[Funland] Hỏi vấn đề thừa kế đất đai các cụ tổ để lại

thanh.long

Xe tăng
Chia đều cho các cháu gái, cháu trai

thangmin

Xe tăng
Em muốn hỏi các cụ là thế nào thì hợp lý, hợp tình, hợp truyền thống... Và theo pháp luật thì sẽ phải thế nào, liệu có vấn đề gì không...?
- Hợp tình là chia cho a họ cụ phần hơn, cụ phần ít hơn (2 thằng đít nhôm, mà đít thằng a cụ nhiều nhôm hơn :D )
- Hợp lý là chia làm 6 suất cho mỗi nhà 1 suất (hoặc bán tiền chia đều)
- Hợp truyền thống là giữ nguyên mảnh đất để xây nhà thờ họ.
- Theo pháp luật thì nhà bác cụ là người được hưởng toàn bộ mảnh đất này :D vấn đề ở đây là chỉ số lòng tham của mỗi người trong ae cụ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Tháo bánh
Nhà em có mảnh đất ở quê. Mảnh đất này là đất cụ em để cho ông nội em. Ông nội em thì mất mấy chục năm rồi. Ông nội em có 6 người con, 2 trai - bác trai em và bố em, 4 gái - các bác gái, các cô. Giờ các con của ông nội em cũng chỉ còn bố em và một bà cô, năm nay đều đã ngoài 80. Bác trai em có 1 con trai - cháu đích tôn của ông em - anh họ em, và 2 con gái - 2 bà chị họ em. Bố em cũng có 1 con trai là em và 1 con gái - bà chị em. Ông nội em thì mất đã lâu, lúc mất không có di chúc gì. Giờ mảnh đất đó ông bác quá cố của em đã đứng tên trong sổ đỏ - chắc hồi ấy xã hay huyện ở quê làm sai luật, vì ông nội em ko có đi chúc gì. Giờ nhà bác em và nhà em có họp với nhau muốn chia cho các con. (Mảnh đất đó giờ chắc tầm 3, 4 tỷ.) Nhà bác em và nhà em đang tính mấy lựa chọn:
1 - Chia đều cho các con của bác em và các con của bố mẹ em - chia 5.
2 - Chia cho 2 anh em con trai là anh họ em và em.
...

Như em hiểu, theo truyền thống xa xưa thì đất đai ông cha để lại thường chỉ chia cho các con trai, cháu trai... Đàn bà con gái lấy chồng thì theo nhà chồng. Nếu như vậy phương án 2 là hợp lý.
Còn theo phương án 1 thì có vẻ ko đúng truyền thống xa xưa và một bà cô còn sống, con chaus các bà bác, bà cô cũng có thể có ý kiến...

Em muốn hỏi các cụ là thế nào thì hợp lý, hợp tình, hợp truyền thống... Và theo pháp luật thì sẽ phải thế nào, liệu có vấn đề gì không...?

Cảm ơn các cụ.
Gia đình em cũng tương tự như cụ:

Ông nội của ông ngoại em để lại 1 mảnh đất to, khoảng 3000m2 ở Thường Tín, Hà Nội. Gia đình trung lưu, suýt dính địa chủ thời cải cách. May mà chỉ buôn bán, không có ruộng nên được tha =))=))

Bố của ông ngoại em vì là con trưởng nên được ở mảnh đất ấy thờ cúng dòng họ, các chú của ông ngoại em được gia đình mua , chia đất xung quanh mảnh 3000m2. Trên mảnh đất 3000m2 có ngôi nhà thờ trên 100 năm tuổi, khá đẹp, các đoàn phim thường xin quay phim

Ông ngoại em cũng là con trưởng, ông ngoại em có 2 người con là mẹ em và cậu em. Mẹ em đi lấy ông già em, và mẹ em được chia 300m2. và bán được 2 chỉ vàng. Nếu để đến bây giờ thì hơn 10 tỷ.

Cậu em là cháu đích tôn của dòng họ nên đương nhiên sinh sống ở nhà thờ, lo phần thờ cúng và tu bổ nhà thờ. Sổ đỏ đã đứng tên cậu em. Nhưng các chi khác của giòng họ vẫn dòm ngó, nói ra nói vào.

Người em của ông ngoại em cũng có 7-8 người con, họ thường nói họ thiệt thòi vì không được chia cái gì.

Miếng đất sau gần 100 năm, nay chỉ còn 1.300m2, nhưng giá thị trường chắc khoảng 80 tỷ.

Em nghĩ miếng đất 80 tỷ của dòng họ nhà em sẽ phát sinh kiện cáo. Nhưng nó là nhà thờ của dòng họ, không phải đất ruộng, nên khá rắc rối

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Tháo bánh
tài sản của người quá cố ko để lại di chúc thì chia đểu cho hàng thừa kế thứ nhất, tức là 6 người con của ông cụ, trai gái như nhau chứ ko phải là mấy thằng cháu dít tôn với đít nhựa nhé =))
Tài sản của người chết thì chia đều cho hàng thừa kế thứ 1.

Tuy nhiên nếu là đất đai thờ tự, và đã có sổ đỏ giao cho con trưởng, thì khá rắc rồi.

Bên em ,và bên vợ em đều dính trường hợp đất đai rất to, dính đến thừa kế + thờ cúng

chichihua

Xe buýt
Theo đúng truyền thống thì đất ông cha để lại cho con trưởng nhé, nhiều nơi còn gọi tên ông bà là tên con cả. Cách đây hơn chục năm thì khi sang tên sổ đất ở quê chính quyền vẫn sang tên cho con cả nên trưởng hợp cụ thớt ko có j sai đâu. Có điều giờ sốt đất, mọi người cũng hiểu về luật thừa kế hơn nên mới có nhiều vụ như vậy. Bác cả về tình có thể chia cho mỗi người một ít nhưng bác ko có tiền mà bắt chia thì phải bán đất cha ông.

fanmu1234

Tháo bánh
- Hợp tình là chia cho a họ cụ phần hơn, cụ phần ít hơn (2 thằng đít nhôm, mà đít thằng a cụ nhiều nhôm hơn :D )
- Hợp lý là chia làm 6 suất cho mỗi nhà 1 suất (hoặc bán tiền chia đều)
- Hợp truyền thống là giữ nguyên mảnh đất để xây nhà thờ họ.
- Theo pháp luật thì nhà bác cụ là người được hưởng toàn bộ mảnh đất này :D có vấn đề thì chỉ có lòng tham của mỗi người trong ae cụ thôi.
Cụ trả lời có ý có tình

VladimirP

Xe tải
Mịa, có cỗ thì các bà các cô nai lưng ra làm. Bố mẹ giường k ứt chiếu đái thì nai lưng ra dọn.
Cánh đàn ông uống rượu xong chia nhau đất.
Sướng thật.

Các bà, các cô thì ăn theo bên đằng chồng nếu như bên đằng chồng cũng làm theo kiểu đó... Em thì cũng ko chắc 100% là truyền thống xa xưa là thế nào nên mới hỏi... Bên nhà ông bác em và bên nhà em (bố mẹ em), (toàn trên dưới 80) thì chắc vẫn nghĩ theo kiểu chỉ các con trai của ông nội em sẽ thừa kế và sẽ chia cho các anh chị họ em (con ông bác) và chị em em... Nếu chia đều thì mỗi người đc tầm 1 tỷ thôi... Cũng ko phải quá ghê gớm nặng nề gì... Em cũng ko có quyền hay đòi hỏi gì, chỉ hỏi để góp ý cho các cụ và ông anh đích tôn thôi... (Nhiều cụ hay mợ nhảy vào "chửi bới", "xỉa xói" ghê quá... :D :D :D )

vnhn

Xe tăng
Nhà ông bác chịu họp gia đình bàn chia nhau thế nào đã là quá tốt rồi chứ xét về luật họ ko chia cũng đừng mơ kiện cáo gì được. Hàng thừa kế thứ 1 có bao gồm dâu, rể đâu mà con gái lại ko được hưởng. Bên nhà chồng cho thì họ mới có còn lại thì vẫn trắng tay. Nên phải chia cho cả con gái nữa mới là hợp tình hợp lý.

VladimirP

Xe tải
Nhà ông bác chịu họp gia đình bàn chia nhau thế nào đã là quá tốt rồi chứ xét về luật họ ko chia cũng đừng mơ kiện cáo gì được. Hàng thừa kế thứ 1 có bao gồm dâu, rể đâu mà con gái lại ko được hưởng. Bên nhà chồng cho thì họ mới có còn lại thì vẫn trắng tay. Nên phải chia cho cả con gái nữa mới là hợp tình hợp lý.
Cá nhân em thì cũng ko có ý định kiện cáo gì nếu nhà ông bác "ôm" tất... (Chỉ vì 1, 2 con Innova mà kiện cáo anh em thì ko đáng...) Hỏi để góp ý cho các cụ và ông anh trưởng thôi... (Nếu phải chia đều cho 6 suất thì chắc em sẽ đề nghị giữ lại mảnh đất, tính sau vì chia thì ít quá...)

MiTa

Xe lăn
Nhà em có mảnh đất ở quê. Mảnh đất này là đất cụ em để cho ông nội em. Ông nội em thì mất mấy chục năm rồi. Ông nội em có 6 người con, 2 trai - bác trai em và bố em, 4 gái - các bác gái, các cô. Giờ các con của ông nội em cũng chỉ còn bố em và một bà cô, năm nay đều đã ngoài 80. Bác trai em có 1 con trai - cháu đích tôn của ông em - anh họ em, và 2 con gái - 2 bà chị họ em. Bố em cũng có 1 con trai là em và 1 con gái - bà chị em. Ông nội em thì mất đã lâu, lúc mất không có di chúc gì. Giờ mảnh đất đó ông bác quá cố của em đã đứng tên trong sổ đỏ - chắc hồi ấy xã hay huyện ở quê làm sai luật, vì ông nội em ko có đi chúc gì. Giờ nhà bác em và nhà em có họp với nhau muốn chia cho các con. (Mảnh đất đó giờ chắc tầm 3, 4 tỷ.) Nhà bác em và nhà em đang tính mấy lựa chọn:
...

Như em hiểu, theo truyền thống xa xưa thì đất đai ông cha để lại thường chỉ chia cho các con trai, cháu trai... Đàn bà con gái lấy chồng thì theo nhà chồng. Nếu như vậy phương án 2 là hợp lý.
Còn theo phương án 1 thì có vẻ ko đúng truyền thống xa xưa và một bà cô còn sống, con chaus các bà bác, bà cô cũng có thể có ý kiến...

Cảm ơn các cụ.
Khiếp, giờ cụ còn nghĩ ko có di chúc mà chỉ có mấy thằng cháu trai dc ah? Gái đi đâu thì đi kể cả đi nc ngoài thì cũng cần phải có nó ký đấy ah.

VladimirP

Xe tải
Khiếp, giờ cụ còn nghĩ ko có di chúc mà chỉ có mấy thằng cháu trai dc ah? Gái đi đâu thì đi kể cả đi nc ngoài thì cũng cần phải có nó ký đấy ah.
Em hỏi để biết và đề xuất PA thôi chứ ko có "mưu mô" gì... Số tiền đó ko nhiều... Có thì tốt mà ko có thì cũng chả phải quá nặng nề đề làm trò nọ kia... Mấy bà chị họ em thì rất giàu, lấy chồng giàu..., ông anh họ thì nghèo khó..., mấy bà chị tuyên bố ko lấy phần nhường hết cho ông anh họ... Bên nhà em thì các cụ muốn chia cho cả bà chị em nữa - chắc là đều thôi... (Nếu ko chia cho các bà bác, bà cô thì ông anh họ đc tầm 2 tỷ, em đc 1 tỷ... Còn chia đều cho các bà bác, bà cô thì ông anh đc tầm 700, em đc tầm 350... Có gì ghê gớm đâu mà phải nặng nề ...)

thanhphong1998

Xe điện
Cứ dính đến chia chác đất đai,tiền bạc là sứt mẻ tình cảm ngay. Cứ để yên như cũ lấy chỗ đi về thắp hương cho các cụ.

VladimirP

Xe tải
Thường thì phong tục tập quán xưa nay ở Việt Nam thì mảnh đất tổ sẽ nhượng cho con trai cả, rồi cháu đích tôn, rồi cứ thế... và những người này thường chịu trách nhiệm hương khói, đứng mũi chịu sào cho các công việc của dòng họ, gia đình.

Xưa nay nó vậy nên ông bác của cụ làm được sổ & xưa nay làng xã, nhân dân đều có chung quan điểm như vậy. Nó hợp với truyền thống xưa nay rồi. Nên nếu xưa nay bác cả, rồi thằng 'cháu đích tôn' kia đều lo liệu mọi việc gia đình của ông cụ ổn thoả, chu đáo... thì những người thân khác không nên đụng vào làm gì. Của nó tất!

Còn không thì tốt nhất là khỏi chia, góp thêm làm cái nhà thờ của cả họ rồi để đấy cho mọi người thăm viếng.
Mảnh đất mấy trăm m2 cơ, để làm nhà thờ tất cả kể cũng hơi phí... Bên nhà bác em có vẻ muốn bán đi, chỉ giữ lại một phần nhỏ làm nhà thờ, để có tiền đưa cho ông anh trưởng họ vì ông ấy cũng nghèo khó...

TÔN

Xe container
Các bà, các cô thì ăn theo bên đằng chồng nếu như bên đằng chồng cũng làm theo kiểu đó... Em thì cũng ko chắc 100% là truyền thống xa xưa là thế nào nên mới hỏi... Bên nhà ông bác em và bên nhà em (bố mẹ em), (toàn trên dưới 80) thì chắc vẫn nghĩ theo kiểu chỉ các con trai của ông nội em sẽ thừa kế và sẽ chia cho các anh chị họ em (con ông bác) và chị em em... Nếu chia đều thì mỗi người đc tầm 1 tỷ thôi... Cũng ko phải quá ghê gớm nặng nề gì... Em cũng ko có quyền hay đòi hỏi gì, chỉ hỏi để góp ý cho các cụ và ông anh đích tôn thôi... (Nhiều cụ hay mợ nhảy vào "chửi bới", "xỉa xói" ghê quá... :D :D :D )
Nếu như truyền thống và như cụ nói các bà các cô ăn theo bên chồng thì chị gái ruột của cụ và chị gái con bác ruột cũng next ko có vị gì cả nhé
Lời nói của cụ e thấy có vẻ mâu thuẫn.cụ bảo hơn tỷ nó chả to tác gì thì cụ quan tâm cái nhà đấy làm gì,kệ xác nó.sao phải mất công lên đây hỏi rồi về góp ý với các cụ với ông anh làm cái gì.mà chắc là cụ giàu thật thì mới bảo 1 vài tỷ với 1-2 con innova chả bõ bèn gì với cụ,chứ với em hay các cụ khác thì 1 tỷ nó to lắm mặc dù nhà e bán 2 cái nhà đi cộng vào chắc cũng đc 7-8 tỷ.cuộc đời này đến ngay cả anh em ruột thịt nhiều khi cũng ko ai cho ko ai cái gì đâu

windy1

Xe điện
...

Cảm ơn các cụ.
Bỏ ngay cái phần truyền thống đó đi. Nếu như chia đất, thì trai hay gái cũng phải chia cả. Như vậy mới công bằng.