[Funland] Hội phong lan OF.

cưỡi chổi

Xe lăn
Mọc trực tiếp trên cây luôn cc ạ

Giò này lên mạnh quá nhưng chưa biết mặt hoa

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em cũng có mấy giò, có loại biết tên, có loại chịu

TungThoc

Xe điện
Các cụ ấy thưởng hoa với ấm trà nhìn nhã quá, mong có nhưng giây phút bình yên với thú vui.
Cuối tuần nào cũng trưng bày cụ ạ, vui vẻ lành mạnh thôi, ai có hoa nở thì khoe, ai chưa có loại mặt bông nào thì xin kie để chia sẻ cho đa dạng các loại hoa trên giàn. Có khi khủng đến mức Hồng YT cũng chia sẻ, 5ct PT, trắng di linh, bệt Minh nguyệt, K1, Gái nhảy, Mắt Nai, Hà Đông, Tuyết Ngọc, chumoray, hà tĩnh, hải dương... toàn các cây vang bóng moitj thời đình đám cũng san sẻ cho nhau... ai cũng ko chịu kém cạnh ví dụ lần trước mình được kie 5ct Hà tĩnh lần sau mình tự bún chả anh em kie Phú thọ.... cứ vậy chơi với nhau thôi

Hải Hoà

Xe tăng
Vậy à cụ, em mua lọ keo xịt của Nhật xịt vào vỏ chai treo lên, cũng thấy nhiều ruồi vàng bị dính nhiều lắm mà, hương thơm như mùi kẹo.
Cụ đến các trung tâm y tế dự phòng, mua hẳn 1 lọ Pegremetine, pha theo hướng dẫn, phun các bề mặt, 3 tháng 1 lần, nhất là mặt đất, đảm bảo các loại côn văn trùng chết sạch, cái chất đó an toàn, người ta còn nhuộm màn nằm chống muỗi đó.

TungThoc

Xe điện
Cụ đến các trung tâm y tế dự phòng, mua hẳn 1 lọ Pegremetine, pha theo hướng dẫn, phun các bề mặt, 3 tháng 1 lần, nhất là mặt đất, đảm bảo các loại côn văn trùng chết sạch, cái chất đó an toàn, người ta còn nhuộm màn nằm chống muỗi đó.
Em lại có quan điểm khác ạ, đối với côn trùng sống cộng sinh trong giá thể giò Phong Lan cứ để cho chúng tự nhiên, một số côn trùng + động vật có lợi vì nó cung cấp hệ vi sinh vật tốt cho cây - không nên phun hóa chất tận diệt chúng. Mình chỉ tiêu diệt một số loại có hại như: Kiến (rất ít khi làm tổ trên giò lan), nhện đỏ, rệp, xén tóc, dế, cào cào châu chấu, bướm, ốc sên,.. Giò lan nhà em năm ngoái còn có cả chim sâu làm tổ nữa - em còn bắt sâu non ở các bụi cây bí mật chờ chim bố mẹ bay đi rồi lấy cái gắp nhử bỏ vào mồm chim non - vui đáo để, đẹp hết ý sau khi chim non lớn lên và bay đi rễ lan trùm kín tổ để lấy các vụn dinh dưỡng phân hủy trong tổ chim. Tiếc quá mất hết ảnh chụp giò này để khoe với các cụ rồi.

Hải Hoà

Xe tăng
Cụ có biết mua mấy cây này ở đâu không ạ.
Thấy cụ có nhiều kiến thức về lan, mong cụ tư vấn thêm cho mấy loại dễ chăm cho người mới ạ. Cháu mới được cho mấy ki phi điệp Phú thọ nên bắt đầu nghiên cứu món này ạ.
Cảm ơn cụ.
Ra hàng nhà vườn hét: chọn cho ít hàng bờ rào về cho con ghẹ nó trồng: đảm bảo cụ mua được hàng thật giá rẻ.

Hải Hoà

Xe tăng
Em lại có quan điểm khác ạ, đối với côn trùng sống cộng sinh trong giá thể giò Phong Lan cứ để cho chúng tự nhiên, một số côn trùng + động vật có lợi vì nó cung cấp hệ vi sinh vật tốt cho cây - không nên phun hóa chất tận diệt chúng. Mình chỉ tiêu diệt một số loại có hại như: Kiến (rất ít khi làm tổ trên giò lan), nhện đỏ, rệp, xén tóc, dế, cào cào châu chấu, bướm, ốc sên,.. Giò lan nhà em năm ngoái còn có cả chim sâu làm tổ nữa - em còn bắt sâu non ở các bụi cây bí mật chờ chim bố mẹ bay đi rồi lấy cái gắp nhử bỏ vào mồm chim non - vui đáo để, đẹp hết ý sau khi chim non lớn lên và bay đi rễ lan trùm kín tổ để lấy các vụn dinh dưỡng phân hủy trong tổ chim. Tiếc quá mất hết ảnh chụp giò này để khoe với các cụ rồi.
Em dùng phân dê, ủ cẩn thận lắm: Mua bó phân dê về, tưới ẩm, để qua đêm sương gió 2 ngày, lúc bắt đầu bốc mùi: 20 kg vôi sống chưa tôi để vào bì xác rắn, để xuống đáy thùng xốp, xếp phân dê lên trên vừa đầy, đạy nắp kín, dán kín băng keo để 3 tháng, sau đó mới buộc lên chậu, cột, lũa lan. Vì vậy nếu không xài cái món em nói thì măn mắt, muỗi dĩn, ruồi ..... toi cụ ạ.