[Funland] Hỏi về chung cư Ngoại Giao Đoàn

aveve123

Xe hơi
Em đang ngắm nghía 1 căn hộ ở NGĐ. Thông tin như sau
2 phòng ngủ, N02-T2. 97m2 thông thủy, 103m2 tim tường. Vốn là 3 phòng ngủ nhưng thiết kết ban đầu chán quá nên chủ đập 1 phòng ngủ thông sang bếp và phòng khách cho rộng.
Ban công hướng Đông, nhìn ra phái hồ tây/ cầu Nhật Tân. Trước mặt là khủ dịch vụ công công, hiện chưa xây gì nên toàn cây. Tuy nhiên sau này sẽ xây dưới 5 tầng (đang có thông tin là chủ đầu tư Quang Minh đang định biến khu này thành 2 tòa tháp đôi. Nhưng bị phản đối kinh quá nên đang chưa thực hiện đc)
Giá 3.55 tỷ.
Nội thất ok. Còn tương đối mới vì mới dùng 2 năm. Nội thất đủ 80-90%
Em có google qua thì thấy 1 số vấn đề sau:
- Sổ đỏ chưa có. Nhà giao từ 2016 mà giờ vẫn chưa xong sổ đỏ
- Tòa nhà này từ 2016 đã có tranh chấp vs chủ đầu tư về việc mua chỗ đậu xe dưới hầm (cụ thể e k biết rõ lắm. Thấy 1 cụ trên này nói thế). Hình như bây giờ ko mua đc chỗ để xe nữa mà phải thuê lại của người đã thắng thầu. Em thấy dân toàn đậu ngoài vỉa hè
- Tòa nhà N02-T2 xây bán cho cán bộ Viettin. Ko có nhiều thông tin về chất lượng
- E thấy nhà giao 4 năm rồi mà dịch vụ bên dưới chưa có gì. Tầng 1 trống không chưa có cửa hàng cửa hiệu gi hết.
- Khu này năm kép giữa 2 đường to là PVĐ và Võ Chí Công. PVĐ xây đướng trên cao mãi chưa xong. Lượng xe tải di chuyển trên 2 đường này là rất lơn nên e k an tâm lắm về tình trạng bụi, và cũng cảm thấy ko an toàn khi đi ra vào trung tâm đi làm.
- Khu này cả khu cũng lâu rồi, mà chưa thấy dịch vụ công cộng. Trường học, sân chơi, vv chưa thấy cái gì. Chỗ đó đang là bãi cây mà lại có ý định biến thành tòa tháp đôi (mũi tên xanh).

Các bác cảm thấy kho đó ntn ạ? Giá cả như vây hợp lý ko ạ?
E thấy 36tr/m2 thì Times có căn 122m2 4ty2, dịch vụ tiện tích vị trí tốt hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Backpack68

Xe tải
Cụ có thích căn 3pn 105m2 bên N01T5 không?

dongbean89

Xe đạp
2 phòng ngủ, N02-T2. 97m2 thông thủy, 103m2 tim tường. Vốn là 3 phòng ngủ nhưng thiết kết ban đầu chán quá nên chủ đập 1 phòng ngủ thông sang bếp và phòng khách cho rộng.
Ban công hướng Đông, nhìn ra phái hồ tây/ cầu Nhật Tân. Trước mặt là khủ dịch vụ công công, hiện chưa xây gì nên toàn cây. Tuy nhiên sau này sẽ xây dưới 5 tầng (đang có thông tin là chủ đầu tư Quang Minh đang định biến khu này thành 2 tòa tháp đôi. Nhưng bị phản đối kinh quá nên đang chưa thực hiện đc)
Giá 3.55 tỷ.
- Tòa nhà này từ 2016 đã có tranh chấp vs chủ đầu tư về việc mua chỗ đậu xe dưới hầm (cụ thể e k biết rõ lắm. Thấy 1 cụ trên này nói thế). Hình như bây giờ ko mua đc chỗ để xe nữa mà phải thuê lại của người đã thắng thầu. Em thấy dân toàn đậu ngoài vỉa hè
- Tòa nhà N02-T2 xây bán cho cán bộ Viettin. Ko có nhiều thông tin về chất lượng
- E thấy nhà giao 4 năm rồi mà dịch vụ bên dưới chưa có gì. Tầng 1 trống không chưa có cửa hàng cửa hiệu gi hết.
- Khu này năm kép giữa 2 đường to là PVĐ và Võ Chí Công. PVĐ xây đướng trên cao mãi chưa xong. Lượng xe tải di chuyển trên 2 đường này là rất lơn nên e k an tâm lắm về tình trạng bụi, và cũng cảm thấy ko an toàn khi đi ra vào trung tâm đi làm.
- Khu này cả khu cũng lâu rồi, mà chưa thấy dịch vụ công cộng. Trường học, sân chơi, vv chưa thấy cái gì. Chỗ đó đang là bãi cây mà lại có ý định biến thành tòa tháp đôi (mũi tên xanh).

