[Funland] Hội phong lan OF.

Chơi lan Kiếm hay phết, mới chỉ 2 tuần từ 1cây có 2 nhánh Xanh huế gần chết, em tự tách ra chăm nay đã này tùm lum một đống mầm:
- Nhánh này vàng úa sắp chết mà 9 mầm nảy to mỡ múp míp

Nhánh này yếu hơn sắp nghoẻo thì này được 2 mầm nhỏ

Nói chung là béo bụ bẫm cũng chơi được, có cần phải giảm béo theo Trend cho nó hiện đại không?

Mùa này vàng lá, trút lá rồi. Cắt nước được chưa các cụ?
Cắt nước để làm gì?, miền Bắc khô hanh phải tưới nhiều hơn. Cây gặp lạnh tự nó thắt ngọn, kiểm soát nước thật tốt cây sẽ phình thân mức vừa phải để sang năm ra hoa đẹp. Nếu bón nhiều phân và tưới quá nhiều nước cây sẽ phát triển phình thân quá đến mức nứt thân sau này hoa sẽ xấu.
Miền Nam chơi mới cắt nước, do miền Nam không có mùa lạnh nên cây không thắt ngọn họ phải cắt nước... làm đủ kiểu cho cây thắt ngọn rụng lá ra hoa.

moonlight

Xe tăng
Mùa này đã kích hoa cho Tết chưa các cụ? Và kích thế nào ạ? Đai châu nhiều nơi e thấy đã nứt nụ mà của e chưa thấy gì thì kích thế nào ạ?
Cảm ơn các cụ

Mùa này đã kích hoa cho Tết chưa các cụ? Và kích thế nào ạ? Đai châu nhiều nơi e thấy đã nứt nụ mà của e chưa thấy gì thì kích thế nào ạ?
Cảm ơn các cụ
Lau lá sạch sẽ bằng nước chanh phan loãng, lấy chổi lông nhúng nước vệ sinh thật sạch sẽ thân, rễ, giữ ẩm tốt và phun loãng (bằng 1/2 ghi trên bao bì) siêu Kali 7 ngày 1 lần phun 5 lần, chắc chắn sẽ được bông (Hồ điệp, Đai châu, Dendro, Vũ nữ) lan to ngồng dài, kệ nó thôi may thì nở đúng dịp tết, không có công thức chung nào cho tất cả các vườn, mỗi vườn một kiểu gió một kiểu nhiệt độ và độ ẩm khác nhau.

Cơn hấp hối của thị trường Lan đột biến kéo theo hàng loạt các loại cây Phong lan khác còn kéo dài. Người chơi lan thì vẫn vậy thôi, khoe bông đẹp khoe giò đẹp và đó chính là điểm cốt lõi nhất của những người yêu lan.
Theo em nhận định thì sau này những giò lan đẹp cả thân lá và hoa mới có giá trị mua bán. Bao giờ chấm dứt tình trạng lùng nhùng theo kiểu nhà nhà người người ươm KIE giống, ngắm mầm giá đỗ mà chưa từng một lần ngắm cây đẹp hoa thơm thì lúc đó chơi phong lan mới là thực chất.

Lan mọc nhanh và khỏe quá lại phải làm thêm giàn để có chỗ cho các em ấy ngự:

Ý em.là không lối thoát:))
Hĩ hĩ, lá ngọc cành vàng phải nhốt nàng vào cung cấm.
Vk em không thích lan, em đi mua mấy chục triệu kie bé bằng cái giá đỗ là về mặt sưng vù lên, em đe có ngày đập cho phát là nát cả bánh đa lẫn vừng, nói chung là cứ đam mê đi rồi nợ nần sẽ tới.
May mà có giàn lan nên cãi nhau với vk là có chỗ mà ra ngồi, năm ngoái em bán quá tay còn lưa thưa vài giò, thấy trống vắng lắm. Nợ tình nợ tiền với em lan trả hết, năm nay xuống giống nhiều quá lại thiếu chỗ treo đành cơi nới thêm giàn... nhoáng cái mà hết sạch quỹ đen.

vieteuro

Xe container
Hĩ hĩ, lá ngọc cành vàng phải nhốt nàng vào cung cấm.
Vk em không thích lan, em đi mua mấy chục triệu kie bé bằng cái giá đỗ là về mặt sưng vù lên, em đe có ngày đập cho phát là nát cả bánh đa lẫn vừng, nói chung là cứ đam mê đi rồi nợ nần sẽ tới.
May mà có giàn lan nên cãi nhau với vk là có chỗ mà ra ngồi, năm ngoái em bán quá tay còn lưa thưa vài giò, thấy trống vắng lắm. Nợ tình nợ tiền với em lan trả hết, năm nay xuống giống nhiều quá lại thiếu chỗ treo đành cơi nới thêm giàn... nhoáng cái mà hết sạch quỹ đen.
Sống với đam mê thì còn gì bằng cụ nhỉ

Chiều về chầm chậm
Vương nắng bên sân
Từng cánh lan rừng
Khoe sắc bâng khuâng

Giá Lan giờ thế nào rồi các cụ ơi?
Nói chung là giảm giá khá nhiều so với đỉnh hồi tháng 3 năm nay rồi.
Cơ mà vẫn tình trạng lừa đảo, sai cây sai hoa sai giá tràn lan khắp nơi
Người có lan chuẩn thì bị người mua nghi ngờ là lừa đảo về giá (do vẫn muốn bán với giá khá cao)
Người mua tìm đến nơi bán giá thấp vì nghĩ rằng họ phá giá do quá cần tiền mặt (hỡi ôi tìm mua lan chân chính ở chỗ lừa đảo thì tự các cụ đoán kết quả có khó ngang với đánh lô đề không?)
Hội mình kiêng bàn đến chuyện giá lan, hôm nay em mạo muội nói vài câu, không khéo mai lại bị xịt lốp hoặc xích bánh lại đây.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là giảm giá khá nhiều so với đỉnh hồi tháng 3 năm nay rồi.
Cơ mà vẫn tình trạng lừa đảo, sai cây sai hoa sai giá tràn lan khắp nơi
Người có lan chuẩn thì bị người mua nghi ngờ là lừa đảo về giá (do vẫn muốn bán với giá khá cao)
Người mua tìm đến nơi bán giá thấp vì nghĩ rằng họ phá giá do quá cần tiền mặt (hỡi ôi tìm mua lan chân chính ở chỗ lừa đảo thì tự các cụ đoán kết quả có khó ngang với đánh lô đề không?)
Hội mình kiêng bàn đến chuyện giá lan, hôm nay em mạo muội nói vài câu, không khéo mai lại bị xịt lốp hoặc xích bánh lại đây.
Vâng cảm ơn cụ. Em hỏi vậy vì em cũng có thằng em nuôi lan. Cách đây mấy tháng lúc đang đỉnh, e hỏi thì bảo bán hết thì được khoảng 1,5 tỷ; em xui bán đi mà mua xe nhưng không bán, bảo là cứ để, cuối năm kể cả giá còn 1/3 bây giờ em thì em vẫn lãi. Nên giờ hỏi lại các cụ chuyên gia xem tình hình thế nào.