[Funland] Hỏi vấn đề thừa kế đất đai các cụ tổ để lại

hacvuphong

Xe tăng
Cũng ko hẳn là muốn như vậy... Nếu giữ lại đất, ko bán, em cũng rất vui vẻ... Nếu bán đi, chia cho em 500 hay hơn, em cũng vui vẻ nhận... Nếu nhà ông bác ôm hết, chắc em ko vui vẻ lắm, nhưng cũng chỉ vậy thôi... Xác định ko làm to chuyện, kiện cáo gì...
Cụ đc tý nào hay tý đó thôi. Sổ đỏ của bác cụ lúc đó làm là đại, nhưng người để lại đất là ông của cụ mà chết từ năm 1991 trở về trước thì mảnh đất đó là của bác cụ rồi. Bác cụ k cho gì éo ai làm gì đc, là luật đấy.

VladimirP

Xe tải
Cụ đc tý nào hay tý đó thôi. Sổ đỏ của bác cụ lúc đó làm là đại, nhưng người để lại đất là ông của cụ mà chết từ năm 1991 trở về trước thì mảnh đất đó là của bác cụ rồi. Bác cụ k cho gì éo ai làm gì đc, là luật đấy.
Ông em mất sau 1991 ạ. Bác trai em làm sổ đỏ và đứng tên là trong 199x thôi... Hình như bác em và bố em có thoả thuận là 1 người đứng tên cho tiện các thủ tục chứ bác em ko có ý lấy cả... Đúng luật hay ko em cũng ko rõ. Hỏi các cụ thạo luật để biết thôi chứ em ko có ý định kiện cáo...

Hanamlut

Xe buýt
"Tranh" ở chỗ nào ạ? Chỗ nào nói là "tranh" nhỉ?
Nhà cụ không có yêu cầu, gợi ý thì không bao giờ bác cụ gọi nhà cụ đến bảo chia đất. Đã rất nhiều vụ rồi, nguyên nhân chính là do giá đất. Người ta sẵn sàng tranh giành, đánh cãi chửi nhau, thậm chí giết nhau vì đất !

DurexXL

Xe container
Nhà em có mảnh đất ở quê. Mảnh đất này là đất cụ em để cho ông nội em. Ông nội em thì mất mấy chục năm rồi. Ông nội em có 6 người con, 2 trai - bác trai em và bố em, 4 gái - các bác gái, các cô. Giờ các con của ông nội em cũng chỉ còn bố em và một bà cô, năm nay đều đã ngoài 80. Bác trai em có 1 con trai - cháu đích tôn của ông em - anh họ em, và 2 con gái - 2 bà chị họ em. Bố em cũng có 1 con trai là em và 1 con gái - bà chị em. Ông nội em thì mất đã lâu, lúc mất không có di chúc gì. Giờ mảnh đất đó ông bác quá cố của em đã đứng tên trong sổ đỏ - chắc hồi ấy xã hay huyện ở quê làm sai luật, vì ông nội em ko có đi chúc gì. Giờ nhà bác em và nhà em có họp với nhau muốn chia cho các con. (Mảnh đất đó giờ chắc tầm 3, 4 tỷ.) Nhà bác em và nhà em đang tính mấy lựa chọn:
1 - Chia đều cho các con của bác em và các con của bố mẹ em - chia 5.
2 - Chia cho 2 anh em con trai là anh họ em và em.
...

Như em hiểu, theo truyền thống xa xưa thì đất đai ông cha để lại thường chỉ chia cho các con trai, cháu trai... Đàn bà con gái lấy chồng thì theo nhà chồng. Nếu như vậy phương án 2 là hợp lý.
Còn theo phương án 1 thì có vẻ ko đúng truyền thống xa xưa và một bà cô còn sống, con chaus các bà bác, bà cô cũng có thể có ý kiến...

Em muốn hỏi các cụ là thế nào thì hợp lý, hợp tình, hợp truyền thống... Và theo pháp luật thì sẽ phải thế nào, liệu có vấn đề gì không...?

Cảm ơn các cụ.
Vụ này nhà Cụ thì tốt nhất là họp toàn thể gia đình, thống nhất phương án chia theo đầu nhà to (hàng Bác, Bố, Cô), sau đó các nhà này tự chia nội bộ
Làm 1 văn bản chi tiết, đất có sổ đỏ thì công chứng, không sổ hoặc giấy tờ các con cháu ko đầy đủ thì thừa phát lại
Sau đó tự chuyển tiền cho nhau, người giữ đất thì trả tiền theo xuất chia cho người không ở đó
Nếu không đủ tiền thì bán đi chia tiền

Đã nói đến chia tài sản thì không phân biệt trai gái
Huyết thống chảy đến đâu di sản chảy đến đó

