Thảo luận Hỏi về chất lượng máy turbo của Ford

Hoangg Erp

Xe hơi
Em thắc mắc là bán tải của Ford mạnh thế, chạy đầm chắc thế mà sao bên Thái họ không ưa nhỉ, cụ thể doanh số bán bên Thái thua xa mấy con xe Nhật?
Cái này hơi khó giải thích nhưng theo mình có mấy lý do
- Xe bán tải của nhật đã hình thành bên Thái từ lâu rồi nên người dân quen với bán tải nhật (như ở VN quen Toy hơn là ford)
- Xe nhật chủ yếu bên thái họ đi làm đồng hoặc chở hàng nông sản (như công nông) nên dùng xe nhật cho tiết kiệm chăng
- xe bán tải ford đi thực sự như đi dòng xe suv mục đích để chở hàng và đi phượt nên ở VN, Mỹ phù hợp hơn (VN có ai lấy xe bán tải chở lúa không :))
Còn chọn xe nào thì người dùng nên trải nghiệm mới đánh giá được, không phải cứ bán chạy ở thị trường khác hay ở VN có nghĩa là tốt hơn.

BIENDONG001

Xe tăng
Cái này hơi khó giải thích nhưng theo mình có mấy lý do
- Xe bán tải của nhật đã hình thành bên Thái từ lâu rồi nên người dân quen với bán tải nhật (như ở VN quen Toy hơn là ford)
- Xe nhật chủ yếu bên thái họ đi làm đồng hoặc chở hàng nông sản (như công nông) nên dùng xe nhật cho tiết kiệm chăng
- xe bán tải ford đi thực sự như đi dòng xe suv mục đích để chở hàng và đi phượt nên ở VN, Mỹ phù hợp hơn (VN có ai lấy xe bán tải chở lúa không :))
Còn chọn xe nào thì người dùng nên trải nghiệm mới đánh giá được, không phải cứ bán chạy ở thị trường khác hay ở VN có nghĩa là tốt hơn.
Cụ giải thích dài nhưng chưa nói đến hai từ chất lượng nhỉ, có phải cũng vì yếu tố chất lượng nữa không?

TranCB

Xe tăng
Kính chào các cccm thành viên dùng Ford. Chả là em quan tâm Ford loại máy bi/turbo dầu. Nhưng đọc báo thì thấy năm nay lỗi chảy dầu tòe loe và đang bị triệu hồi để bảo hành.
Em hiểu xe nào cũng có thể bị lỗi, nhưng nếu lỗi máy như vậy thì hơi chán.
Em đã search diễn đàn và internet Việt nam thì cũng chỉ toàn tin sâu nhất là triệu hội các xe dòng turbo để sửa. Em không thấy thông tin là máy đời mới hoặc sửa xong thì Ford đã cam kết là hết lỗi hoàn toàn chưa.
Vì vậy em xin phép CCCM dùng Ford cho em xin ý kiến là chất lương máy (máy mới 2021 nếu cụ nào vừa mua) hoặc mấy xe 2018-2020 bị lỗi máy phải triệu hồi thì sửa xong nó có ok không, cả về chất lượng và dịch vụ.
Em hỏi rất nghiêm túc và xin cám ơn các cụ các mợ.
Xe mong muốn của em là xe này. Em thấy giá niêm yết tăng không đáng kể mà chưa biết nó có khác bản cũ nhiều không?
Xe Em cũng bản Bi cũng bị chảy dầu, hãng đã xử lý ở thời điểm đạt 50.000km đến thời điểm hiện tại chạy được hơn 100.000km vẫn thấy khô chưa có hiện tượng tái chảy dầu. Em chạy cũng bình thường 2,5 năm hơn 100.000km.

TranCB

Xe tăng
Công nhận hộp số của Ford 10 cấp thật nhưng sang số hơi ngu. Từ số 3 lên các số 4, 5, khá khó chịu.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Em thắc mắc là bán tải của Ford mạnh thế, chạy đầm chắc thế mà sao bên Thái họ không ưa nhỉ, cụ thể doanh số bán bên Thái thua xa mấy con xe Nhật?
Họ thực dụng b ơi, dân ta có mua bán tải để chở hàng đâu cụ cứ nhìn xe nào cũng làm nắp thùng với độ offroad là rõ. Cứ rẻ bền mà quất thôi!

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Ford sắp tới lắp ráp mỗi Ranger thôi các cụ nhỉ? Còn bản Raptor và Ever vẫn nhập Thái?

