[Funland] Hỏi vấn đề thừa kế đất đai các cụ tổ để lại

Mong cụ kiện ông bác vs nhà ông anh ra tòa. Để anh em bất hòa vì đất đai.
Lôi cả ông vs bác đã mất lên hỏi tại sao lại sang tên cho nhau khi chưa hỏi thằng đít nhựa đểu luôn 1 thể :))
Đít nhôm kia nó có ý muốn chia phẦn cho là nó quá tốt và ko thèm tranh giành gì r. Gặp đít nhựa này có vẻ tham lắm nhưng to vẻ thanh cao

VladimirP

Xe tải
Nếu như truyền thống và như cụ nói các bà các cô ăn theo bên chồng thì chị gái ruột của cụ và chị gái con bác ruột cũng next ko có vị gì cả nhé
Lời nói của cụ e thấy có vẻ mâu thuẫn.cụ bảo hơn tỷ nó chả to tác gì thì cụ quan tâm cái nhà đấy làm gì,kệ xác nó.sao phải mất công lên đây hỏi rồi về góp ý với các cụ với ông anh làm cái gì.mà chắc là cụ giàu thật thì mới bảo 1 vài tỷ với 1-2 con innova chả bõ bèn gì với cụ,chứ với em hay các cụ khác thì 1 tỷ nó to lắm mặc dù nhà e bán 2 cái nhà đi cộng vào chắc cũng đc 7-8 tỷ.cuộc đời này đến ngay cả anh em ruột thịt nhiều khi cũng ko ai cho ko ai cái gì đâu
Thì chính vì thế mới có PA 2... Em thì làng nhàng thôi, chả giầu gì nhưng cũng chả vì thêm 1 tỷ mà phải mưu mô này nọ như đánh giá của một số cụ hay mợ kiểu suy bụng ta ra bụng người... :D :D :D

Em thì ko quá căng thẳng, nặng nề về số tiền đó... Có điều nếu bên nhà ông bác hay các cụ nhà em đưa ra PA ko hợp tình hợp lý... thì có thể họ hàng phía các bà bác, bà cô có thể có những phản ứng ko hay..., em thì muốn tránh những chuyện đó nên muốn hỏi xem thông thưongf là thế nào... Kiểu vậy thôi...

Chỉnh sửa cuối:

VladimirP

Xe tải
Mong cụ kiện ông bác vs nhà ông anh ra tòa. Để anh em bất hòa vì đất đai.
Lôi cả ông vs bác đã mất lên hỏi tại sao lại sang tên cho nhau khi chưa hỏi thằng đít nhựa đểu luôn 1 thể :))
Đít nhôm kia nó có ý muốn chia phẦn cho là nó quá tốt và ko thèm tranh giành gì r. Gặp đít nhựa này có vẻ tham lắm nhưng to vẻ thanh cao
Cụ có vẻ hơi chậm hiểu... Em hiện ko có chút mâu thuẫn nào với nhà ông bác cả... Chỉ có hơi chút lăn tăn về phía các bà bác, bà cô thôi...

Đại Ba

Xe điện
Để lại làm nơi thờ tự. Bán đi ăn nhậu vài bữa cũng hết thôi.

lsakvn

Xe tăng
Sổ cấp năm nào, các cụ mất năm nào không có thông tin mà nhiều cụ vào tư vấn phết

VladimirP

Xe tải
Sổ cấp năm nào, các cụ mất năm nào không có thông tin mà nhiều cụ vào tư vấn phết
Giá trị mảnh đất hiện tại ko nhiều, các con cháu nội ngoại chắc ko có kiện cáo gì đâu... Có thể ko hài lòng, nói ra nói vào thôi... Chủ yếu em muốn xem thông lệ là thế nào, thế nào là hợp tình, hợp lý... để góp ý với các cụ và ông anh thôi... Cũng xác định rõ mình chỉ là thứ, chả phải đích tôn, cho thế nào thì nhận thế thôi, cùng lắm là nhẹ nhàng đề xuất ý kiến thôi...