E thấy 36tr/m2 thì Times có căn 122m2 4ty2, dịch vụ tiện tích vị trí tốt hơn nhiều.
Ô đất trước mặt quy hoạch sửa đổi làm 3 toà chung cư 27 tầng cụ nhé,giờ chưa làm nhưng sau này chắc sẽ làm thôi.Lúc đấy căn này k view hồ Tây đc nữa.Bên toà này không có dịch vụ gì,tầng thương mại để không chưa ai thuê cả.

Black boy

Xe hơi
Em cũng từng ngó qua khu này, tiềm năng thì có chứ giờ chưa có cái gì. Nội thất hòm hòm thì giá đó OK, còn không là hơi chát

aveve123

Xe hơi
Ô đất trước mặt quy hoạch sửa đổi làm 3 toà chung cư 27 tầng cụ nhé,giờ chưa làm nhưng sau này chắc sẽ làm thôi.Lúc đấy căn này k view hồ Tây đc nữa.Bên toà này không có dịch vụ gì,tầng thương mại để không chưa ai thuê cả.
Cái này có kiểm tra ở đâu đc k cụ nhỉ?

aveve123

Xe hơi
Em cũng từng ngó qua khu này, tiềm năng thì có chứ giờ chưa có cái gì. Nội thất hòm hòm thì giá đó OK, còn không là hơi chát
Nội thất tương đối đủ cụ ạ. 1 phòng ngủ có tủ và một cái bục gỗ cho đệm (k giường), 1 phòng ngủ chưa có gì. Ngoai ra thi các cái khác gần như đủ hết
Theo kinh nghiệm của cụ nhà khu này tầm giá nhiêu nhỉ

vinhkhang-arc

Xe buýt
con này đối diện đại sứ quán hàn quốc, tầng 1 đang đấu đá nên chưa được chinh trang và làm như toà bên cạnh (n02-T1 và N02 - T3 ) mặc dù 3 toà này giống hệt nhau. Khu này trung tâm, đáng sống, mức giá 31tr/m2 còn lại 400tr nội thất cho nhà 100m2 là ok. Còn để nói và so sánh thì nhiều khía cạnh lắm

chanquayxoan

Xe buýt
Giá 3.55 tỷ.

Next ngay và luôn cho em. Giá 36/tr quá cao. Giá ban đầu của nó chỉ 23. Giờ ko có sổ đỏ, đợi đến khi ra sổ thì cái nhà cụ nát bét rồi. Khu này ăn theo hạ tầng rộng rãi chứ tiện ích chả có gì, các bố cứ ảo tưởng hô giá trên giời. Tầm tiền cụ cứ để bank, nếu ko vội về chuyện nhà cửa cụ thuê mà ở.

vietpq75hanes

Xe container
Khu này đang hót nên giá chát lắm.

peace_park

Xe buýt
Bạn e ở tòa này, thấy nó kêu chất lượng hoàn thiện kém, cũng chả có dịch vụ gì nên hơi chán. May nó mua từ đầu có hơn 2 chục/m2 nên giờ giá 3x thì cũng an ủi đc.

peace_park

Xe buýt
E cũng thấy thế. Đến xem thì thấy k bằng times, về cả dich vụ, tiêtn ích và xây dựng, mà giá lại ngang ngửa.
nhg đc cái là vó vẻ n cây xanh hơn
Em nghĩ tất cả cái khác thì thua Times, nhưng vị trí thì ko thua đâu.

aveve123

Xe hơi
Em nghĩ tất cả cái khác thì thua Times, nhưng vị trí thì ko thua đâu.
Xa trung tâm hơn mà cụ.
Cái hơn là đường xá cụ ạ. Ở đây nhiều đường to hơn, nên ko tắc như times. Times sau khi làm xong cái cầu trên cao ở Minh Khai ntn thì k biết, chứ giờ nhìn chán luôn.
Ngược lại thì vấn đề của đường to là nhiều xe tải quá. Đi đường đấy cũng run phết.

