[Funland] Hỏi vấn đề thừa kế đất đai các cụ tổ để lại

john.wick

Xe tải
Nhà em có mảnh đất ở quê. Mảnh đất này là đất cụ em để cho ông nội em. Ông nội em thì mất mấy chục năm rồi. Ông nội em có 6 người con, 2 trai - bác trai em và bố em, 4 gái - các bác gái, các cô. Giờ các con của ông nội em cũng chỉ còn bố em và một bà cô, năm nay đều đã ngoài 80. Bác trai em có 1 con trai - cháu đích tôn của ông em - anh họ em, và 2 con gái - 2 bà chị họ em. Bố em cũng có 1 con trai là em và 1 con gái - bà chị em. Ông nội em thì mất đã lâu, lúc mất không có di chúc gì. Giờ mảnh đất đó ông bác quá cố của em đã đứng tên trong sổ đỏ - chắc hồi ấy xã hay huyện ở quê làm sai luật, vì ông nội em ko có đi chúc gì. Giờ nhà bác em và nhà em có họp với nhau muốn chia cho các con. (Mảnh đất đó giờ chắc tầm 3, 4 tỷ.) Nhà bác em và nhà em đang tính mấy lựa chọn:
1 - Chia đều cho các con của bác em và các con của bố mẹ em - chia 5.
2 - Chia cho 2 anh em con trai là anh họ em và em.
...

Như em hiểu, theo truyền thống xa xưa thì đất đai ông cha để lại thường chỉ chia cho các con trai, cháu trai... Đàn bà con gái lấy chồng thì theo nhà chồng. Nếu như vậy phương án 2 là hợp lý.
Còn theo phương án 1 thì có vẻ ko đúng truyền thống xa xưa và một bà cô còn sống, con chaus các bà bác, bà cô cũng có thể có ý kiến...

Em muốn hỏi các cụ là thế nào thì hợp lý, hợp tình, hợp truyền thống... Và theo pháp luật thì sẽ phải thế nào, liệu có vấn đề gì không...?

Cảm ơn các cụ.
theo pháp luật là chia đều cho con không phân biệt trai gái nhé cụ, thời buổi nào rồi còn lạc hậu thế
con gái có thể kiện nếu không có, đó là về luật, có luật ủng hộ
còn thì nên thu xếp anh em không nên lôi nhau ra toà vì thừa kế
tuy nhiên sổ chỉ đứng tên mình bác của cụ nên về luật con bác ấy toàn quyền hưởng nhé
nếu cảm thấy muốn công bằng thì chia đều cho con cháu là hàng thừa kế thứ 2 là con của bác của cụ, của bà cô, là anh chị em của cụ và các người khác ngang hàng, còn đúng luật là chia đều cho các con của ông của cụ.

thangmin

Xe tăng
Thời điểm ông mất, có bao nhiêu con F1 còn sống thì chia đều ra. Cái đội F2 có phần nào đâu mà đòi hỏi. Thời điểm đó nếu k còn F1 nào thì F2 mới đc vào danh sách.
Nhưng nhà cụ đang còn bác, bố, các cô thì cái đội F2 như cụ xin mời về. K có phần nhé
Giờ tất cả đều là vô nghĩa khi sổ đã đứng tên bác cả (đã mất). Giờ quyền bác gái chia cho phần nào thì thơm thảo phần đấy. Nội bộ ko thống nhất được phương án thì ra pháp luật là vợ con bác cả hưởng tất :)

john.wick

Xe tải
Giờ tất cả đều là vô nghĩa khi sổ đã đứng tên bác cả (đã mất). Giờ quyền bác gái chia cho phần nào thì thơm thảo phần đấy. Nội bộ ko thống nhất được phương án thì ra pháp luật là vợ con bác cả hưởng tất :)
chuẩn rồi, trên tôi nói y vậy, tuy nhiên bác có sai nhé
sổ đã đứng tên bác cả thì hưởng là bác gái 1/2 + còn lại chia đều các con bác cả, là về luật, chứ không chỉ quyền bác gái hết
giờ muốn chia thêm cho bà cô hay cụ chủ thớt và anh em thì là thơm thảo thôi