Giá trị mảnh đất hiện tại ko nhiều, các con cháu nội ngoại chắc ko có kiện cáo gì đâu... Có thể ko hài lòng, nói ra nói vào thôi... Chủ yếu em muốn xem thông lệ là thế nào, thế nào là hợp tình, hợp lý... để góp ý với các cụ và ông anh thôi... Cũng xác định rõ mình chỉ là thứ, chả phải đích tôn, cho thế nào thì nhận thế thôi, cùng lắm là nhẹ nhàng đề xuất ý kiến thôi...
Nỡm à. Văn phong này cứ giả vờ làm gì :))

TÔN

Xe container
Ui,ở quê e 3-4 tỏi to lắm cụ ah :))

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Gia đình em cũng tương tự như cụ:

Ông nội của ông ngoại em để lại 1 mảnh đất to, khoảng 3000m2 ở Thường Tín, Hà Nội. Gia đình trung lưu, suýt dính địa chủ thời cải cách. May mà chỉ buôn bán, không có ruộng nên được tha =))=))

Bố của ông ngoại em vì là con trưởng nên được ở mảnh đất ấy thờ cúng dòng họ, các chú của ông ngoại em được gia đình mua , chia đất xung quanh mảnh 3000m2. Trên mảnh đất 3000m2 có ngôi nhà thờ trên 100 năm tuổi, khá đẹp, các đoàn phim thường xin quay phim

Ông ngoại em cũng là con trưởng, ông ngoại em có 2 người con là mẹ em và cậu em. Mẹ em đi lấy ông già em, và mẹ em được chia 300m2. và bán được 2 chỉ vàng. Nếu để đến bây giờ thì hơn 10 tỷ.

Cậu em là cháu đích tôn của dòng họ nên đương nhiên sinh sống ở nhà thờ, lo phần thờ cúng và tu bổ nhà thờ. Sổ đỏ đã đứng tên cậu em. Nhưng các chi khác của giòng họ vẫn dòm ngó, nói ra nói vào.

Người em của ông ngoại em cũng có 7-8 người con, họ thường nói họ thiệt thòi vì không được chia cái gì.

Miếng đất sau gần 100 năm, nay chỉ còn 1.300m2, nhưng giá thị trường chắc khoảng 80 tỷ.

Em nghĩ miếng đất 80 tỷ của dòng họ nhà em sẽ phát sinh kiện cáo. Nhưng nó là nhà thờ của dòng họ, không phải đất ruộng, nên khá rắc rối
80 tỷ. Nhiều tiền nhỉ

PNPT0910

Xe hơi
🤣🤣🤣 Đọc đầu đêna cuối.
Chết cười với ông chủ thớt😂😂😂

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Thì chính vì thế mới có PA 2... Em thì làng nhàng thôi, chả giầu gì nhưng cũng chả vì thêm 1 tỷ mà phải mưu mô này nọ như đánh giá của một số cụ hay mợ kiểu suy bụng ta ra bụng người... :D :D :D

Em thì ko quá căng thẳng, nặng nề về số tiền đó... Có điều nếu bên nhà ông bác hay các cụ nhà em đưa ra PA ko hợp tình hợp lý... thì có thể họ hàng phía các bà bác, bà cô có thể có những phản ứng ko hay..., em thì muốn tránh những chuyện đó nên muốn hỏi xem thông thưongf là thế nào... Kiểu vậy thôi...
Nếu tính theo truyền thống thì cụ với anh họ cụ nuốt luôn đê (hoặc ông bác và bố cụ chẳng hạn), đừng bận tâm đến ai cả. Lúc này mình cụ và anh cụ một họ, chả họ hàng hang hốc gì sất. =))
Liên quan đến thừa kế thì đừng nói chữ tiền to hay nhỏ, nó là "Phần" thừa kế mà họ xứng đáng được hưởng, chả có lẽ bác cụ và bố cụ không có liên quan đến Chị em gái???

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
🤣🤣🤣 Đọc đầu đêna cuối.
Chết cười với ông chủ thớt😂😂😂
Ông chú em cũng xơi cả mảnh đất hương hỏa của ông nội em trong đó có sự tiếp tay của bà cô, giờ thì sao, đất đai thì chả ai ở được, cho dù bố em không đòi. Tự họ kiện nhau và đòi quyền lợi với mảnh đất, còn rất nhiều rắc rối, thỉnh thoảng chị em họ lại tuyên bố từ nhau, đến khổ!
Như bố em tính công bằng, con trai gái đều có phần, nên giờ em hô một tiếng là đội hình 20 người tập hợp, nhà em hơn nhà thiên hạ ở tính đoàn kết (thế hệ em).

