Hỏi thông tin đường xá cho chuyến đi HN - Đà Nẵng

nvh_hn

Xe container
Em vào xem lịch trình 30/4 này nhà em cũng dự định làm chuyến như cụ . Nhưng đi đà nẵng ko biết mấy ngày thì hợp lý cụ nhỉ ? Mất 4 ngày đi về rồi
Em định đi 6-7 ngày tùy tình hình, chắc cho trẻ con ăn chơi, nghỉ ngơi vài ngày ở Đà Nẵng. Thực ra em đang lăn tăn vụ thủy triều đỏ này nọ để nghe ngóng tình hình xem sao.

trinhhunghb

Xe lăn
Em định đi 6-7 ngày tùy tình hình, chắc cho trẻ con ăn chơi, nghỉ ngơi vài ngày ở Đà Nẵng. Thực ra em đang lăn tăn vụ thủy triều đỏ này nọ để nghe ngóng tình hình xem sao.
Ấu trùng ruốc cụ ạ .

nvh_hn

Xe container
Em thì không ngại việc mệt mỏi, em cũng đc xuyên nửa việt 1 lần thấy lái cũng bình thường, nhưng cao nhất ngày em chạy 500km đường 1, chắc đường mòn nhàn hơn nên chắc khỏe hơn.
Em nhớ không nhầm đường mòn đến Nghệ An xa hơn đường kia cũng suýt 100km, ngoài ra các cụ đi trước truyền kinh nghiệm không nên đi đêm.

Xaxứ

Xe máy
Em cũng sắp có 1 chuyến, vừa ăn cưới vừa giao xe, thời gian thì có hạn nên cũng muốn tham khảo các cụ.
- Sáng em xuất phát từ 4h, mục tiêu trong ngày phải đến được Huế hoặc xa hơn có thể. Lịch trình như thế thì có kịp không, nếu tính cả thời gian ăn trưa và nghỉ dọc đc (hút 1 điếu thuốc chẳng hạn).
- Em định đi đường mòn Hồ Chí Minh, trước đây cung đường này em đi xa nhất đến Nghệ An, chưa đi quá nên việc dò dẫm tìm đường cũng mất thời gian, cụ nào đi rồi chỉ em bí quyết.
- Cụ nào lượn cung đường này rồi, đi vì công việc nhé, mô tả giúp em, thực sự vì thời gian gấp rút nên mới đi kiểu này chứ em cũng muốn ghé chỗ này chỗ kia thăm thú.
QL1 HN - ĐN tốt, xuất phát 4h thì 20h tới ĐN.
Cụ chú ý tuân thủ biển báo tốc độ, khu dân cư. Quảng Bình có đoạn qua cồn cát đường rất đẹp, nhưng chỉ cho chạy 80 nhé, xxx không bắt ngay tại chỗ mà bắt ở cuối QB.
Ăn uống thì quan trọng gì cụ ơi, trên đường có nhiều khu bán cơm, cứ ghé quán cơm có xe tải ăn là ok.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Cứ đường HMC đến Quảng Bình rồi nghỉ ở Quảng Bình. Hôm sau vào Đà Nẵng. Tuy có xa hơn chút nhưng mà đỡ lo nhiều thứ. Xa hơn tầm gần 100km như chạy nhàn hơn và quan trọng nhiều cảnh đẹp, và đỡ được ối tiền phí cầu đường, tiền đó đổ xăng chạy được gấp mấy lần số km xa hơn. Thực tế chạy đường HCM có khi còn đến đích sớm hơn là đường 1A ấy.
Có điều nếu chạy HCM thì đi sáng sớm là tốt nhất. Tầm 4h sáng là chuẩn. Lên đến đầu Hoà Lạc ăn sáng tại quán phở bò Hiếu Thảo cực cực ngon. Sau đó phi một mạch đến Thái Hoà ăn trưa. Đoạn Thái Hoà nhiều quán ăn ngon và giá cực rẻ. Nếu ko chạy thẳng đến Phố Châu ăn trưa cũng được.
Nếu chán đi đường HCM thì đến Thái Hoà rẽ trái ra Vinh (hơn 30km chút) rồi ăn trưa ở Vinh cũng được.
Ăn xong nghỉ ngơi chút là tếch thẳng đến Quảng Bình. Từ đường HCM rẽ ra quốc lộ 1A ở Quảng Bình mất khoảng 10km thôi.
Ăn tối ở Quảng Bình thì quá dễ rồi.

BINH MINH 07

Xe điện
Chạy
Cứ đường HMC đến Quảng Bình rồi nghỉ ở Quảng Bình. Hôm sau vào Đà Nẵng. Tuy có xa hơn chút nhưng mà đỡ lo nhiều thứ. Xa hơn tầm gần 100km như chạy nhàn hơn và quan trọng nhiều cảnh đẹp, và đỡ được ối tiền phí cầu đường, tiền đó đổ xăng chạy được gấp mấy lần số km xa hơn. Thực tế chạy đường HCM có khi còn đến đích sớm hơn là đường 1A ấy.
Có điều nếu chạy HCM thì đi sáng sớm là tốt nhất. Tầm 4h sáng là chuẩn. Lên đến đầu Hoà Lạc ăn sáng tại quán phở bò Hiếu Thảo cực cực ngon. Sau đó phi một mạch đến Thái Hoà ăn trưa. Đoạn Thái Hoà nhiều quán ăn ngon và giá cực rẻ. Nếu ko chạy thẳng đến Phố Châu ăn trưa cũng được.
Nếu chán đi đường HCM thì đến Thái Hoà rẽ trái ra Vinh (hơn 30km chút) rồi ăn trưa ở Vinh cũng được.
Ăn xong nghỉ ngơi chút là tếch thẳng đến Quảng Bình. Từ đường HCM rẽ ra quốc lộ 1A ở Quảng Bình mất khoảng 10km thôi.
Chạy 4h thì ăn ở phố Châu, 6h thì ăn ở Tân Kỳ, 7h thì ăn ở Thái Hoà. Đã đi HCM thì đi tuốt, ko thì 1A.
Vội thì 1A, điếu cày thì HCM.
Em vote cho HCM vì em khoái phong cảnh, chán đông người và xe cộ.

KenLem

Xe tải
Lần trc e đi ông 10, sáng 5h30 ăn sáng ở xuân mai, 11h đã vào đền ông 10 rồi. Cụ nói đến Thái Hòa với Phố Châu làm cháu nghĩ là cháu đạp đc 1 phát đến Huế, ngủ 1 đêm sáng tranh thủ lượn vài vòng cho biết cố đô rồi mới đi Đà Nẵng, chỉ mất có gần 2 tiếng từ Huế sang Đà Nẵng, đường nào đám cưới cũng làm chiều.

KenLem

Xe tải
Chạy
Chạy 4h thì ăn ở phố Châu, 6h thì ăn ở Tân Kỳ, 7h thì ăn ở Thái Hoà. Đã đi HCM thì đi tuốt, ko thì 1A.
Vội thì 1A, điếu cày thì HCM.
Em vote cho HCM vì em khoái phong cảnh, chán đông người và xe cộ.
Vội thì 1A hả cụ, em tưởng HCM chứ, đường vắng người thưa cơ mà.

nvh_hn

Xe container
Các cụ Quảng Bình, Đà Nẵng cho em xin địa điểm ăn chơi, ngủ nghỉ với nhỉ? Không rõ tình hình biển hiện nay thế nào?

Mon 29V

Xe điện
Đường HCM dạo này đoạn từ Xuân Mai đến Thanh Hóa mặt đường xấu kinh người, chả biết đoạn trong kia còn ngon không (lâu rồi em không đi), nên em thấy đi 1A nhanh hơn khối.

Mr.Chem

Xe điện
Đường HCM dạo này đoạn từ Xuân Mai đến Thanh Hóa mặt đường xấu kinh người, chả biết đoạn trong kia còn ngon không (lâu rồi em không đi), nên em thấy đi 1A nhanh hơn khối.
Trước em đi đoạn này cũng xấu, nhưng chỉ đoạn đầu. Đến Ninh Bình đường đẹp rồi cụ. Đoạn trong thì không phải bàn vì em thấy ok.

nvh_hn

Xe container
Nghe cụ nói em đang lăn tăn đường đi lại hết:D. Chắc em đi đường 1 cho trẻ con nó vãn cảnh, ăn uống nghỉ ngơi cho tiện.

Mon 29V

Xe điện
Nghe cụ nói em đang lăn tăn đường đi lại hết:D. Chắc em đi đường 1 cho trẻ con nó vãn cảnh, ăn uống nghỉ ngơi cho tiện.
Chuẩn đường 1 nhanh hơn đấy ạ, mỗi tội phí thì hơi xót.

BINH MINH 07

Xe điện
Vội thì 1A hả cụ, em tưởng HCM chứ, đường vắng người thưa cơ mà.
Vì cụ bảo đi sớm lúc 4h sáng thì đi đến lúc đường đông thì c
Đường 1 thì vãn cảnh gì hả cụ, toàn nhà và xe, em khuyên cụ cứ thử phát đường HCM đi cho khoái, quanh năm tắc đường rồi, đi đường vắng cho khoan khoái cái thằng người. Gọi là xấu nhưng thực ra vẫn đi được 80 đấy ạ, mà từ HN vào Đông Hà là hết HCM đông không mất đồng phí nào + chỉ có 2 cái thị trấn là hạn chế tốc độ, xx thì có khi đi cả chặng chẳng có chú nào, nếu đứng cung này là chết đói.
Em khoái cảnh lái xe khi hai bên đường uốn lượn toàn cây cối ngút ngàn Trường Sơn ! Đi đường này cụ có thể tham quan suối cá thần ở Thanh Hoá, bồng lai tiên cảnh ở suối Moọc, động Phong Nha, Thiên Đường ở Quảng Bình, nghĩa trang Trường Sơn ở Quảng Trị...

