Hội quán những người đam mê, sưu tập và giao lưu rượu mạnh - nhà số 3

tauluon

Xe buýt
Chai của em không có tem thì nó bị làm sao hả cụ? Em ngó lại nhà em có vài chai không tem cụ ạ.
Câu này ngụ ý là chai của cụ là hàng ngon lành chứ sao. Dân sưu tầm chỉ khoái các chai không tem thôi, trông cái tem nó "ngố" thê nào ấy trừ tem UK

saothangbay

Xe đạp
Câu này ngụ ý là chai của cụ là hàng ngon lành chứ sao. Dân sưu tầm chỉ khoái các chai không tem thôi, trông cái tem nó "ngố" thê nào ấy trừ tem UK
Em lại không rõ cái này, sợ cụ bảo chai của em hàng lởm. Em xem kỹ rồi, trước giờ em cũng chỉ có 2 chai không hề có tem, là chai glenfarclas ở trên là 1 và 1 chai nữa là Aberlour Signatory 18 yo. Chai Aberlour em đã xơi mất còn mỗi chai này là không tem. Nhưng cũng còn một số những chai khác chỉ có tem nước ngoài, không có tem Việt Nam.
Glenfarclas 30 thì các cụ BSCer chắc chắn phải có, không có mới là chuyện lạ.

Vulcan V70

Xe trâu
Đúng là nhiều lúc kiếm được chai rượu tốt nhưng vắt vẻo cái tem NK trên đầu nhìn rất xấu.
Phải hì hụi tẩy cái tem đi nhìn cho đỡ xấu.

saothangbay

Xe đạp
Đúng là nhiều lúc kiếm được chai rượu tốt nhưng vắt vẻo cái tem NK trên đầu nhìn rất xấu.
Phải hì hụi tẩy cái tem đi nhìn cho đỡ xấu.
À thế các cụ còn kỳ công tẩy mấy cái tem đó. Nhưng em so sánh thấy tem rượu nước ngoài rất khác ở ta. Nó dầy dặn lắm sờ thoải mái không rách, nét chữ rất đẹp. Còn của ta thì vừa xấu vừa dễ rách, đụng 1 cái là cứ tan tành. Mà em thấy có chai họ dán tem rất hờ hững, thậm chí em có thể bóc ra dễ dàng, cho mình cảm giác cái tem của họ chỉ là để khẳng định rượu này được bán trên nước họ, chứ không phải để chống giả như ở ta.

Vulcan V70

Xe trâu
À thế các cụ còn kỳ công tẩy mấy cái tem đó. Nhưng em so sánh thấy tem rượu nước ngoài rất khác ở ta. Nó dầy dặn lắm sờ thoải mái không rách, nét chữ rất đẹp. Còn của ta thì vừa xấu vừa dễ rách, đụng 1 cái là cứ tan tành. Mà em thấy có chai họ dán tem rất hờ hững, thậm chí em có thể bóc ra dễ dàng, cho mình cảm giác cái tem của họ chỉ là để khẳng định rượu này được bán trên nước họ, chứ không phải để chống giả như ở ta.
Vai trò của cái tem thật chỉ để chứng minh với cơ quan thuế rằng chai rượu này đã được NK và đóng thuế thôu Cụ ạ.
Sau này họ làm giả cả tem nên lại phải làm loại tem chống giả nhưng là chống giả cho cái TEM thôi Cụ nhé.
Mọi tình huống khác có thể xảy ra em không bàn ở đây.