Đất mang tên ông bác, bác thớt mang lên of hỏi để góp ý cách chia. Hài quá bác ơi. Mà chắc gì người ta hỏi ý bác.
Như cháu em mà góp ý em cách chia ts (đứng tên em) thì em bảo cút ra ngoài, bố mày còn chưa đủ tư cách góp ý.
Còn nếu thực sự thấy có gì bất công trong quyền lợi (đáng nhẽ được hưởng) thì cứ trình bày thẳng để các cụ luật sư góp ý cho. Lòng vòng làm gì.

VladimirP

Xe tải
Ông chú em cũng xơi cả mảnh đất hương hỏa của ông nội em trong đó có sự tiếp tay của bà cô, giờ thì sao, đất đai thì chả ai ở được, cho dù bố em không đòi. Tự họ kiện nhau và đòi quyền lợi với mảnh đất, còn rất nhiều rắc rối, thỉnh thoảng chị em họ lại tuyên bố từ nhau, đến khổ!
Như bố em tính công bằng, con trai gái đều có phần, nên giờ em hô một tiếng là đội hình 20 người tập hợp, nhà em hơn nhà thiên hạ ở tính đoàn kết (thế hệ em).
Về mảnh đất nhà em thì cũng có nhiều cái khá lằng nhằng... Hồi ông em còn sống, ông còn cắt đất ra cho cháu ngoại - anh họ em, ông anh đó hồi ấy sống và chăm ông hàng ngày ... Hiện tại ông anh đó vẫn sống sát mảnh đất còn lại và khai thác rau cỏ vườn tược mảnh đất đó ... Về sau thỉnh thoảng thấy bà bác dâu và bà cụ nhà em tỏ ra "bực bội" với nhà ông anh này, chê là lười - ko chịu chăm sóc nhà thờ, vườn này nọ, rồi chê tham - hồi ông còn sống, xin xỏ ông, xui ông này nọ ... :D :D :D

Đại khái giờ bên nhà bác trai em, ông anh họ trưởng tộc và các cụ nhà em, có vẻ như ko có "kế hoạch" phân chia cho các bác gái, các bà cô... Có lần em có hỏi ông già em về chuyện đó thì ông già em bảo là hồi ông còn sống cũng cho các bác gái, các cô ấy nhiều rồi... (?) Bà bác dâu và vợ ông anh hiện có vẻ sốt ruột, muốn chốt vấn đề sang tên này nọ...

Có lẽ giải pháp họp thống nhất phương án với các đại diện nhà mấy bà bác, bà cô là nên làm và phù hợp nhất ở thời điểm hiện tại... Cảm ơn một số cụ hiểu vấn đề và có ý kiến đóng góp tích cực.

VladimirP

Xe tải
Đất mang tên ông bác, bác thớt mang lên of hỏi để góp ý cách chia. Hài quá bác ơi. Mà chắc gì người ta hỏi ý bác.
Như cháu em mà góp ý em cách chia ts (đứng tên em) thì em bảo cút ra ngoài, bố mày còn chưa đủ tư cách góp ý.
Còn nếu thực sự thấy có gì bất công trong quyền lợi (đáng nhẽ được hưởng) thì cứ trình bày thẳng để các cụ luật sư góp ý cho. Lòng vòng làm gì.
Em có liên quan và có được hỏi ý kiến thì em mới hỏi và tìm hiểu ... Cụ đừng lấy sự cố chấp và nhỏ mọn của mình để đánh giá một cách chủ quan như vậy....

Em có liên quan và có được hỏi ý kiến thì em mới hỏi và tìm hiểu ... Cụ đừng lấy sự cố chấp và nhỏ mọn của mình để đánh giá một cách chủ quan như vậy....
Ô, ai cố chấp và nhỏ mọn thì đợi câu trả lời trong thớt bác nhé.
Nhà tôi cũng từng hoàn cảnh như nhà bác, nhưng nhà tôi có cách làm ngon ơ, vẫn lấy được đủ phần thừa kế mà lại còn cửa trên cơ. Cái chính là tôi không lòng vòng.
Thôi trả thớt bác nhé.

