[Funland] Hội PHHS 2K5 Otofun

Poisoner

Xe tăng
Gà nhà em xét điểm SAT của ĐH Hà Nội nay báo trúng tuyển ngôn ngữ Anh
HANU em thấy lịch 8/7 mới công bố kết quả xét tuyển sớm mà gà nhà cụ đã nhận được thông báo trúng tuyển rồi ah?
Chúc mừng cụ và cháu!

mrs

Xe hơi
Ai cũng làm như cụ, mình cứ đk các trường gọi là tốp cao hơn làm nv1, còn trường đã đỗ để ở nv cao hơn khi biết kq trường con chọn nv1 ko đỗ thì ta đẩy các nv trên xuống, bộ gdđt cho thời gian để thay đổi nv rồi mới chốt mà
Vụ này mệt nhỉ, mình cũng đang căng đầu vụ này vì con chưa chốt trường thích.

Batman

Xe điện
Người OF
Học phí ngành này có cao ko cụ?
Dạ, em không rõ cụ ạ. Cháu nó đăng ký để hoàn thành giấc mơ đỗ Ngoại thương từ nhỏ thôi, giờ cháu có lựa chọn phù hợp hơn rồi, nên sẽ không nhập học ạ.

jobber

Xe tăng
Ftu năm nay phương thức 2 khoa thấp nhất điểm xét tuyển thẳng là bao nhiêu các cụ nhỉ? Cả Neu nữa hình như chưa công bố điểm xét tuyển thẳng Sat

xeruabo2

Xe điện
Gái nhà em chuyên Anh đang băn khoăn giữa 2 lựa chọn : FTU khoa CLC QTKD quốc tế / HVNG khoa Truyền thông Q.tế .Em xin tư vấn của các cụ để chốt hạ ạ ?

Hasu

Xe tải
F1 nhà em được báo trúng tuyển trường Bưu chính viễn thông rồi nhưng sắp tới đăng ký xét tuyển trên hệ thống của Bộ GD&ĐT, sắp xếp ngành đã trúng tuyển sớm thành nguyện vọng 3, nguyện vọng ưu tiên 1, 2 là trường khác. Trong trường hợp nguyện vọng 1&2 không đạt thì nguyện vọng 3 (đã trúng tuyển sớm) có chắc chắn còn suất trúng tuyển không các cụ/mợ nhỉ?
Có chắc chắn đỗ cụ ạ, kể cả cụ sắp xếp NV số 10 mà trượt 9 NV kia thì vẫn đỗ. Do các trường muốn các em chắc chắn vào nên tư vấn đặt NV1 vì sợ đỗ NV khác nên bỏ thôi. Còn nếu các NV phía trên trượt thì đến NV xét tuyển sớm sẽ đỗ.
"Lưu ý đó phải là những ngành các em đam mê thực sự, do đó, nếu các em còn băn khoăn thì có thể đăng ký xét tuyển bằng các phương thức khác cho phép, nhất là bằng điểm thi tốt nghiệp THPT theo thứ tự ưu tiên ngành mình yêu thích, phù hợp với năng lực của mình, đồng thời đặt nguyện vọng đã đủ điều kiện trúng tuyển sớm xuống bên dưới. Khi đó, nếu không trúng tuyển bằng phương thức xét điểm thi THPT chẳng hạn thì vẫn đảm bảo việc thí sinh trúng tuyển bằng các phương thức khác đã đủ điều kiện"

Chỉnh sửa cuối:

Đầu xù

Xe tải
Năm sau con em cũng tham gia kỳ thi này rồi. Về tiếng Anh, thì em nghĩ nhà nào cũng như em là cho con học Ielts. Con em nó chậm chạp và học lực cũng bình thường có nên thi vào Khoa xây dựng công nghiệp và dân dụng Đại học không ạ? Em tính cho con học thêm một ngành gì đó nữa để nhỡ ra trường không có việc làm thì cái nọ còn bù cho cái kia. Xin các Cụ chỉ giáo ạ

Batman

Xe điện
Người OF
Năm sau con em cũng tham gia kỳ thi này rồi. Về tiếng Anh, thì em nghĩ nhà nào cũng như em là cho con học Ielts. Con em nó chậm chạp và học lực cũng bình thường có nên thi vào Khoa xây dựng công nghiệp và dân dụng Đại học không ạ? Em tính cho con học thêm một ngành gì đó nữa để nhỡ ra trường không có việc làm thì cái nọ còn bù cho cái kia. Xin các Cụ chỉ giáo ạ
Cụ định hướng con cụ như này thì chết, học 2 ngành chỉ vì tương lai chưa biết có việc làm không. Vậy nếu chưa rõ học ĐH ra có việc làm không thì mợ cho đi làm luôn cho đỡ mất 4 năm ăn học.

