Hỏi về cái chứng chỉ

tiennam54

Xe tải
Các bác cho tớ hỏi, trước khi thi lấy bằng B2 bao giờ cũng thi lấy chứng chỉ, vậy cái chứng chỉ đấy để làm gì? Dùng được trong trường hợp nào?

kdrongviet

Xe buýt
Website
thuymocgroup.com
Các bác cho tớ hỏi, trước khi thi lấy bằng B2 bao giờ cũng thi lấy chứng chỉ, vậy cái chứng chỉ đấy để làm gì? Dùng được trong trường hợp nào?
Cái này dùng để thi lấy bằng lái đới cụ, nếu cụ không có cái chứng chỉ đó thì cụ không đủ đk thi bằng lái.
Nó giống bằng tốt nghiệp cấp 3, nếu cụ không có bằng TN cấp 3 thì cụ không được thi Đại Học.
Đơn giản nó là bằng chứng nhận cụ đã học qua trường lớp và có điều kiện để thi bằng lái.
Cái này nó còn tùy, vì trước cháu học lái hôm thi chứng chỉ thì có việc đột xuất không đi thi được, tưởng coi như xong không được thi lấy bằng, nhưng hôm thi lấy bằng cháu nghĩ thầm cứ đi xem biết đâu vẫn được thi, số cháu xuân thế, vẫn có danh sách thi cụ ợ, thế là thi phát xong ngay, khi thi xong vẫn nhấp nhổm sợ ko có bằng, nhưng khi có bằng trong tay thì không lăn tăn gì nữa, he he

tiennam54

Xe tải
Đợt trước tớ cũng thi, ngày thi chứng chỉ là 19, nhưng ngày cấp lại là mùng 8, trước đấy cả chục ngày.
Thi tớ đạt điểm tối đa cả LT lẫn TH vậy mà trên CC chỉ là khá.
hình như cái này chỉ là hình thức thôi hay sao ý.
Nếu k có bằng thì cầm cái chứng chỉ ra đường có lái được xe k nhỉ?

Uglycar

Xe đạp
Theo em biết, chứng chỉ đó là chứng chỉ nghề lái xe. Nó sẽ có tác dụng và bắt buộc khi các bác lái xe để kinh doanh, hoặc lái các loại xe tham gia kinh doanh vận tải.

tiennam54

Xe tải
Tức là bằng B2 khác B1 chỉ ở cái chứng chỉ đấy thôi à?

The Beatles

Xe buýt
Đừng coi thường cái chứng chỉ đó
Nếu bác đi lái taxi, bắt buộc phải có cái đó kèm theo mới được nhận
Khi đi đổi bằng lái, nếu đang B2 mà không xuất trình cái CC đó, người ta sẽ cấp lại một cái bằng B1.

Hãy giữ kỹ nó cùng hồ sơ gốc (chỉ ai có B2 mới có)

luonphuc_vu

Xe tải
Chứng chỉ là tấm bằng chứng nhận mình đã tham gia khóa đào tạo nghề lái xe của 1 trung tâm nào đó, nó luôn đi kèm với hồ sơ lái xe, thi chứng chỉ xong mới được thi lấy bằng, nếu không có chứng chỉ nghề sau khi bằng hết hạn sẽ không đổi được.

HangB2

Xe điện
Chứng chỉ đấy là chứng chỉ nghề, để bác có thể lái xe kinh doanh. Dùng trong trường hợp bác lái xe kinh doanh

Đợt trước tớ cũng thi, ngày thi chứng chỉ là 19, nhưng ngày cấp lại là mùng 8, trước đấy cả chục ngày.
Thi tớ đạt điểm tối đa cả LT lẫn TH vậy mà trên CC chỉ là khá.
hình như cái này chỉ là hình thức thôi hay sao ý.
Nếu k có bằng thì cầm cái chứng chỉ ra đường có lái được xe k nhỉ?
Không, cái chứng chỉ đó không thay được GPLX đâu ợ

Tức là bằng B2 khác B1 chỉ ở cái chứng chỉ đấy thôi à?
Về mặt giấy tờ thì B2 khác B1 đúng ở cái chứng chỉ đó
Còn về thực tế thì B2 khác B1 ở chỗ bác có thể lái xe kinh doanh

bacnv

Xe buýt
Em tưởng B1, B2 thì cũng phải vào trung tâm đào tạo LX học hành cho cẩn thận rồi người ta mới cấp chứng chỉ cho chứ. Nếu như các bác nói thì bằng B1 thì tự học ở nhà cũng được à? Em thấy xe máy cũng phải đi học cơ mà~X(

HangB2

Xe điện
Em tưởng B1, B2 thì cũng phải vào trung tâm đào tạo LX học hành cho cẩn thận rồi người ta mới cấp chứng chỉ cho chứ. Nếu như các bác nói thì bằng B1 thì tự học ở nhà cũng được à? Em thấy xe máy cũng phải đi học cơ mà~X(
chứng chỉ này là chứng chỉ nghề chứ không phải GPLX đâu cụ và cái này B1 không có

dapvocaydan

Xe điện
Bác mà thi bằng B1 thì ứ có cái CC đó

TaiDongPhong

Xe đạp
Hihi,hồi e thi cũng thế đấy bác ạ,thi chứng chỉ e được tối đa cả luật lẫn lái luôn, thế mà hôm nhân bằng thì thấy cái giấy chứng chỉ chỉ công nhận là loại khá và ghi ngày từ cái hôm e còn đang cong đuôi tập xe chip chứ đã thi thố gì đâu. Mới đầu e cũng định kệ,nhưng sau ngứa mồm quá không chịu nôi phải đi hỏi và nhận được một nụ cười rất thân thiện của các cán bộ phòng đào tạo.Thế là thui e chũng chả thắc mắc nữa, nhưng theo ngu ý của e thì chắc là các trung tâm phải làm trước chứng chỉ để cho kịp hồ sơ dự thi sát hạch chính thức của học viên,đại loại như là đủ thủ tục ý.Quan trọng nhất vẫn là GPLX các bác ạ.

dang_tim_xe

Xe điện
Đừng coi thường cái chứng chỉ đó
Nếu bác đi lái taxi, bắt buộc phải có cái đó kèm theo mới được nhận
Khi đi đổi bằng lái, nếu đang B2 mà không xuất trình cái CC đó, người ta sẽ cấp lại một cái bằng B1.

Hãy giữ kỹ nó cùng hồ sơ gốc (chỉ ai có B2 mới có)
Sai roài. Em B1 vẫn có nhá!!!
@cụ chủ thớt: sử dụng chứng chỉ đó khi đi đổi bằng lái nhá!

tiennam54

Xe tải
Cảm ơn các bác nhé. Vì em tưởng cái chứng chỉ đó thay được cái bằng lái :D