[Funland] Hỏi tour đi châu Âu cho người già.

Mode

Xe tải
Em định mua cho bà cụ nhà em một tour đi châu Âu độ 8-12 ngày từ Hà nội, bác nào có kinh nghiệm cho em xin chút. Cụ bà khoảng 66 tuổi đi một mình, khoẻ mạnh đi lại tốt nhưng ko biết tiếng.

Em search qua thì thấy giá tour cũng nhiều, có lẽ phụ thuộc chính vào mùa. Bác nào biết cty nào làm cái này uy tín ở HN giới thiệu em với, em cảm ơn.

one

Xe điện
Em hóng ké. Cụ bà nhà em 63 tuổi, tiếng Anh giao tiếp. Hồi 2017 và 2019, em đã tự lên tour đưa cụ đi châu Âu (Hà Lan, Đức, Áo, Hung) và Nhật thành công, nay muốn ủ mưu dẫn cụ đi tiếp Bắc Âu và/hoặc Anh. Cơ mà nghĩ đến vụ chuẩn bị hồ sơ xin visa là oải. 😩

t12a11g

Xe buýt
châu âu 8-12 ngày thời gian hơi căng so với sức khỏe của cụ bà, e nghĩ nên giãn thời gian rộng rộng tí đi chơi dc nhiều mà đỡ mệt

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Tour cho người già thì các cụ phải tìm hiểu kỹ lưỡng. Chọn tour đi với cường độ vừa phải. Đa phần các tour đều nhồi nhét nhiều điểm nổi tiếng vào để quảng cáo nên đi rất mệt, chỉ hợp với trung niên.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
với phụ huynh em nghĩ nên có 02 phương án: 1. Mình mua tour đi cùng để tình cảm & chăm sóc. 2. Tự lên ctrinh đi ít nhưng trọng tâm, để đi cùng phụ huynh. Em thì chưa có điều kiện đưa phụ huynh đi nc ngoài nhưng hay đưa đi trong nc, toàn tự setup ctrinh theo thời gian or sức khỏe để đi. Tầm này các cụ đc đi cùng với con là thik nhất :)

agrimeco

Xe lăn
với phụ huynh em nghĩ nên có 02 phương án: 1. Mình mua tour đi cùng để tình cảm & chăm sóc. 2. Tự lên ctrinh đi ít nhưng trọng tâm, để đi cùng phụ huynh. Em thì chưa có điều kiện đưa phụ huynh đi nc ngoài nhưng hay đưa đi trong nc, toàn tự setup ctrinh theo thời gian or sức khỏe để đi. Tầm này các cụ đc đi cùng với con là thik nhất :)
Đi cùng con cái toàn bắt trông trẻ với trông đồ thích nỗi gì :D các cụ đi theo đoàn còn được hướng dẫn thuyết minh để hiểu đc ls văn hoá vùng miền, lại đc giao lưu vui vẻ mua sắm tự do… ko ai gàn chả thích hơn chứ hả cụ :))

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Đi cùng con cái toàn bắt trông trẻ với trông đồ thích nỗi gì :D các cụ đi theo đoàn còn được hướng dẫn thuyết minh để hiểu đc ls văn hoá vùng miền, lại đc giao lưu vui vẻ mua sắm tự do… ko ai gàn chả thích hơn chứ hả cụ :))
không cụ, em toàn 1 mình hoặc rủ ông anh đi cùng, với lại nhà em trẻ con nó lớn hết rồi nên nó chăm ông bà chứ ông bà k cần chăm chúng nó :D

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Tour 9 ngày đi 5 nước , 80% thời gian ngồi tàu xe, có những chỗ đi mấy tiếng đến chỉ checkin 30 phút xong lại lên xe phi đến chỗ khác, nghe đã thấy hãi :)))

kienvinh

Tháo bánh
Đi tour kiểu này ông con/bà con của cụ già phải đi cùng.

starsn

Xe điện
Em định mua cho bà cụ nhà em một tour đi châu Âu độ 8-12 ngày từ Hà nội, bác nào có kinh nghiệm cho em xin chút. Cụ bà khoảng 66 tuổi đi một mình, khoẻ mạnh đi lại tốt nhưng ko biết tiếng.

Em search qua thì thấy giá tour cũng nhiều, có lẽ phụ thuộc chính vào mùa. Bác nào biết cty nào làm cái này uy tín ở HN giới thiệu em với, em cảm ơn.
Tốt nhất là cử cháu nào trong nhà (12-13 tuổi trở lên), biết tiếng Anh, biết dùng Google maps với google reviews để đưa bà đi dịp nghỉ hè. Chương trình bảo cháu chuẩn bị sẵn ở nhà rồi bm review, ks v.v. book trước là được.

