[Funland] Hỏi tour đi châu Âu cho người già.

Mocoitinh

Xe hơi
Ví dụ như cụ e cho cụ 10 ngày chỉ 1 nước Đức thì cụ đi như nào cho tận hưởng?
10 ngày đi ý cụ đi như nào?
Với e thì 10 ngày đi 1 nước đấy vẫn là cưỡi ngựa xem hoa ạ!
He he, đồng ý với cụ là 10 ngày 1 nước cũng là chưa đủ với 1 số người, nếu muốn xem/ hiểu tường tận. Cơ mà cụ đừng cực đoan quá làm gì. Em đưa ra ví dụ để thấy nếu đi quá ngắn thời gian cho 1 nơi thì ngay cả nhưng nơi đẹp của 1 thành phố cũng chưa liếc được hết ý chứ. Vả lại đi nhiều nước trong châu Âu thì dù phương tiện giao thông có thuận tiện thì thời gian ngồi trên xe/tàu/máy bay cũng chiếm đa số thời gian.
Theo em những tour được quảng cáo đi Châu Âu 10 ngày 4-5 nước như đa số mọi người hay đi thì quá hời hợt và đặc biệt không hợp với đa số người già người việt (tầm 65-70 trở lên). Em hiếm khi thấy có tour đi các nước châu Á (cho Tây) mà đi 10 ngày 4-5 nước, kể cả cho người trẻ. Chắc là người châu Á mình ham hiểu biết hơn chăng?

Mode

Xe tải
He he, đồng ý với cụ là 10 ngày 1 nước cũng là chưa đủ với 1 số người, nếu muốn xem/ hiểu tường tận. Cơ mà cụ đừng cực đoan quá làm gì. Em đưa ra ví dụ để thấy nếu đi quá ngắn thời gian cho 1 nơi thì ngay cả nhưng nơi đẹp của 1 thành phố cũng chưa liếc được hết ý chứ. Vả lại đi nhiều nước trong châu Âu thì dù phương tiện giao thông có thuận tiện thì thời gian ngồi trên xe/tàu/máy bay cũng chiếm đa số thời gian.
Theo em những tour được quảng cáo đi Châu Âu 10 ngày 4-5 nước như đa số mọi người hay đi thì quá hời hợt và đặc biệt không hợp với đa số người già người việt (tầm 65-70 trở lên). Em hiếm khi thấy có tour đi các nước châu Á (cho Tây) mà đi 10 ngày 4-5 nước, kể cả cho người trẻ. Chắc là người châu Á mình ham hiểu biết hơn chăng?
Nói chung đi du lịch thì em nghĩ nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Sức khoẻ, trình độ, tiền bạc rồi đến sở thích cá nhân vân vân. Không nhất thiết phải áp cái tiêu chuẩn của mình lên số đông. Tuy vậy, về mặt thống kê mà nói thì những tour đi nó đã được thiết kế phản ánh nhu cầu của đại diện số đông ở VN rồi.

Còn thường thì EU do đặc điểm nó gần nhau nên người ta có thể thiết kế tour như thế, bọn Tây nó đi EU thì tour cũng vậy thôi, còn châu Á thì thường nó thiết kế tour đi 1 nước. Với các cụ già cả đời chưa bao giờ đặt chân đến EU, tiếng tăm lại ko rành, cũng ko có đam mê tìm hiểu văn hoá nghệ thuật gì… thì cứ ngồi xe đến ngắm cảnh lâu đài độ 1-2h, rồi lại lên xe đi tiếp, cũng ko phải là ý tồi. Nhất là khi tour nó tổ chức tốt và HDV có kiến thức nói chuyện tiếng Việt cho các cụ nghe.

Thực tế với đại bộ phận khách du lịch đến EU chỉ là để chiêm ngưỡng kiến trúc và cảnh quanh tự nhiên thôi, mấy ai hiểu được chiều sâu văn hoá của bọn nó. Đầu tiên mình nên hiểu cái trình của mình ở đâu, rồi tìm cái thích hợp mà làm, ko cần thiết phải “sâu lắng” làm gì.

Tuongtien1977

Xe điện
Em định mua cho bà cụ nhà em một tour đi châu Âu độ 8-12 ngày từ Hà nội, bác nào có kinh nghiệm cho em xin chút. Cụ bà khoảng 66 tuổi đi một mình, khoẻ mạnh đi lại tốt nhưng ko biết tiếng.

Em search qua thì thấy giá tour cũng nhiều, có lẽ phụ thuộc chính vào mùa. Bác nào biết cty nào làm cái này uy tín ở HN giới thiệu em với, em cảm ơn.
Em có anh bạn việt kiều Pháp chuyên dẫn khách đi, cụ rủ thêm vài cụ nữa em cho địa chỉ để liên lạc, bạn em lái xe luôn đưa khách đi khắp châu Âu, khách chỉ việc trả tiền và thưởng ngoạn

xe lôi

Xe tăng
Cụ Mode cứ tham khảo vài cty,lấy chi tiết đến thời gian chỗ ăn chỗ ở,cụ có thể check xem như vậy có di chuyển nhiều ko?ăn uống nghỉ ngơi ngon lành ko?E mấy chỗ dừng có ngquen nên ngta đến đón phụ huynh em về ăn nghỉ cũng vui.E cũng tìm trên mạng,check lịch trình rồi tìm hiểu xem cty lâu chưa lắm còm trên fb ko các kiểu rồi lựa chọn.Tháng này e có ông bác 80 tuổi nhưng to khoẻ cũng đi 15 ngày mới căng haha.