VladimirP

Xe tải
Thời điểm ông mất, có bao nhiêu con F1 còn sống thì chia đều ra. Cái đội F2 có phần nào đâu mà đòi hỏi. Thời điểm đó nếu k còn F1 nào thì F2 mới đc vào danh sách.
Nhưng nhà cụ đang còn bác, bố, các cô thì cái đội F2 như cụ xin mời về. K có phần nhé
Như nhà em. Bố em mất trc ông bà. Em là đích tôn. Về Luật em k có phần vì còn các chú nữa. Chưa kể nhà em còn phải chia đất của mình cho ông bà mới đúng Luật. Coi như bố em vắn số k phụng dưỡng được ông bà thì để 1 ít tài sản lại.
Tất nhiên nhà em k cần Luật vì anh em tự thỏa thuận đc trên tình cảm hài hòa
Bà bác dâu và các cụ nhà em đã cao tuổi - trên dưới 80 cả, có kế hoạch sang tên cuốn sổ đỏ cho ông anh họ em và em - hàng F2... Sau đó các cụ nhà em thay đổi ý kiến muốn chia phần của các cụ cho cả bà chị em nữa... Em thì xác định từ lâu là có cho gì thì có thể nhận chứ ko có dám đòi hỏi này nọ vì mình chỉ là hàng thứ, ko phải đích tôn... Còn nếu mình đc hỏi ý kiến thì mình có thể đề nghị nhẹ nhàng nọ kia theo tập quán, phong tục... này nọ thôi...

VladimirP

Xe tải
Chuyện kiện cáo (từ phía em) nếu có mâu thuẫn, bất đồng khi phân chia, em hoàn toàn ko có chút "ý định" nào... Tất cả chỉ dừng ở đề xuất, ý kiến nếu đc hỏi thôi...

Phuongviet281

Xe máy
Các bác cứ bàn theo luật làm gì cho phức tạp. Mảnh đất đó làm nhà thờ cho các cụ, còn bán chia ra coi như nhà bác mất luôn gốc gác. Có cái nhà thờ, đến dịp giỗ chạp, lễ tết con cháu về thắp hương cho các cụ, nhớ về nguồn gốc của mình là ok nhất.

VladimirP

Xe tải
Các bác cứ bàn theo luật làm gì cho phức tạp. Mảnh đất đó làm nhà thờ cho các cụ, còn bán chia ra coi như nhà bác mất luôn gốc gác. Có cái nhà thờ, đến dịp giỗ chạp, lễ tết con cháu về thắp hương cho các cụ, nhớ về nguồn gốc của mình là ok nhất.
Dự định, mong muốn của bà bác dâu, của các cụ nhà em, của bà chị - vợ ông anh họ - đích tôn - trưởng họ là giữ lại nhà thờ, còn lại bân hết để lấy tiền... Em "thấp cổ bé họng", xác định chỉ dừng mức "nhẹ nhàng" đề xuất ý kiến, đề nghị, góp ý... nếu đc hỏi thôi... Chỉ vậy thôi...

(Việc bán đi cũng có cái lý phù hợp hoàn cảnh là ông anh trưởng họ kinh tế cũng khó khăn, thu nhập thấp... Giờ có khoản tiền 1-2 tỷ, ít nhất gửi tiết kiệm lấy lãi suất mà tiêu thì cũng đỡ đc rất nhiều... )

Chỉnh sửa cuối:

Caychuoihot

Xe tải
Dự định, mong muốn của bà bác dâu, của các cụ nhà em, của bà chị - vợ ông anh họ - đích tôn - trưởng họ là giữ lại nhà thờ, còn lại bân hết để lấy tiền... Em "thấp cổ bé họng", xác định chỉ dừng mức "nhẹ nhàng" đề xuất ý kiến, đề nghị, góp ý... nếu đc hỏi thôi... Chỉ vậy thôi...
Theo ngu em của em, con trai bác cả là đích tôn, đng ở đấy nên ở để hương khói, mình có đk còn chi thêm tiền sửa sang từ đường khang trang để ngày giỗ các Cụ có chỗ đi về, hương khói, để cả nhà, đất vườn co rộng rãi...rồi tổ đường phù hộ độ trì cho con cháu làm ăn tấn tới, thành đạt mới là quan trọng

Phuongviet281

Xe máy
Thế nếu bác "thấp cổ bé họng" , bác có cũng được không có cũng không sao thì bác đứng ra nhường hết Cho ông Anh, để ông Anh chăm sóc phần nhà thờ luôn. Bác nhường hết thử coi có cô nào nói này nói nọ nữa ko? :D

VladimirP

Xe tải
Thế nếu bác "thấp cổ bé họng" , bác có cũng được không có cũng không sao thì bác đứng ra nhường hết Cho ông Anh, để ông Anh chăm sóc phần nhà thờ luôn. Bác nhường hết thử coi có cô nào nói này nói nọ nữa ko? :D
Em cũng không đc cao đẹp đến mức vậy ạ... Nếu các bên thống nhất chia cho em 500 tr hay hơn, em vẫn nhận ạ... :D :D :D

Phuongviet281

Xe máy
Em cũng không đc cao đẹp đến mức vậy ạ... Nếu các bên thống nhất chia cho em 500 tr hay hơn, em vẫn nhận ạ... :D :D :D
Vậy thì cụ cứ vô đề phát là giờ cụ muốn được như thế này từ đầu các cụ khác tư vấn cho nhanh, khổ :D

VladimirP

Xe tải
Theo ngu em của em, con trai bác cả là đích tôn, đng ở đấy nên ở để hương khói, mình có đk còn chi thêm tiền sửa sang từ đường khang trang để ngày giỗ các Cụ có chỗ đi về, hương khói, để cả nhà, đất vườn co rộng rãi...rồi tổ đường phù hộ độ trì cho con cháu làm ăn tấn tới, thành đạt mới là quan trọng
Ông anh - đích tôn - trưởng họ hoàn cảnh hơi khó khăn... Thu nhập thấp, con cái "nheo nhóc" ạ... (Ông ấy thời trẻ, ko chịu học hành, "phá gia chi tử" ạ... Giờ già U50 thì "ngoan" rồi... )

Chỉnh sửa cuối:

VladimirP

Xe tải
Vậy thì cụ cứ vô đề phát là giờ cụ muốn được như thế này từ đầu các cụ khác tư vấn cho nhanh, khổ :D
Cũng ko hẳn là muốn như vậy... Nếu giữ lại đất, ko bán, em cũng rất vui vẻ... Nếu bán đi, chia cho em 500 hay hơn, em cũng vui vẻ nhận... Nếu nhà ông bác ôm hết, chắc em ko vui vẻ lắm, nhưng cũng chỉ vậy thôi... Xác định ko làm to chuyện, kiện cáo gì...

Đại Ba

Xe điện
Thời các cụ, nếu viện lý do khó khăn này nọ mà các cụ bán đất, thì nay một mét cũng chả còn.

Các cụ toàn nhịn ăn nhịn mặc, để giữ đất và mua thêm đất để lại cho con cháu đấy.

Cụ bà của em cũng vậy. Cụ ông mất sớm, 1 nách năm con, mà ăn tiêu tích kiệm vẫn để lại cho ông trưởng nguyên mảnh đất hương hoả. Và còn mua thêm được 2 mảnh nữa cho ông thứ hai và ông thứ ba lấy vợ ra ở riêng.

Ngày nay, con cháu tài hèn đức kém, chả biết đường ra xã hội mà cướp tiền cướp của. Chỉ biết xà xẻo tiền của ông cha để lại mà ăn.

Phuongviet281

Xe máy
Cũng ko hẳn là muốn như vậy... Nếu giữ lại đất, ko bán, em cũng rất vui vẻ... Nếu bán đi, chia cho em 500 hay hơn, em cũng vui vẻ nhận... Nếu nhà ông bác ôm hết, chắc em ko vui vẻ lắm, nhưng cũng chỉ vậy thôi... Xác định ko làm to chuyện, kiện cáo gì...
vậy ý Bác là được hơn 500 thì Bác vui vẻ, còn không được gì thì mặt nặng mày nhẹ. Ca này thôi Em đi ra, nhường các cụ khác :D

Mesocsic

Xe điện
- Hợp tình là chia cho a họ cụ phần hơn, cụ phần ít hơn (2 thằng đít nhôm, mà đít thằng a cụ nhiều nhôm hơn :D )
- Hợp lý là chia làm 6 suất cho mỗi nhà 1 suất (hoặc bán tiền chia đều)
- Hợp truyền thống là giữ nguyên mảnh đất để xây nhà thờ họ.
- Theo pháp luật thì nhà bác cụ là người được hưởng toàn bộ mảnh đất này :D vấn đề ở đây là chỉ số lòng tham của mỗi người trong ae cụ thôi.
Chuẩn đét. :)

VladimirP

Xe tải
vậy ý Bác là được hơn 500 thì Bác vui vẻ, còn không được gì thì mặt nặng mày nhẹ. Ca này thôi Em đi ra, nhường các cụ khác :D
Cũng ko hẳn là "mặt nặng mày nhẹ"... Ko vui lắm thôi... Bác "cao đẹp, tuyệt vời' quá ạ... Tiễn bác ạ ...

Chỉnh sửa cuối:

Nắng nhạt

Xe điện
Hồi xưa đất rẻ xin được thì không đòi chia. Giờ đắt rồi lòng tham mới nổi lên. Theo em là không nên nghĩ ngợi về mảnh đất đó nữa mới là hợp lý hợp tình, hợp truyền thống

Lái xe máy

Xe tăng
Gớm. Thế thì còn gì bằng?
1. Sổ đỏ đứng tên bác cả. Kết luận: sai luật.a
2. Chia phần cả trai cả gái 5 phần. Kết luận: k đúng phong tục. Chia 2, đích tôn 1 phần và chủ thớt 1 phần mới đúng phong tục. Còn mong gì hơn?
Quê em lại có cái trái đời là con út ở nhà ông bà. Các a cưới vợ, kiếm mảnh đất ra riêng... Đến khi còn chú út ở với ông bà. Đúng câu: Giàu con út mà khó cũng con út.
Ông bà nhiều của cải, có tiền... con út hưởng nhưng đa số ông bà khó tính, đau ốm, của cải chỉ có mảnh vườn bán đi thì k được.

PNPT0910

Xe hơi
Ông chú em cũng xơi cả mảnh đất hương hỏa của ông nội em trong đó có sự tiếp tay của bà cô, giờ thì sao, đất đai thì chả ai ở được, cho dù bố em không đòi. Tự họ kiện nhau và đòi quyền lợi với mảnh đất, còn rất nhiều rắc rối, thỉnh thoảng chị em họ lại tuyên bố từ nhau, đến khổ!
Như bố em tính công bằng, con trai gái đều có phần, nên giờ em hô một tiếng là đội hình 20 người tập hợp, nhà em hơn nhà thiên hạ ở tính đoàn kết (thế hệ em).
Dưới khu nhà Quyền giờ giá đất cũng tăng ác phết, vậy mới sinh lòng tham, chứ giá rẻ như cho như xưa thì chắc ông chú bà cô cũng ko tranh giành đâu nhỉ 😃