Nếu không rủ mấy cụ đi cùng nhau rồi đến nơi thuê SV VN làm guide, em đoán 1-200 euro/ ngày.

P.S. đi châu Âu mà 8 ngày thì ngắn quá, đi lại + jetlag chắc mất 3 ngày rồi, em nghĩ mỗi thành phố chắc phải ở 2 ngày là ngắn, tất nhiên tùy sở thích, thời gian ở chơi thêm 10 ngày mới bõ công đi lại.

Chỉnh sửa cuối:

Dân Tổ

Xe container
Thời gian ngắn mà đi nhiều nước thì các Cụ mệt lắm đấy cụ thớt ạ. Nên tập trung 1,2 nước với thời gian như trên.

hcmt

Xe điện
Nên trọng tâm 1 hoặc 2 nước thôi cụ. Thuê cty uy tín chút, rồi cụ tip riêng cho HDV, cũng nói luôn với bên book tour ấy. E đi cũng có nhiều TH như vậy rồi, cụ bà 70-80 vẫn đi được. Nhưng đừng dài quá

Mode

Xe tải
Cám ơn các cụ. Nhà em cũng tính là vợ em đi cùng nhưng em cũng muốn hỏi xem có cái tour nào kiểu toàn mấy cụ già già đi với nhau thì ghép bà đi luôn cũng được. Thực ra bà già vợ nhà em còn rất khoẻ, đi lại tập thể dục suốt, lại ko biết tiếng và cũng ko có nhu cầu tìm hiểu mấy mà chủ yếu đi ngắm cảnh lâu đài đường phố cho biết nên em nghĩ đi cái tour nào có hướng dẫn tiếng Việt thì cũng tốt.

hiepchiken82

Xe tăng
cụ đi một mình kể ra cũng hơi buồn, cụ nên xem có bạn bè của cụ hoặc họ hàng thì rủ đi cùng cho vui, ở hà nội e hay đi của hanoitourist, hoặc viettravel hay saigontouris cũng ổn

alceste

Xe điện
Sài Gòn tourist trước có chương trình dành riêng cho người già, hay tour cao cấp chỉ đúng nghĩa đơn thuần là đi tour, ko nhồi, ko đi kiểu 1 ngày/thành phố, ko mua sắm. Nhược điểm là giá đắt hơn tương đối đó ạ.

Mode

Xe tải
Em thấy có mấy cái như thế này

Tour này 60 triệu, all up vào chắc độ 80 triệu

Tour này đắt hơn, 72 triệu nhưng bao gồm phí visa.

Thực ra thì theo trải nghiệm của em và gia đình thì nói chung đi Châu Âu thế nào cũng được, đi cả tháng cũng chưa đủ với những thành phố như Paris hay Rome, nhưng 2 ngày thì cũng có thể chấm mút khối chỗ rồi. Mẹ vợ em cũng chỉ cẩn nhìn ngắm cho biết thôi.

Dacia90

Xe tăng
Nên xem kỹ dự báo thời tiết nước định tới. Hè này thời tiết khắc nghiệt, chỗ thì quá nóng không mưa cháy rừng. Chỗ thì mưa suốt tháng lạnh như mùa đông.

kienvinh

Tháo bánh
Em thấy có mấy cái như thế này

Tour này 60 triệu, all up vào chắc độ 80 triệu

Tour này đắt hơn, 72 triệu nhưng bao gồm phí visa.

Thực ra thì theo trải nghiệm của em và gia đình thì nói chung đi Châu Âu thế nào cũng được, đi cả tháng cũng chưa đủ với những thành phố như Paris hay Rome, nhưng 2 ngày thì cũng có thể chấm mút khối chỗ rồi. Mẹ vợ em cũng chỉ cẩn nhìn ngắm cho biết thôi.
Can bác. Đọc 2 tour thấy nó xếp tour Ý hãi quá.

Ý đợt này nóng lắm ấy nhé.

Mode

Xe tải
Can bác. Đọc 2 tour thấy nó xếp tour Ý hãi quá.

Ý đợt này nóng lắm ấy nhé.
À vâng em lên kế hoạch thôi chứ chắc sang năm mới đi. Sau khi xem một hồi thì em thấy căn bản tour nó cũng như nhau, đều đi nhiều, tiền ít tiền nhiều chủ yếu là do số ngày và mùa.

Em chỉ muốn hỏi là có bác nào đã để các cụ đi thế này chưa, và các cụ có enjoy ko? Mỗi nhà mỗi cảnh nhưng nhà em thì đc cái bà cụ rất khoẻ nên có thể cũng theo được.