VladimirP

Xe tải
Vụ này nhà Cụ thì tốt nhất là họp toàn thể gia đình, thống nhất phương án chia theo đầu nhà to (hàng Bác, Bố, Cô), sau đó các nhà này tự chia nội bộ
Làm 1 văn bản chi tiết, đất có sổ đỏ thì công chứng, không sổ hoặc giấy tờ các con cháu ko đầy đủ thì thừa phát lại
Sau đó tự chuyển tiền cho nhau, người giữ đất thì trả tiền theo xuất chia cho người không ở đó
Nếu không đủ tiền thì bán đi chia tiền

Đã nói đến chia tài sản thì không phân biệt trai gái
Huyết thống chảy đến đâu di sản chảy đến đó
Cảm ơn cụ.
Ông em mất sau 1991, ko có di chúc, bác trai em làm việc với CQ địa phương và đứng tên sổ đỏ thì liệu có sai sót gì về luật không hả cụ? (Em hỏi để biết thôi.) Hồi ông nội em mất thì các con còn cả. Giờ các con của ông em chỉ còn hai người trong đó có bố em.

DurexXL

Xe container
Cảm ơn cụ.
Ông em mất sau 1991, ko có di chúc, bác trai em làm việc với CQ địa phương và đứng tên sổ đỏ thì liệu có sai sót gì về luật không hả cụ? (Em hỏi để biết thôi.) Hồi ông nội em mất thì các con còn cả. Giờ các con của ông em chỉ còn hai người trong đó có bố em.
Những vụ như này phải tham chiếu hồ sơ gốc Cụ ạ
Tức là xem hồ sơ khai cấp sổ đỏ lần đầu (theo luật Đất đai 1993) có đúng quy định pháp luật (thời điểm đó) không ợ

NNS

Xe ngựa
Vâng, em cũng hiểu theo luật thì như vậy. Nhưng ko rõ vì lý do gì đó mà bác trai em lại làm đc sổ đỏ và đứng tên. Giờ nhà bác trai em (bác gái còn sống) và nhà em muốn chuyển giao sổ đỏ đó cho các anh chị họ em và chị em em... Em không chắc theo truyền thống thì thế nào và theo pháp luật thì thế nào mới chuẩn...
nhà bác trai cụ thế là họ biết sống đấy chứ, những con người như vậy giờ ít đấy, cụ nên mừng vì họ hàng nhà mình là những người tử tế, đáng quý đấy cụ, chứ nhiều nhà anh em còn tranh nhau vớ đầu mẻ chán ra với ít tài sản chứ đừng nói chi họ hàng.

thngaylangthang

Xe ngựa
Ko có di chúc thì phải theo luật thừa kế thôi

VladimirP

Xe tải
nhà bác trai cụ thế là họ biết sống đấy chứ, những con người như vậy giờ ít đấy, cụ nên mừng vì họ hàng nhà mình là những người tử tế, đáng quý đấy cụ, chứ nhiều nhà anh em còn tranh nhau vớ đầu mẻ chán ra với ít tài sản chứ đừng nói chi họ hàng.
Bên các bác, các cô em và con cháu thì cũng "bình thường" aj - ko phải lúc nào cũng vui vẻ, hoà thuận... nhưng mâu thuẫn chỉ ở mức lời quá, tiếng lại một chút thôi... Kiện cáo chắc khó xảy ra... Chuyện tranh nhau "sứt đầu, mẻ trán" chắc càng khó xảy ra.

Caychuoihot

Xe tải
Thời các cụ, nếu viện lý do khó khăn này nọ mà các cụ bán đất, thì nay một mét cũng chả còn.

Các cụ toàn nhịn ăn nhịn mặc, để giữ đất và mua thêm đất để lại cho con cháu đấy.

Cụ bà của em cũng vậy. Cụ ông mất sớm, 1 nách năm con, mà ăn tiêu tích kiệm vẫn để lại cho ông trưởng nguyên mảnh đất hương hoả. Và còn mua thêm được 2 mảnh nữa cho ông thứ hai và ông thứ ba lấy vợ ra ở riêng.

Ngày nay, con cháu tài hèn đức kém, chả biết đường ra xã hội mà cướp tiền cướp của. Chỉ biết xà xẻo tiền của ông cha để lại mà ăn.
Nhà em cũng vậy, trách nhiệm về quê, bố mẹ khổ lắm, 1 tấc không bán, dăn lại cho các con để ở, không bán...

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Dưới khu nhà Quyền giờ giá đất cũng tăng ác phết, vậy mới sinh lòng tham, chứ giá rẻ như cho như xưa thì chắc ông chú bà cô cũng ko tranh giành đâu nhỉ 😃
Dưới tôi ngày xưa thì 1 con dream thì mua được cả mấy trăm mét đất. Giờ thì nó cao rồi. Mấy vị đó trước ủng hộ ông chú vụ cướp đất lắm, nhưng giờ quay ra chiến đấu với nhau cũng ác liệt.
Có tham khảo ý kiến của ông cụ nhà em, ông phán câu xanh rờn, lúc tranh cướp thì có nhớ đến anh trưởng là anh không? :D Ông cụ thì kệ họ tự giải quyết, nhà bao việc.

Duc Sang

Xe container
Sổ đỏ ông bác đẫ đứng tên rồi thì theo luật các hàng thừa kế thứ nhất của ông bác (vợ, con) là người quyết định. Ngày xưa chắc các cụ cũng chẳng có giấy tờ gì nên cụ đòi phần thì hơi khó đấy.

VladimirP

Xe tải
Sổ đỏ ông bác đẫ đứng tên rồi thì theo luật các hàng thừa kế thứ nhất của ông bác (vợ, con) là người quyết định. Ngày xưa chắc các cụ cũng chẳng có giấy tờ gì nên cụ đòi phần thì hơi khó đấy.
Em không có quyền "đòi" gì, chấp nhận cho gì đc nấy thôi... Chủ yếu em muốn hỏi một số vấn đề "tế nhị" liên quan đến phía các bác gái và các cô thôi...

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em nói thẳng, cụ không đủ tuổi để giải quyết các vấn đề liên quan (cho dù là tế nhị) đến các bác gái và bà cô ợ. Cụ chỉ đủ tuổi trong giới hạn được ủy quyền từ ông bố của Cụ, nói thế cho vuông.
Cụ là hàng con cháu, hãy ngồi im nghe các bề trên tranh luận.
Em không có quyền "đòi" gì, chấp nhận cho gì đc nấy thôi... Chủ yếu em muốn hỏi một số vấn đề "tế nhị" liên quan đến phía các bác gái và các cô thôi...

VladimirP

Xe tải
Em nói thẳng, cụ không đủ tuổi để giải quyết các vấn đề liên quan (cho dù là tế nhị) đến các bác gái và bà cô ợ. Cụ chỉ đủ tuổi trong giới hạn được ủy quyền từ ông bố của Cụ, nói thế cho vuông.
Cụ là hàng con cháu, hãy ngồi im nghe các bề trên tranh luận.
Thì em vẫn nói em ko có đủ vai vế gì để giải quyết cả... Chỉ muốn tìm hiểu để có thể đề nghị này nọ nếu đc hỏi cho hợp tình, hợp lý thôi..., cũng có thể góp ý trực tiếp với các cụ nhà em...

Dung_HT

Xe tải
Em nhờ thớt cụ chủ tí. Em cũng có ca khó về thừa kế ko có di chúc có liên quan đến Việt kiều Úc. OF có cụ nào có vp luật sư gần khu Trung Hòa Nhân Chính, em muốn qua thuê dịch vụ tư vấn pháp lý ?

TUCSON9389

Xe điện
Giờ theo luật thì cũng ko rõ thế nào. Giờ sổ đỏ đứng tên bác trai quá cố của em... Nhưng hình như hồi ông nội em mất thì ko có đi chúc mà bác em sau đó làm thế nào đó mà làm đc sổ đỏ và đứng tên... Giờ con cháu bên nhà các bà bác, bà cô có thể ko hài lòng, khiếu kiện thì cũng nhiều chuyện phát sinh... Mà kể cả không có kiện cáo thì cũng nảy sinh bất hoà, không hay...
nếu đã nói thế thì cứ theo luật, luật thì cái đó là ts chung, chia nhau theo các hàng thừa kế, chứ cụ cái gì cũng muốn thì có mà chả hiểu cụ muốn gì
chuyện sổ đỏ giai đoạn trước đây thì cứ ai khai với chính quyền là đứng tên người đó thôi, chuyện này có rất nhiều ở các làng quê, con cái bỏ đi thoát ly hết, nhờ các con, cháu trông hộ rồi lâu lâu không về, lúc chính quyền họ hỏi để làm sổ thì ai khai người đó được. giai đoạn chưa có luật lệ gì thì nó là vậy mà
bên vợ em cũng có tình trạng tương tự, đất của dòng họ bên nhà bố vợ em các cụ đi thoát ly gửi nhà cho 1 cô nào đó trong họ, vài chục năm sau các cháu về thì nhà đó đã đứng tên ông chú rể và bà cô. sau này các chú, bác bên nhà bố vợ em lăng về thắp hương các cụ tính định đòi lại để làm nhà thờ thì có định đưa đơn lên xã, nhưng trao đổi qua với xã thì họ nói họ chẳng giải quyết đc, thế là thôi

crazyboy66

Xe hơi
Việc chia chác phải thận trọng cụ ạ, họp bàn rồi đi đến kết luận hợp tình hợp lý tất cả mn thì ok. E thấy nhiều vụ trên báo đài với từ cổ chí kim đến giờ chia trác mà ko thuận là hay có biến lắm.