VladimirP

Xe tải
Ô, ai cố chấp và nhỏ mọn thì đợi câu trả lời trong thớt bác nhé.
Nhà tôi cũng từng hoàn cảnh như nhà bác, nhưng nhà tôi có cách làm ngon ơ, vẫn lấy được đủ phần thừa kế mà lại còn cửa trên cơ. Cái chính là tôi không lòng vòng.
Thôi trả thớt bác nhé.
Tiễn cụ...

Lái xe máy

Xe tăng
Nhà em có mảnh đất ở quê. Mảnh đất này là đất cụ em để cho ông nội em. Ông nội em thì mất mấy chục năm rồi. Ông nội em có 6 người con, 2 trai - bác trai em và bố em, 4 gái - các bác gái, các cô. Giờ các con của ông nội em cũng chỉ còn bố em và một bà cô, năm nay đều đã ngoài 80. Bác trai em có 1 con trai - cháu đích tôn của ông em - anh họ em, và 2 con gái - 2 bà chị họ em. Bố em cũng có 1 con trai là em và 1 con gái - bà chị em. Ông nội em thì mất đã lâu, lúc mất không có di chúc gì. Giờ mảnh đất đó ông bác quá cố của em đã đứng tên trong sổ đỏ - chắc hồi ấy xã hay huyện ở quê làm sai luật, vì ông nội em ko có đi chúc gì. Giờ nhà bác em và nhà em có họp với nhau muốn chia cho các con. (Mảnh đất đó giờ chắc tầm 3, 4 tỷ.) Nhà bác em và nhà em đang tính mấy lựa chọn:
1 - Chia đều cho các con của bác em và các con của bố mẹ em - chia 5.
2 - Chia cho 2 anh em con trai là anh họ em và em.
...

Như em hiểu, theo truyền thống xa xưa thì đất đai ông cha để lại thường chỉ chia cho các con trai, cháu trai... Đàn bà con gái lấy chồng thì theo nhà chồng. Nếu như vậy phương án 2 là hợp lý.
Còn theo phương án 1 thì có vẻ ko đúng truyền thống xa xưa và một bà cô còn sống, con chaus các bà bác, bà cô cũng có thể có ý kiến...

Em muốn hỏi các cụ là thế nào thì hợp lý, hợp tình, hợp truyền thống... Và theo pháp luật thì sẽ phải thế nào, liệu có vấn đề gì không...?

Cảm ơn các cụ.
Cái đoạn bác trai đứng tên sổ thì bảo sai Luật.
Cái đoạn chia cho cả cháu gái thì bảo sai truyền thống (vì mình đc 1/2)
->> Tham như mõ.
Chỉ có 2 phương án đúng:
1. Cho thằng đích tôn theo truyền thống.
2. Chia đều trai gái nhue nhau, kể cả cháu ngoại, bà bà cô... theo Luật.

limer

Xe đạp
Cụ có ở chăm nhà thờ tổ không? Cụ không về thường xuyên + người ta đứng tên sổ thì để người ta phần hơn. Các cháu gái không ý kiến gì thì cứ chia 2 suất đinh thôi

Lái xe máy

Xe tăng
Kiện cáo thì chắc là ko, vì nếu con cháu các bà bá, bà cô đòi phần thì cũng đc rất ít... (Kiểu 4 tỷ chia 6 đc tầm 700, rồi 700 đấy lại chia tiếp thì hàng F2 phía các bà bác, bà cô đc có 1, 2 trăm gì đó - ko đáng là bao...) Có điều có thể ko hài lòng, nói ra nói vào thôi... Do đó em muốn tìm hiểu thế nào cho hợp tình, hợp lý...
Thời điểm ông mất, có bao nhiêu con F1 còn sống thì chia đều ra. Cái đội F2 có phần nào đâu mà đòi hỏi. Thời điểm đó nếu k còn F1 nào thì F2 mới đc vào danh sách.
Nhưng nhà cụ đang còn bác, bố, các cô thì cái đội F2 như cụ xin mời về. K có phần nhé
Như nhà em. Bố em mất trc ông bà. Em là đích tôn. Về Luật em k có phần vì còn các chú nữa. Chưa kể nhà em còn phải chia đất của mình cho ông bà mới đúng Luật. Coi như bố em vắn số k phụng dưỡng được ông bà thì để 1 ít tài sản lại.
Tất nhiên nhà em k cần Luật vì anh em tự thỏa thuận đc trên tình cảm hài hòa

Chỉnh sửa cuối: