[Funland] Hỏi về cách thức nói chuyện với người già

cưỡi chổi

Xe lăn
Đó là 1 ví dụ thôi cụ
Còn nhiều vấn đề như thế chứ...............
Vậy thì em bảo cụ cách này. Đa số các cụ già là sẽ khá bảo thủ và không nghe con cháu nói hoặc cố tình tỏ ra không nghe vì lúc nào cũng nghĩ chúng mày (con cháu) là trẻ con biết cái gì. Em cũng ở chung nên em biết. Nhưng các cụ lại rất hay nghe nhưng người trong gia đình anh em, họ hàng (bà cô, bà dì, đứa cháu con nhà chị gái...) - những người mà trong mắt của các cụ luôn cho rằng uy tín, thành công và hiểu biết nhiều. Đại khái là những người hay được các cụ đưa ra làm gương cho con cháu. Vậy nên nếu cụ muốn làm gì hãy nói chuyện với nhưng người kia trước để họ tác động cho, đảm bảo các cụ nghe ngay.
Ví dụ nhà em: Đợt em và vợ về nhà nhạc phụ xin được ít cây về trồng làm cảnh thì mẹ em có vẻ không quan tâm, thậm trí còn như kiểu xem thường (ối giời, chúng mày lôi cái cây này về trồng làm cái gì). Nhưng hôm dì em (em gái ruột của mẹ) đến chơi thích cái cây đó lắm, bảo với mẹ em là trồng cái cây này trước cửa thì phong thủy tốt nọ kia và xin mấy nhánh về trồng. Thế là chiều hôm đấy em đi làm về, mẹ em giục sồn sồn lên bảo mày đánh ngay cái cây kia vào chậu để trước cửa chứ đừng trồng ngoài vườn nữa, cây đó tốt lắm. Đợt vợ em trồng rau chân vịt cũng thế, mẹ em bảo rau này chẳng ngon cái gì, ăn nhạt toẹt và định bỏ đi để trồng rau khác. Xong hôm nghe chị họ em (con gái của bác, chị này làm ở bệnh viện) bảo là rau đó nhiều chất, tốt lắm, thế là lại bảo mua thêm về mà trồng. Trước đó vợ chồng em cũng tìm hiểu và biết là những loại cây nào nên trồng nhưng bảo thì mẹ lại không nghe. Nhưng những người kia nói phát nghe ngay. Nhiều vấn đề khác nữa cũng kiểu thế

kia2008

Xe tải
Các cụ chê chủ top thì em chắc chắn 100% không ở chung với bố mẹ hoặc có ở chung với bố mẹ thì cũng ko quá thân thiết nên nghĩ chuyện đơn giản, chỉ nhịn hoặc vâng vâng dạ dạ là xong.

Xa thơm, gần thối, nếu các cụ ngày nào cũng ở với bố mẹ, thời gian tiếp xúc rất nhiều, thời gian chuyện trò nhiều, bố mẹ can thiệp sâu vào cuộc sống thì ko nhịn được đâu ah.

Cụ chủ chỉ lấy ví dụ 1 cai thôi nhưng ngày nào cũng tầm 5-7 cái như vậy cũng dẫn đến cáu gắt lắm. Em rất hay cáu mẹ em vì lẽ đó. Cáu xong hôm sau lại hối hận, giá mà..v..v.

Vì mẹ chỉ đạo mọi thứ trong cuộc sống của em. Sáng gọi dậy, giục đi ăn, lấy thuốc và nước đưa đến tận mồm cho em, chuẩn bị cơm trưa và hoa quả, bỏ sẵn vào túi v.v.. Em có cái gì cũng kể với mẹ ví dụ cho bạn vay tiền, kể cho mẹ nghe thế là mẹ càm ràm suốt cả mấy tháng cho đến tận khi đòi được tiền về. Sau tự nhẩm sau này ko kể nữa, nhưng tính em thích chia sẻ với mẹ nên lần sau quên, lại buột miệng ra kể. Ôi thôi thế là lại 1 bài mấy hôm liền, sau em phải nói dối là đã nhận được tiền rồi. Mẹ em đòi kiểm tra tài khoản ngân hàng để thấy nhận được tiền thế là phải lấy tkA chuyển vào tkB đưa cho mẹ xem, mẹ mới yên tâm.

Đây, ví dụ những việc như vậy, làm cái nhỏ lặt vặt cũng toàn bị mẹ chì chiết ví dụ khăn tắm phải treo thế này, cái bát phải úp thế kia, ăn thì phải ăn cái A trưóc cái B, thỉnh thoảng cũng ức chế mà cáu 1 tí.

Em có lần ức chế quá cáu với mẹ 1 trận rất to. Sau thấy tội nghiệp mẹ quá, người già khó tính và cách biệt thế hệ, cố gắng kiên nhẫn hơn.

Thanh Thanh 3010

Xe tải
Kinh nghiệm ở với ng già e thấy là các ông bà nói gì cứ vâng dạ hết. CÒn làm hay ko là việc mình. Nói lại thì thành cãi, láo,... E thấy sống chung vui vẻ hay khó chịu là do mình cơ mà. Mình dễ thì mọi việc cũng dễ, để ý từng tí 1 mệt đầu, stress.