[Funland] [Hỏi] Vấn đề an táng sau khi mất của người Việt?

theanh235

Xe buýt
Tiện có topic này. https://www.otofun.net/threads/dua-nhau-an-tang-o-dat-hai-vua.1859047/.
Em xin phép hỏi các cụ các mợ về tâm lý, tâm linh của việc an táng sau khi mất của người Việt.
Bao năm nay, người việt luôn có quan điểm " An cư lạc nghiệp" và " Mồ yên mả đẹp". Bây giờ kinh tế đi lên, những ngôi mộ càng ngày càng to, càng bề thế, nguy nga lộng lẫy.
Nhưng nhà ở thì còn có người sinh ra, người mất đi. Chứ còn người mất thì chỉ có mất đi, mỗi người một ngôi mộ 2m vuông,mãi mãi như vậy thì đất đâu mà chôn?
Cá nhân em thấy quá tốn kém về mặt kinh tế.
Về mặt hậu thế, thì trung bình ( theo em) sẽ nhớ được tới 3 đời. Tới 5 đời đã người biết người không. Càng lâu thì càng phôi phai đi dần. Rồi cũng có lúc những ngôi mộ nguy nga rồi cũng cũ hỏng, hoang phế.
Về tâm linh, Phật có quan điểm,thân xác là thứ mượn tạm, chẳng có gì là của mình mãi. Tới khi hết nhân duyên với cuộc đời thì sẽ chết, tùy theo đường tội phước mà đi lãnh kiếp sống khác theo luân hồi. Việc đám ma,an táng chỉ là cách của người sống làm nốt trách nhiệm của mình,để an tâm. Vậy việc chôn xuống đất, xây những ngôi mộ hoàng tráng không cóý nghĩa gì nhiều.
Theo em thì sau khi mất, hỏa thiêu lấy tro, mang ra vùng sông biển sạch sẽ, thả trôi theo gió. Còn phần tâm linh thì làm lễ đưa lên cửa chùa,ăn mày lộc Phật. Con cháu chỉ cần nhớ thờ cúng tại nhà, nhớ ngày lễ tết, giỗ chạp. Không cần mộ, hoặc mộ gió thôi.
Vậy suy nghĩ của em có sai gì về đạo đức, tâm lý, tâm linh không?
Em nhờ các cụ chỉ điểm.

Gionam72

Xe lăn
Toàn "kém miếng khó chịu" thôi.

langtoilangtoi

Xe điện
Tiện có topic này. https://www.otofun.net/threads/dua-nhau-an-tang-o-dat-hai-vua.1859047/.
Em xin phép hỏi các cụ các mợ về tâm lý, tâm linh của việc an táng sau khi mất của người Việt.
Bao năm nay, người việt luôn có quan điểm " An cư lạc nghiệp" và " Mồ yên mả đẹp". Bây giờ kinh tế đi lên, những ngôi mộ càng ngày càng to, càng bề thế, nguy nga lộng lẫy.
Nhưng nhà ở thì còn có người sinh ra, người mất đi. Chứ còn người mất thì chỉ có mất đi, mỗi người một ngôi mộ 2m vuông,mãi mãi như vậy thì đất đâu mà chôn?
Cá nhân em thấy quá tốn kém về mặt kinh tế.
Về mặt hậu thế, thì trung bình ( theo em) sẽ nhớ được tới 3 đời. Tới 5 đời đã người biết người không. Càng lâu thì càng phôi phai đi dần. Rồi cũng có lúc những ngôi mộ nguy nga rồi cũng cũ hỏng, hoang phế.
Về tâm linh, Phật có quan điểm,thân xác là thứ mượn tạm, chẳng có gì là của mình mãi. Tới khi hết nhân duyên với cuộc đời thì sẽ chết, tùy theo đường tội phước mà đi lãnh kiếp sống khác theo luân hồi. Việc đám ma,an táng chỉ là cách của người sống làm nốt trách nhiệm của mình,để an tâm. Vậy việc chôn xuống đất, xây những ngôi mộ hoàng tráng không cóý nghĩa gì nhiều.
Theo em thì sau khi mất, hỏa thiêu lấy tro, mang ra vùng sông biển sạch sẽ, thả trôi theo gió. Còn phần tâm linh thì làm lễ đưa lên cửa chùa,ăn mày lộc Phật. Con cháu chỉ cần nhớ thờ cúng tại nhà, nhớ ngày lễ tết, giỗ chạp. Không cần mộ, hoặc mộ gió thôi.
Vậy suy nghĩ của em có sai gì về đạo đức, tâm lý, tâm linh không?
Em nhờ các cụ chỉ điểm.
Cái này là phong tục nên rất khó thay đổi. Nhiều người cũng muốn như Thái Lan, họ ko có mộ, chỉ thiêu và đưa lên chùa thôi.

