Thảo luận Hỏi về chất lượng máy turbo của Ford

khactuyen

Xe tăng
Cụ nói rõ vụ hộp số 10 cấp ngu là sao? Không được mượt như của Santa Fe máy dầu à?
hs này sang số từ 1-2-3-4 hơi ngu (sang chậm, giật), nó ko thể so với San 8at đc (nhanh, mượt ở full dải số)
Trước hs 10at này một số lô còn bị mẻ bánh răng dẫn đến xe đang đi ko thể vào số đc, ko biết lô mới đã fix đc chưa
Máy dầu đời 19-20 còn bị lỗi nữa rata nghiêm trọng nhưng tỷ lệ cực thấp là bị mòn đầu xi lanh dẫ đến phải thay máy (và đã có cụ ở Vn đc thay rồi)
Nói chung, xe F khá nhiều lỗi vặt nhưng khung gầm/ hệ thống média và option thông minh thì hơn bọn Hàn/Jav đấy

khactuyen

Xe tăng
E có con Mec E 9 cấp, hs Mec đúng đỉnh, Ford 10 cấp vẫn ko bằng đc
Xe Đức toàn dùng hs ZF ko ngon mới là lạ cụ ơi, hs 8at của jav/Hàn cũng ngon ko kém mấy đâu, bọn Hàn (h/K) mới ra hs 8at DCT ko thua gì hs 8-9 cấp của Đức đâu cụ, sang số rất nhanh và mượt

UFA

Xe điện
Xe Đức toàn dùng hs ZF ko ngon mới là lạ cụ ơi, hs 8at của jav/Hàn cũng ngon ko kém mấy đâu, bọn Hàn (h/K) mới ra hs 8at DCT ko thua gì hs 8-9 cấp của Đức đâu cụ, sang số rất nhanh và mượt
Em cũng ko biết tả tn nhưng chạy Mec thấy hộp số của nó ngon thật,hs Ford có vẻ hơi ngu nếu đang chạy cấp 3,4,5

Huthasa

Xe lăn
Cụ cho em link được không. Em cám ơn
Cụ tìm nhóm này. Nhóm này do một số ae đi xe bị lỗi lập ra để để đòi quyền lợi. Các nhóm khác dó sell Ford quản lý nên ngược dòng bị xóa hết bài và chèn quảng cáo vô tội vạ.

silver1

Xe điện
cảm ơn cụ đã tin tưởng và Yêu Ford ạ :D
Cụ bên Ford TX Ng Xiển ạ. Em từng làm xe bên đó, hic có 1 lỗi em bị là hôm cho xe về bãi thì có 1 con xe lùi ra nên em phanh lại và về N để xe kia ra, sau đó thì focus của em ko thể vào số vì lúc vào số nó bị trượt nhẹ tênh và xe ị 1 chỗ, alo bên TX ko hỗ trợ, chán quá alo bên Ford Láng Hạ thì 1 cậu nv qua lúi húi vài phút dưới máy là xe lại ngon mất có 200n... ko rõ nó bị trượt giăng hay gì đó hả cụ

Cụ bên Ford TX Ng Xiển ạ. Em từng làm xe bên đó, hic có 1 lỗi em bị là hôm cho xe về bãi thì có 1 con xe lùi ra nên em phanh lại và về N để xe kia ra, sau đó thì focus của em ko thể vào số vì lúc vào số nó bị trượt nhẹ tênh và xe ị 1 chỗ, alo bên TX ko hỗ trợ, chán quá alo bên Ford Láng Hạ thì 1 cậu nv qua lúi húi vài phút dưới máy là xe lại ngon mất có 200n... ko rõ nó bị trượt giăng hay gì đó hả cụ
dạ, em bên mảng kinh doanh, ko phải bên mảng dịch vụ cụ ạ

silver1

Xe điện
dạ, em bên mảng kinh doanh, ko phải bên mảng dịch vụ cụ ạ
Ý em là cùng 1 lỗi xe ị 1 chỗ em cũng teinhf bày xe cản troqr lối ra vào cải bãi xe rồi mà bên Láng Hạ họ hỗ trợ nhưng bên TX lại ko hỗ trợ khách cụ à, em đt số dvu bên đó có nói rõ tình trạng ạ, tâm lý ng hỏng xe lúc đó chán

Veyron2.0

Xe buýt
Không phải nói phét chứ, em chạy con Focus titanium trên 5B cứ gọi là sướng tê tái... 1.5 turbo đó cụ. Lái chắc nịch.
dạ, Focus đến bây giờ cũng rất nhiều cụ thích đi vì mang lại cảm giác lái tốt cụ ạ, trong tầm phân khúc Focus thì khó có xe nào bằng đc Focus về cảm giác lái

minhducvnn

Đi bộ
Cộng nhận Ford chắc nịch thật, vỏ, khung nhưng động cơ hộp số có vẻ vẫn chưa khắc phục tốt và đi ổn định như xe Nhật, một vài con bị lỗi làm người mua cũng hơi lăn tăn.