nvh_hn

Xe container
Vì cụ bảo đi sớm lúc 4h sáng thì đi đến lúc đường đông thì c
Đường 1 thì vãn cảnh gì hả cụ, toàn nhà và xe, em khuyên cụ cứ thử phát đường HCM đi cho khoái, quanh năm tắc đường rồi, đi đường vắng cho khoan khoái cái thằng người. Gọi là xấu nhưng thực ra vẫn đi được 80 đấy ạ, mà từ HN vào Đông Hà là hết HCM đông không mất đồng phí nào + chỉ có 2 cái thị trấn là hạn chế tốc độ, xx thì có khi đi cả chặng chẳng có chú nào, nếu đứng cung này là chết đói.
Em khoái cảnh lái xe khi hai bên đường uốn lượn toàn cây cối ngút ngàn Trường Sơn ! Đi đường này cụ có thể tham quan suối cá thần ở Thanh Hoá, bồng lai tiên cảnh ở suối Moọc, động Phong Nha, Thiên Đường ở Quảng Bình, nghĩa trang Trường Sơn ở Quảng Trị...
Chạy đường HCM em cũng chạy mấy năm trước vào Vinh cả 2 chiều rồi, đường 1 vào Vinh thì em vừa chạy mùng 5 Tết.

Tuy nhiên kinh nghiệm chạy xa không nhiều, lại đi gia đình nên em phải cân nhắc. Tks cụ!

Mon 29V

Xe điện
Thực ra em cũng nghĩ cụ chủ nên về 1 đường và đi 1 đường thì hay hơn, ngắm được nhiều cảnh hơn, đường HCM đoạn từ Hà Tĩnh đến Đồng hới vắng mà đẹp lắm (nhưng đoạn Đồng Hới Đông Hà mặt đường cũng hơi xấu). Đường 1A đoạn qua ĐH cũng rất đẹp, cảnh đồi cát như Mũi Né.

Muon_biet

Xe cút kít
Cứ QL1 mà chạy, mất phí nhưng nhanh và đường ngắn hơn. Chạy đường HCM vừa xa hơn vừa tốn xăng và thời gian hơn, tính ra tốn hơn nhiều phí chạy QL1 (Em đi thường xuyên và đã thử nghiệm nhiều lần rồi).

BINH MINH 07

Xe điện
Cứ QL1 mà chạy, mất phí nhưng nhanh và đường ngắn hơn. Chạy đường HCM vừa xa hơn vừa tốn xăng và thời gian hơn, tính ra tốn hơn nhiều phí chạy QL1 (Em đi thường xuyên và đã thử nghiệm nhiều lần rồi).
Cụ nói thế nào chứ em nghĩ đi HCM không tốn xăng như 1A vì đi HCM chẳng bao giờ phải dừng, phanh, trạm thu phí... xa hơn nhưng thời gian thì chưa chắc nhé, chưa kể 1A mà không quan sát cái biển khu đông dân cư là dính phát 60/90 thì tèo 4-6tr. Em kinh nghiệm rồi, trừ mấy ông lái hàng ngày thì nó biết chỗ nào khu đông dân cư, còn lại cứ phải vừa lái vừa nhìn biển, ức chế bỏ mịa, không quan sát hoặc không rõ mà đi 90 là mạo hiểm, không thì đi 60 ức chế kinh khủng. Mà đường 1A từ Ninh Bình đi Nghệ An, chỗ nào cũng nhà cửa sát đường, *** biết chỗ nào khu đông dân cư nữa nên cứ phải nhìn biển.
Xe em 1.6 đi đường HCM ăn 5.1L cho 4 người đủ điều hòa, đi 1A lên 5,7L.
Đường HCM trừ đoạn Xuân Mai thôi, còn lại em thấy ok !

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ nói thế nào chứ em nghĩ đi HCM không tốn xăng như 1A vì đi HCM chẳng bao giờ phải dừng, phanh, trạm thu phí... xa hơn nhưng thời gian thì chưa chắc nhé, chưa kể 1A mà không quan sát cái biển khu đông dân cư là dính phát 60/90 thì tèo 4-6tr. Em kinh nghiệm rồi, trừ mấy ông lái hàng ngày thì nó biết chỗ nào khu đông dân cư, còn lại cứ phải vừa lái vừa nhìn biển, ức chế bỏ mịa, không quan sát hoặc không rõ mà đi 90 là mạo hiểm, không thì đi 60 ức chế kinh khủng. Mà đường 1A từ Ninh Bình đi Nghệ An, chỗ nào cũng nhà cửa sát đường, *** biết chỗ nào khu đông dân cư nữa nên cứ phải nhìn biển.
Xe em 1.6 đi đường HCM ăn 5.1L cho 4 người đủ điều hòa, đi 1A lên 5,7L.
Đường HCM trừ đoạn Xuân Mai thôi, còn lại em thấy ok !
Đi đường HCM leo đồi núi nhiều, em đã đi nhiều lần rồi. Chạy đủ tải theo QL1 thì xăng hết 6,9l/100km, chạy đường HCM thì là 7,7l/100km (xe em chạy xăng A95).