Vulcan V70

Xe trâu
Báo cáo cụ Vul là nhà cháu không biết, nếu cụ có ý gì thì mở rộng tầm mắt cho nhà cháu với
Thầy để eim tra xem thế nào ạ, Ông Nhật cũng dùng chữ Hán eim tra ra dòng này 宮城峡蒸溜所 (Cung Thành Giáp chưng lưu sở). Vậy chắc là đó là thông tin về lò chưng cất Thầy ạ. Miyagikyo (nghĩa tiếng Hán là 宮城峡 là địa danh nơi đặt lò chưng cất ạ)

Cháu lại Google tiếp thì có thông tin lò chưng cất này đặt gần thành phố Sendai ( 仙台 - Tiên Đài) Đây là lò chưng cất thứ 2 của nhà Nikka. Lò kia có tên Yoichi 余市蒸溜所 ( Dư thị chưng lưu sở). Đặt tại Yoichi gun (Quận Dư Thị 余市郡), Hokaido (北海道 Bắc Hải Đạo)
Chính là rượu trong 2 chai này của Thầy ạ

Chỉnh sửa cuối:
Hôm nay chốt DS mời, em muốn hỏi lại các cụ trong hội Giao lưu rượu mạnh có ai dự SN với chúng em không ạ?

GIẤY MỜI THAM DỰ SINH NHẬT II CHI HỘI BRL
(Trưa ngày thứ bảy 03.10.2015 tại 277 Nguyễn Văn Cừ)

Kính thưa các cụ các mợ trong chi hội Rượu Mạnh!

Nhân kỷ niệm Sinh nhật lần thứ Hai chi hội BRL (Lò Rượu), kính mời toàn thể các cụ, các mợ trong chi hội ta tới tham dự buổi giao lưu offline với Lò Rượu chúng em.
- Thời gian: trưa ngày thứ bảy 03.10.2015
- Địa điểm tại 277 Nguyễn Văn Cừ quận Long Biên, Hà Nội

- Kinh phí tham dự: mỗi người lớn 250k; trẻ em tính 50%; trẻ nhỏ miễn phí.

CHƯƠNG TRÌNH BUỔI SINH NHẬT

11h-11h45: đăng ký và đón khách
11h45-12h00: ổn định chỗ ngồi
12h00-12h15: giới thiệu các đoàn khách mời; phát biểu của Chủ lò rượu và lời chúc mừng của đại diện các chi hội bạn
12h15-14h00: nhập tiệc
14h00-14h05: cắt bánh sinh nhật (Hungalpha, New.Moon)
14h05: Văn nghệ Cây nhà lá vườn tại chỗ (bientrangt610, tinhsau , manhhung1901 )
Tiếp tục tiệc tùng giao lưu thoải mái.

Để công tác chuẩn bị và tiếp đón được chu đáo kính mong các cụ, các mợ gửi danh sách tham dự chậm nhất lúc 15h ngày 02.0.1015 bằng PM hoặc theo số 0983.023.380 cho em.

Trân trọng cảm ơn và hân hạnh được đón tiếp!
Chủ Lò Rượu: Hungalpha :)

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Thầy để eim tra xem thế nào ạ, Ông Nhật cũng dùng chữ Hán eim tra ra dòng này 宮城峡蒸溜所 (Cung Thành Giáp chưng lưu sở). Vậy chắc là đó là thông tin về lò chưng cất Thầy ạ. Miyagikyo (nghĩa tiếng Hán là 宮城峡 là địa danh nơi đặt lò chưng cất ạ)

Cháu lại Google tiếp thì có thông tin lò chưng cất này đặt gần thành phố Sendai ( 仙台 - Tiên Đài) Đây là lò chưng cất thứ 2 của nhà Nikka. Lò kia có tên Yoichi 余市蒸溜所 ( Dư thị chưng lưu sở). Đặt tại Yoichi gun (Quận Dư Thị 余市郡), Hokaido (北海道 Bắc Hải Đạo)
Chính là rượu trong 2 chai này của Thầy ạ
cụ chụp đẹp quá, cụ cởi áo em nó ra cho anh em ngắm chút đi,