Nhachuacoxe

Xe buýt
dạ, Focus đến bây giờ cũng rất nhiều cụ thích đi vì mang lại cảm giác lái tốt cụ ạ, trong tầm phân khúc Focus thì khó có xe nào bằng đc Focus về cảm giác lái
Đây cụ, em chỉ để chạy loanh quanh!

homthurac

Xe tăng
Kính chào các cccm thành viên dùng Ford. Chả là em quan tâm Ford loại máy bi/turbo dầu. Nhưng đọc báo thì thấy năm nay lỗi chảy dầu tòe loe và đang bị triệu hồi để bảo hành.
Em hiểu xe nào cũng có thể bị lỗi, nhưng nếu lỗi máy như vậy thì hơi chán.
Em đã search diễn đàn và internet Việt nam thì cũng chỉ toàn tin sâu nhất là triệu hội các xe dòng turbo để sửa. Em không thấy thông tin là máy đời mới hoặc sửa xong thì Ford đã cam kết là hết lỗi hoàn toàn chưa.
Vì vậy em xin phép CCCM dùng Ford cho em xin ý kiến là chất lương máy (máy mới 2021 nếu cụ nào vừa mua) hoặc mấy xe 2018-2020 bị lỗi máy phải triệu hồi thì sửa xong nó có ok không, cả về chất lượng và dịch vụ.
Em hỏi rất nghiêm túc và xin cám ơn các cụ các mợ.
Xe mong muốn của em là xe này. Em thấy giá niêm yết tăng không đáng kể mà chưa biết nó có khác bản cũ nhiều không?
Em đang đi biturbo đây, và đã xử lý bưởng cam. Khuyên thật cụ mua xe khác mà đi nếu cụ dùng lâu dài, chứ đi chục năm đổ lại thì chả vấn đề gì cả đâu.

hung_mts

Xe buýt
Vâng thì nó khổ mà cụ ơi. Lúc nào cũng lo trữ hộp dầu nó cứ sao sao ấy. Tức là máy turbo của Ford cứ chảy dầu thôi còn đi không sao, em hiểu cụ nói thế đúng khong? Nếu thế thì dầu máy nó hao đi hại máy lắm chứ cụ? Biết lúc nào áp suát cao quá mà do gioăng hay chỗ nào hở mà phì dầu hết thì toy
hiểu đúng thì đừng gọi là lỗi chảy dầu bác ah. chảy là nó phải nhỏ giọt, hao hụt dầu nhanh chóng. còn ở máy biturbo thì nó là thấm hơi dầu thôi. có thể do máy được ép công suất lớn nên ko thể nào hạn chế được điều này. Chứ em thấy nó cũng ko hỏng vặt hay hao dầu đến mức phải để hôp dầu dự trữ đâu.

z300

Xe điện
hiểu đúng thì đừng gọi là lỗi chảy dầu bác ah. chảy là nó phải nhỏ giọt, hao hụt dầu nhanh chóng. còn ở máy biturbo thì nó là thấm hơi dầu thôi. có thể do máy được ép công suất lớn nên ko thể nào hạn chế được điều này. Chứ em thấy nó cũng ko hỏng vặt hay hao dầu đến mức phải để hôp dầu dự trữ đâu.
À, bác nói vậy em hiểu rõ hơn 1 chút rồi. Em cảm ơn bác. Em đi đặt đây

homthurac

Xe tăng
hs này sang số từ 1-2-3-4 hơi ngu (sang chậm, giật), nó ko thể so với San 8at đc (nhanh, mượt ở full dải số)
Trước hs 10at này một số lô còn bị mẻ bánh răng dẫn đến xe đang đi ko thể vào số đc, ko biết lô mới đã fix đc chưa
Máy dầu đời 19-20 còn bị lỗi nữa rata nghiêm trọng nhưng tỷ lệ cực thấp là bị mòn đầu xi lanh dẫ đến phải thay máy (và đã có cụ ở Vn đc thay rồi)
Nói chung, xe F khá nhiều lỗi vặt nhưng khung gầm/ hệ thống média và option thông minh thì hơn bọn Hàn/Jav đấy
Em vừa mới cập nhật 3 bản 20P20, 20P13 và 20P05 và thay cảm biến MAP theo chương trình triệu hồi mới đây. Hộp số mượt lắm, không còn tình trạng giật số từ 1 tới 4 như trước kia nữa.
Nếu so sánh thì mượt hơn hộp số 7 cấp của chiếc S400 nhưng không bằng cái 8 cấp của chiếc Audi Q7. Cả hai xe kia đều là xe nhà em nên so sánh rất chính xác.

• Vodka
Reactions: ITI

UFA

Xe điện
Em mới làm chuyến đà nẵng quy nhơn với e raptor thì thấy nói chung chạy phê, ko có gì để chê, chỉ hơi lăn tăn vụ ăn dầu, tính cả quãng đường đi về độ 800km nó ăn 8,8l ( có chạy cao tốc nên e biết nó ăn hơn chạy đường bt, vòng tua máy chạy ổn định thì toàn ở mức 1500v/p, e đang sử dụng cả EV 4X2 thì nó ăn ít hơn nhiều, ko tính cao tốc, nếu đi quốc lộ ev vòng tua máy chỉ 1200-1300v/p, hay do raptor nó đặt mặc định vòng tua cao để máy nó bốc hả cc ?