theanh235

Xe buýt
Toàn "kém miếng khó chịu" thôi.
đó là vấn đề của người sống, Cái em muốn hỏi ở đây là vấn đề của người chết, và sự ảnh hưởng của ng chết tới cuộc sống của người sống ạ.
Cá nhân em thì bố mẹ già rồi, nên vẫn theo tục lệ ngày xưa.
Nhưng còn em thì em muốn tìm hiểu theo cách kia hơn. Theo gió bay, mà còn ngaị về vấn đề tâm linh

Gionam72

Xe lăn
đó là vấn đề của người sống, Cái em muốn hỏi ở đây là vấn đề của người chết, và sự ảnh hưởng của ng chết tới cuộc sống của người sống ạ.
Nhưng còn em thì em muốn tìm hiểu theo cách kia hơn. Theo gió bay, mà còn ngaị về vấn đề tâm linh
Hết đất làm nghĩa địa thì cũng phải thiêu thôi.

dracula_bg

Xe điện
tại sao cụ không bắt đầu ngay với bố mẹ cụ? mà cụ chờ mãi phần cụ? phần cụ lúc ấy cụ quyết đc đâu mà cứ chém, những cái này muốn thay đổi phải dần dần từ từ, những người thoát ly ra thành thị tư tưởng phóng khoáng thì đơn giản, chứ ở quê, ở các cùng sâu vùng xa còn nhiều phong tục tập quán cổ hỉ lạc hậu, muốn phá bỏ ngay tư tưởng sống sao chết vậy còn khó lắm.

TU160M2

Xe tăng
Thế khéo cụ phải hỏi người chết rồi, người sống trả lời không ăn thua.

AnMeo87

Xe đạp
Hỏa táng cho sạch cụ ah, cứ làm cái lọ gửi chùa rồi hàng tháng sư chùa cầu lễ cho càng ấm áp

bomong

Xe điện
Chả ngại gì cả. Hỏa táng rải tro ra sông biển về đất mẹ.

TQ nay đang hỏa táng 100%, cấm chôn cất lập mộ, mà Họ phát triển văn minh ầm ầm. Giang trạch Dân cũng rải tro ra biển, có sao đâu.

vnhn

Xe tăng
Tất cả những phong tục bây giờ ở Việt Nam đa phần bắt nguồn từ Trung Quốc. Nhưng bây giờ ở TQ cấm chôn, tất cả hỏa thiêu, ko còn những phong tục như Việt Nam. Phong thủy dân nó xem chỉ là lừa đảo. Đến thanh minh còn qua màn hình điện thoại là đủ...nói chung mọi thứ như tây. Dân Trung Quốc bây giờ nhìn Việt Nam đâu cũng thấy mộ táng cảm thấy ngạc nhiên, ko biết sau này lấy đâu ra đất để canh tác nông nghiệp??? Thế mới nói TQ nó thay đổi còn nhanh hơn Việt Nam vài chục năm trong lĩnh vực này

juve99

Xe cút kít
Chủ đề chết chóc ảm đạm quá, cụ lên chùa hỏi cho nhanh. Cụ mở thớt trai gái gì cho nó hứng khởi

phuongmit

Xe cút kít
E thấy đối với ai k có quê hoặc k có đất ở quê hoả táng rồi cho vào lọ, lên nằm ở “chung cư” lọ ở Văn Điển hay đâu đó tiện lợi cho con cháu rảnh qua thắp hương. Còn đã có ban thờ ở nhà, thế là đủ. Còn có suất ở quê thì cũng nên hoả táng rồi chôn ở mộ, văn minh, tiết kiệm mà vẫn hài hoà phong tục lẫn hiện đại

theanh235

Xe buýt
tại sao cụ không bắt đầu ngay với bố mẹ cụ? mà cụ chờ mãi phần cụ? phần cụ lúc ấy cụ quyết đc đâu mà cứ chém, những cái này muốn thay đổi phải dần dần từ từ, những người thoát ly ra thành thị tư tưởng phóng khoáng thì đơn giản, chứ ở quê, ở các cùng sâu vùng xa còn nhiều phong tục tập quán cổ hỉ lạc hậu, muốn phá bỏ ngay tư tưởng sống sao chết vậy còn khó lắm.
vâng, vậy em mới hỏi những thứ ảnh hưởng xung quanh. CÒn tại sao k bắt đầu từ bố mẹ em vì bố mẹ u80 rồi, trưởng thành ở quê, suy nghĩ khác. Mình là người làm con, cũng phải theo ý bố mẹ chứ cụ. Đâu phải muốn làm gì thì làm.
Hơn nữa cái này là em hỏi xem suy nghĩ các cụ về vấn đề này. Chứ em không hề phê phán, em đều nói là theo suy nghĩ của em chứ không áp đặt, chê bài gì mà cụ.

bomong

Xe điện
Hỏa táng cho sạch cụ ah, cứ làm cái lọ gửi chùa rồi hàng tháng sư chùa cầu lễ cho càng ấm áp
Chùa miền bắc không nhận tro cốt, phiền lắm, nhiều vấn đề, gửi bài vị thôi.

Tro rải ra sông biển cho mát mẻ.

thichdonhat

Xe buýt
Cụ có nhầm không nhỉ.

dracula_bg

Xe điện
vâng, vậy em mới hỏi những thứ ảnh hưởng xung quanh. CÒn tại sao k bắt đầu từ bố mẹ em vì bố mẹ u80 rồi, trưởng thành ở quê, suy nghĩ khác. Mình là người làm con, cũng phải theo ý bố mẹ chứ cụ. Đâu phải muốn làm gì thì làm.
Hơn nữa cái này là em hỏi xem suy nghĩ các cụ về vấn đề này. Chứ em không hề phê phán, em đều nói là theo suy nghĩ của em chứ không áp đặt, chê bài gì mà cụ.
vấn đề là ai cũng nghĩ thế cụ ạ, với bản thân mình ko vấn đề, nhưng bố mẹ thì mình lại lăn tăn, thế nên ở những vùng vẫn còn phong tục tập quán thì khó có thể thay đổi đc nếu ko thoát ly ra ngoài, vid ảnh hưởng xung quanh hàng xóm và của họ hàng nữa. em thì nghĩ chỉ thêm một hai thế hệ nữa là sẽ chuyển lên hoả táng hết thôi nhưng bảo luôn và ngay thì khó.

dracula_bg

Xe điện
Cụ có nhầm không nhỉ.
cụ bảo em nhầm gì ạ? về nhiều vùng quê bây giờ vẫn đua nhau xây mộ to đoành, các cụ mua sẵn mảnh đất tính cho đến cả đời cháu luôn ấy ạ, tính sẵn mảnh này khoanh đc mấy ô luôn rồi

tuan_nguyen261188

Xe điện
2 ba mẹ nhà em mua sẵn 2 phần ở nghĩa trang thành phố...Nói lúc mất thì hoả táng sau để tro cốt vào chỗ mấy cụ đã lựa là được. Không cần cầu kỳ bốc mộ hay xây to làm gì. Các cụ sống giản dị nên lúc mất cũng muốn giản dị.

GLS.63

Xe đạp
Cụ đợi em, khoảng 50 năm nữa em chết sau đó em sẽ quay lại trả lời cụ.