Hoangg Erp

Xe hơi
Xe Em cũng bản Bi cũng bị chảy dầu, hãng đã xử lý ở thời điểm đạt 50.000km đến thời điểm hiện tại chạy được hơn 100.000km vẫn thấy khô chưa có hiện tượng tái chảy dầu. Em chạy cũng bình thường 2,5 năm hơn 100.000km.
Nếu tính về bền thì mình không rõ nhưng chắc là Toy bền hơn vì k có gì để hỏng :), còn ford thì đi xướng hơn - cái này mình đã thử của đứa cháu đi con hilux và chạy thử ở ford con ranger xls (đầm, êm hơn) - mình không đi ranger mà đi focus

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Nếu tính về bền thì mình không rõ nhưng chắc là Toy bền hơn vì k có gì để hỏng :), còn ford thì đi xướng hơn - cái này mình đã thử của đứa cháu đi con hilux và chạy thử ở ford con ranger xls (đầm, êm hơn) - mình không đi ranger mà đi focus
Em đi thăm mấy gara xe ở SG thấy có những con đời cao chỉ 3 năm đã bổ máy, thay hết cả nòng, bạc, quả, cam.....

Hoangg Erp

Xe hơi
Em đi thăm mấy gara xe ở SG thấy có những con đời cao chỉ 3 năm đã bổ máy, thay hết cả nòng, bạc, quả, cam.....
Mình hay xem diễn đàn xe hơi đặc biệt là Ford thì có 1 gara chuyên họ nói rằng dầu của mình chất lượng kém lắm nên bị đọng ở trong xi lanh đen xì, vón cục (có lẽ do dầu đểu) ở các xe ranger một số người sang thái thì thấy máy khỏe hơn có thể do chất lượng dầu bên Thái tốt hơn. Còn Hilux thì chạy xăng mà

TranCB

Xe tăng
Đấy là gặp thằng lái xe phá vừa thì được 3 năm mới hỏng, nếu thằng lái xe mà phá ác thì chắc chỉ 1 năm là hỏng chứ không phải đợi 3 năm. Của bền tại người đến hiện tại theo Em vẫn đúng.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Đấy là gặp thằng lái xe phá vừa thì được 3 năm mới hỏng, nếu thằng lái xe mà phá ác thì chắc chỉ 1 năm là hỏng chứ không phải đợi 3 năm. Của bền tại người đến hiện tại theo Em vẫn đúng.
Anh em họ gọi là Phò cụ ạ!

NGUYENDUCCET

Xe máy
Em vừa mới cập nhật 3 bản 20P20, 20P13 và 20P05 và thay cảm biến MAP theo chương trình triệu hồi mới đây. Hộp số mượt lắm, không còn tình trạng giật số từ 1 tới 4 như trước kia nữa.
Nếu so sánh thì mượt hơn hộp số 7 cấp của chiếc S400 nhưng không bằng cái 8 cấp của chiếc Audi Q7. Cả hai xe kia đều là xe nhà em nên so sánh rất chính xác.
Vụ cập nhật này là như nào cụ nhỉ. Em chạy bản VIN5/2021. Cũng bị ì trong dải số 1 đến 4. CỤ hướng dẫn giúp em đc không ạ?
Cảm ơn cụ!

homthurac

Xe tăng
Vụ cập nhật này là như nào cụ nhỉ. Em chạy bản VIN5/2021. Cũng bị ì trong dải số 1 đến 4. CỤ hướng dẫn giúp em đc không ạ?
Cảm ơn cụ!
Giờ thì làm gì còn vấn đề gì nữa đâu cụ? Ra hãng họ cập nhật cho là xong. Rất mượt nhé!

Ford HN 313 Trường Chinh

[Tịch thu bằng lái]
Giờ ko còn lỗi này nữa đâu cụ chủ ơi

mimi123mimi

Xe tải
Giờ thì làm gì còn vấn đề gì nữa đâu cụ? Ra hãng họ cập nhật cho là xong. Rất mượt nhé!
E đi 2 cầu vẫn thấy xe ì và kêu rất to ở dải số 1-4. Đạp ga mãi, máy gào ầm lên xe mới đi được Có cụ nào bị thế không ah?

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
E đi 2 cầu vẫn thấy xe ì và kêu rất to ở dải số 1-4. Đạp ga mãi, máy gào ầm lên xe mới đi được Có cụ nào bị thế không ah?
Hôm nào thời tiết nóng, nhiệt độ tầm 38-39 độ thì bị cụ ợ.