saothangbay

Xe đạp
Em mới được cho chai Glengoyne 12 mốc xì, hình như là version cũ. Trên nhãn nó đề là "distilled matured and bottled by Lang Brothers..." mà em nhờ cụ gúc gồ thì thấy Lang Brothers chỉ sở hữu Glengoyne từ 1897 đến 1965, còn sau đó là 1 vài ông chủ khác trước khi về với Ian Macleod. Các cụ cao thủ vào xác nhận dùm em xem có đúng không ạ:

saothangbay

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi chút về trạng thái của các nhà chưng cất với. Theo em hiểu thì active là đang hoạt động, closed là đã đóng cửa. Vậy silent là trạng thái gì ạ, có phải là đóng cửa tạm thời không? Em phân vân theo 2 trường hợp sau:
- Thực chất vẫn hoạt động chưng cất nhưng chỉ cung cấp để phục vụ blend rượu, không release những sản phẩm mang thương hiệu riêng.
- Không hoạt động chưng cất nhưng vẫn còn rượu đang ủ và chủ sở hữu vẫn release sản phẩm mới
Các cụ đả thông đầu óc giúp e. Căn bản em thấy có những nhà ở trạng thái silent như Tamdhu thuộc Edrington Group, Tamnavulin của Whyte & Mackay ...

Vulcan V70

Xe trâu
Các cụ cho em hỏi chút về trạng thái của các nhà chưng cất với. Theo em hiểu thì active là đang hoạt động, closed là đã đóng cửa. Vậy silent là trạng thái gì ạ, có phải là đóng cửa tạm thời không? Em phân vân theo 2 trường hợp sau:
- Thực chất vẫn hoạt động chưng cất nhưng chỉ cung cấp để phục vụ blend rượu, không release những sản phẩm mang thương hiệu riêng.
- Không hoạt động chưng cất nhưng vẫn còn rượu đang ủ và chủ sở hữu vẫn release sản phẩm mới
Các cụ đả thông đầu óc giúp e. Căn bản em thấy có những nhà ở trạng thái silent như Tamdhu thuộc Edrington Group, Tamnavulin của Whyte & Mackay ...
Trước đây eim có đọc ở đâu đó rằng “ ...một lò chưng cất đã bị đóng cửa vĩnh viễn thì người ta gọi là rơi vào tình trạng SILENT ”. như vây lò rượu đóng cửa thì có khả năng sẽ được khôi phục lại, còn lò ở trạng thái silent thì không.

phuonghuongngoc

Xe container
Em ngồi ngó kinh nghiệm chơi rượu.

dexom

Xe ba gác
Tưởng các cụ dựng lò...thôi em lượn.

Xmen.hn

Xe hơi
Thưa các cụ , em nhờ các cụ tư vấn giúp em một chút ( cơ bản ) về uống dòng này thì nên kết hợp ăn với món gì thì dùng chai nào ( thuộc vùng sản xuât nào ) . Em trước đi ăn uống hay dùng dòng Blended . Uống dòng SM này thì em hay ngồi uống chơi và thưởng thức thôi . Nay muốn mời bạn bè ( hoặc rủ dê ) uống dòng này nên kết hợp ăn uống là vấn đề quan trọng để ko mất giá trị của chai rượu cũng như thức ăn . Tks các cụ chỉ bảo .

Thưa các cụ , em nhờ các cụ tư vấn giúp em một chút ( cơ bản ) về uống dòng này thì nên kết hợp ăn với món gì thì dùng chai nào ( thuộc vùng sản xuât nào ) . Em trước đi ăn uống hay dùng dòng Blended . Uống dòng SM này thì em hay ngồi uống chơi và thưởng thức thôi . Nay muốn mời bạn bè ( hoặc rủ dê ) uống dòng này nên kết hợp ăn uống là vấn đề quan trọng để ko mất giá trị của chai rượu cũng như thức ăn . Tks các cụ chỉ bảo .
Chai này dễ ghép cụ nhé...https://www.facebook.com/photo.php?fbid=484401925097582&set=gm.437120573164963&type=3&theater