chạy gần 10 năm nay năm nào cũng đóng như xe em có 1 loại gọi là
- Bảo hiểm bắt buộc - 943 ngàn ( bắt buộc phải có ra đường công an hỏi ko có là phạt rất nặng - nhưng nếu chỉ mua bảo hiểm nầy mà không mua thêm bảo hiểm thân vỏ thì khi va chạm cụ sẽ ko được đền bù gì sất , bất kể cụ đúng hay sai , nếu cụ đúng thì cứ túm ngay thằng va quyệt với mình mà bắt đền , nhưng lỡ cụ ko may gặp thằng đi xe máy nó đến ăn còn chả có thì coi như cụ đen tự mà đi làm xe và rút túi ra trả, ấy là vào trường hợp như cụ thớt ) chưa kể đôi khi đen hơn - va quyệt nặng nề xong nó đứng dậy vù xe chạy mất dạng , thế là toi , hoặc găp mấy chú ao hồ xăm trổ đầy người , vai vác bảo đao ,,,,,thì cụ chỉ còn cách gọi công an , mà gọi mãi chả đến , nhiều khi đã xảy ra chuyện rồi thì CA mới đến ghi ghi chép chép , hoặc đen hơn nữa thì gặp con nhà quan hoặc chính quan ( uống phê rồi ra đường vít ga đánh võng hổ báo các kiểu rồi đâm vào cụ , xe cụ đẹp , có giá trị thì cụ ....tự biết phải bảo vệ bản thân cụ trước đã ....thế nó mới hề ! không như Đức chỉ cần lấy số bảo hiểm của xe kia sau va chạm, vứt xe cho thằng định giá bảo hiểm , rồi quăng xe ra schrottplatz , hay ra hãng sửa nếu hư hỏng nhỏ là xong - Thậm chí cụ còn chả cần làm gì versicherung và abschleppdienst hoặc ADAC sẽ làm việc cần phải làm , cụ chỉ cần ra hãng lấy chiếc xe mới mà chạy thế thôi ,
còn nếu cụ mua bảo hiểm thân vỏ thì cũng tùy hãng , giá của em 1 năm đều đều khoảng 45 đến 53 triệu , cái này là tùy theo xe gì , giá cả ra sao
vài năm nay em đi không hề va quyệt gì nhưng bảo hiểm lại không hạ xuống mức đóng nộp bảo hiểm mà chỉ giảm gọi là vài trăm ngàn
tóm lại gần như bảo hiểm vollkasko hay teilekasko bên Đức thôi
chỉ là bên Đức cụ đã đóng Vollkasko thì cụ đâm thẳng vào gốc cây xong ra lấy xe mới về đi , còn bên Việt Nam thì nếu va chạm thật ( Ngoài ý muốn ) đến mức hỏng xe nặng mà xe chỉ khoảng 4, 5 tỷ thôi là cụ sẽ phải gặp công an ...dài dài mà chưa biết có được đền hay không
sau đó thì cụ cũng chuẩn bị goi Grab mà đi dài dài , bởi được vạ thì má cũng sưng mất rồi ! nếu cụ không có quan hệ , hoặc không chịu chung chi cho thằng bảo hiểm, và CSGT khi lỡ va chạm giao thông !
cụ giải thích khá tường tận, và lấy cả ví dụ bên Đức mà cụ ở bên Đức hiện tại ko hiểu thì em cũng bó tay
Phần lớn các nước phát triển đều có hệ thống data chung, theo dõi xe tai nạn và lỗi của người lái xe khá chi tiết và các hãng bh căn cứ vào đó để tính phí bảo hiểm. càng ít lỗi vi phạm, không va chạm thì phí bảo hiểm hàng năm đều hạ đáng kể. còn ko thì chỉ là những vi phạm luật giao thông nho nhỏ thôi (dù ko gây ra tai nạn, ko phát sinh bồi thường) nó đều tăng phí. và vì là hệ thống data chung của thị trường nên ko có chuyện ông chạy từ cty bh này sang cty bh khác để dấu lỗi và mua phí rẻ hơn .
Năm đầu tiên ở mẽo, em bị vi phạm 2 lỗi. 1 lỗi là đỗ vào chỗ lên xuống của người khuyết tật, 1 lỗi là ko nhường đường cho người đi bộ; khi mua mới bảo hiểm, cty bh nó nâng phí lên thêm khoảng gần 30%.
Cái vụ cụ nói về BH ở bên VN thì em thấy hơi cực đoan. các cty bh giờ họ cũng làm ăn khá tốt. nếu đúng lỗi bảo hiểm thì việc kéo xe vào gara để sc là ko vấn đề gì. ở vn thì tình trạng lợi dụng bh cũng khá nhiều và vì vậy với mỗi vụ bồi thường, các công ty bh cũng luôn đặt chế độ cảnh giác
VN cũng chưa có hệ thống data chung toàn thị trường, thế nên phí năm nào cũng như nhau; ông lái ẩu với ông lái cẩn thận như nhau hết

mustang1967

Đi bộ
Xe em bị tai nạn khá nặng, có vài bộ phận chưa biết phải xử lý thế nào. Ví dụ bị gãy thước lái, vỡ vỏ hộp số bằng đít chén uống nước...
Trên Web thấy báo giá hộp số là 141tr, em không biết thay vỏ hộp số có được không? hay phải thay toàn bộ,
Còn thước lái thì không thấy báo giá
Mang vào xưởng dịch vụ của Vin thì nhiều người bảo chỉ thay thế là chính, mà nếu làm thế thì tiền sửa có khi mua được cái xe mới.
Ở HN có chỗ nào sửa chữa và làm tốt không các bác ơi. Em đen quá, xe chưa kịp mua bảo hiểm thì bị
Hộp số cũ vỡ thế nào vậy ? thước lái gẫy thì phải thay rồi

buonduale

Xe tăng
Nếu vỡ vỏ đáy hộp số thì hàn vào vãn được cụ có thr chụp ảnh cho lên đây . Mọi người sẽ có cách giúp cụ , Còn thước lại dùng chung với Matit nen cũng ko đắt đâu