Poisoner

Xe tăng
Có chắc chắn đỗ cụ ạ, kể cả cụ sắp xếp NV số 10 mà trượt 9 NV kia thì vẫn đỗ. Do các trường muốn các em chắc chắn vào nên tư vấn đặt NV1 vì sợ đỗ NV khác nên bỏ thôi. Còn nếu các NV phía trên trượt thì đến NV xét tuyển sớm sẽ đỗ.
"Lưu ý đó phải là những ngành các em đam mê thực sự, do đó, nếu các em còn băn khoăn thì có thể đăng ký xét tuyển bằng các phương thức khác cho phép, nhất là bằng điểm thi tốt nghiệp THPT theo thứ tự ưu tiên ngành mình yêu thích, phù hợp với năng lực của mình, đồng thời đặt nguyện vọng đã đủ điều kiện trúng tuyển sớm xuống bên dưới. Khi đó, nếu không trúng tuyển bằng phương thức xét điểm thi THPT chẳng hạn thì vẫn đảm bảo việc thí sinh trúng tuyển bằng các phương thức khác đã đủ điều kiện"
Thực sự cái CHẮC CHẮN này em vẫn còn hoang mang lắm vì mục đích đăng ký xét tuyển theo nguyện vọng trên hệ thống của Bộ GD&ĐT nhằm giảm thiểu các trường hợp trúng tuyển ảo nên nếu vẫn chắc chắn đảm bảo suất đã trúng tuyển sớm thì khi thí sinh đỗ NV ưu tiên ở trường khác sẽ thở thành thí sinh đỗ ảo ở trường đỗ sớm?

Poisoner

Xe tăng
Trưởng Phòng Tuyển sinh Đại học Bách khoa Hà Nội, PGS. Trần Trung Kiên dự báo điểm chuẩn trúng tuyển theo phương thức xét tuyển bằng kết quả Kỳ thi Đánh giá tư duy (thang điểm 100) như sau:

Hasu

Xe tải
Thực sự cái CHẮC CHẮN này em vẫn còn hoang mang lắm vì mục đích đăng ký xét tuyển theo nguyện vọng trên hệ thống của Bộ GD&ĐT nhằm giảm thiểu các trường hợp trúng tuyển ảo nên nếu vẫn chắc chắn đảm bảo suất đã trúng tuyển sớm thì khi thí sinh đỗ NV ưu tiên ở trường khác sẽ thở thành thí sinh đỗ ảo ở trường đỗ sớm?
Xét tuyển sớm thì nhiều cháu đạt ngưỡng trúng tuyển nhiều trường liền. Nhưng chỉ khi nào cụ đăng ký xét tuyển trên hệ thống của BGD thì mới coi là chính thức, nên nếu con cụ đỗ NV trước thì NV sau auto xóa tên nên ko có đỗ ảo đâu cụ ạ.

Anduchuy

Xe buýt
Cụ bỏ học xây dựng đi, thất nghiệp chứ làm gì. Cho cháu học kỹ thuật cơ khí hoặc điện thì nhiều việc lắm.

Kangaro

Xe hơi
Cụ bỏ học xây dựng đi, thất nghiệp chứ làm gì. Cho cháu học kỹ thuật cơ khí hoặc điện thì nhiều việc lắm.
Cụ nói làm e lo quá. Gà nhà e đang tính vào khoa kinh tế xây dựng trường ĐH xây dựng. Cơ hội việc làm thế nào cụ

Đầu xù

Xe tải
Cụ định hướng con cụ như này thì chết, học 2 ngành chỉ vì tương lai chưa biết có việc làm không. Vậy nếu chưa rõ học ĐH ra có việc làm không thì mợ cho đi làm luôn cho đỡ mất 4 năm ăn học.
Em nói rõ ngành nọ đỡ ngành kia ạ. Việc làm cũng đâu dễ kiếm. Tìm đc viẹc đúng chuyên môn càng quý. Nhưng lúc chưa tìm đc thì có phương án dự phòng chả tốt sao

Batman

Xe điện
Người OF
Em nói rõ ngành nọ đỡ ngành kia ạ. Việc làm cũng đâu dễ kiếm. Tìm đc viẹc đúng chuyên môn càng quý. Nhưng lúc chưa tìm đc thì có phương án dự phòng chả tốt sao
Nếu mợ xác định đi học để làm một việc cụ thể thì tốt hơn là đi học để làm việc không cụ thể (cử nhân đụng, kỹ sư đụng - đụng đâu làm đấy), bao nhiêu cử nhân, kỹ sư chạy grap ngoài đường cũng chỉ vì học để làm gì thì "Không Biết"!

Anduchuy

Xe buýt
Cụ nói làm e lo quá. Gà nhà e đang tính vào khoa kinh tế xây dựng trường ĐH xây dựng. Cơ hội việc làm thế nào cụ
Ngành xây dựng giờ không như xưa, công việc vất vả lương thấp, kỹ sư xây dựng giờ thừa nhiều, tổng thầu nhiều việc như ông Hoà Bình bây giờ còn lao đao lỗ nặng, chủ đầu tư nợ nhiều, cù nhầy.

Anduchuy

Xe buýt
Mấy khoa này nên học trường nào ạ?
Tốt nhất thì Bách Khoa, Công nghiệp, còn không thì các trường khác cũng được. Học trường nào ra thì doanh nghiệp họ sẽ đào tạo lại hết không lo đâu cụ.

Batman

Xe điện
Người OF
Mấy khoa này nên học trường nào ạ?
Em thấy con cụ chậm chạp và học lực không quá xuất sắc thì nên cân nhắc khoa cơ khí oto thuộc trường xây dựng.
Cho dù học cơ khí hơi vất vả hơn xây dựng, nhưng ra trường thì có nhiều sự lựa chọn hơn, cứ giỏi chuyên môn là được rồi.