VespaLX80

Xe đạp
-Vị trí xa hay gần, tiện hay không thì tuỳ thuộc vào nhu cầu của người mua ạ. Ví dụ: có gần cơ quan của bố mẹ, trường học của con không, gần nhà ông bà nội ngoại không...
- Trong khu NGĐ, các trường mầm non tư nhân mọc lên nhan nhản, rất nhiều lựa chọn. Trường công mầm non, cấp 1-2 thì phải sang phía Xuân La, Xuân Đỉnh. Đi xe máy thì mất tầm 5ph. Nếu đi ô tô giờ hơi vòng vèo, đợi đoạn đường thông từ NGĐ ra Xuân La, trước mặt toà Kosmo thông thì đi tiện hơn.
- Các siêu thị tiện ích thì nhiều nhưng siêu thị to như Vinmart, Big C, Lotte... thì chưa có. Chợ dân sinh thì có chợ đầu mối Xuân Đỉnh hoặc di sang ngõ 105 Xuân La.
- Sân chơi thì ngay dưới chân 3 toà N02-T1-2-3 là vỉa hè to đùng, có giàn hoa để mọi người ngồi thư giãn (thường xuyên được chọn để quay phim/quảng cáo). Lên 1 tẹo có sân chơi nhỏ bên hông toà N03-T2. Sang đường có công viên NGĐ to đùng.
Nhưng giá 36tr/m2 cho toà Viettin thì không đáng vì nhà xây lâu, thiết kế cũ, có 2 tầng hầm nên thiếu chỗ đỗ ô tô. Với giá này có thể tham khảo toà N03-T2, các toà bên khu N01.

gunners

Xe tải
Em mới chuyển từ khu Daiwoo về ở đây. Căn cụ nói e ko nhầm là căn số 4. Hướng này cực mát do có lõng gió từ Hồ Tây giữa 2 toà nhà N04. Cụ nên chọn tầng thấp thôi vì e biết căn tầng 18-19 toà này ko bao giờ mở cửa vì gió to quá.

Điểm + là rất mát, mấy hôm nóng đỉnh điểm e mới phải bật điều hoà. Thêm 1+ cho hành lang rất rộng và 1 tầng chỉ có 8 căn. Tổng có 132 căn / 4 thang máy nên ít xô bồ. Cái này trước nhà thầu Hoà Bình làm phần kết cấu nên e nghĩ okie.

Điểm - là mãi ko có sổ đỏ, tầng thương mại do là của Vietin phải đấu giá nên mãi ko có đơn vị nào vào cho nhộn nhịp. Thêm điểm - là thang máy của Kone. E đã từng ở toà có thang máy của bọn này, sửa chữa suốt. Đỗ xe phải mua suất dưới tầng hầm, 250tr/suất có chỗ đỗ riêng ghi biển số của mình luôn. Thuê lại của người mua rồi chưa dùng thì 1.2tr/tháng.

Giá thế theo e là chát. Giá gốc (tim tường) toà này trước bán cho cán bộ Vietin chỉ loanh quanh 16tr/m2 là bàn giao thô tự hoàn thiện. Của e là căn góc hướng Đông Nam full nội thất đẹp mà chỉ năm ngoái có người hỏi giá 3.2 suýt e bán :D

Chỉnh sửa cuối:

aveve123

Xe hơi
Em mới chuyển từ khu Daiwoo về ở đây. Căn cụ nói e ko nhầm là căn số 4. Hướng này cực mát do có lõng gió từ Hồ Tây giữa 2 toà nhà N04. Cụ nên chọn tầng thấp thôi vì e biết căn tầng 18-19 toà này ko bao giờ mở cửa vì gió to quá.

Điểm + là rất mát, mấy hôm nóng đỉnh điểm e mới phải bật điều hoà. Thêm 1+ cho hành lang rất rộng và 1 tầng chỉ có 8 căn. Tổng có 132 căn / 4 thang máy nên ít xô bồ. Cái này trước nhà thầu Hoà Bình làm phần kết cấu nên e nghĩ okie.

Điểm - là mãi ko có sổ đỏ, tầng thương mại do là của Vietin phải đấu giá nên mãi ko có đơn vị nào vào cho nhộn nhịp. Thêm điểm - là thang máy của Kone. E đã từng ở toà có thang máy của bọn này, sửa chữa suốt. Đỗ xe phải mua suất dưới tầng hầm, 250tr/suất có chỗ đỗ riêng ghi biển số của mình luôn. Thuê lại của người mua rồi chưa dùng thì 1.2tr/tháng.

Giá thế theo e là chát. Giá gốc (tim tường) toà này trước bán cho cán bộ Vietin chỉ loanh quanh 16tr/m2 là bàn giao thô tự hoàn thiện. Của e là căn góc hướng Đông Nam full nội thất đẹp mà chỉ năm ngoái có người hỏi giá 3.2 suýt e bán :D
Khu này còn đang đấu tranh vụ xây khu công cộng chuyển thành xây nhà 27 tầng. Nghe nói là CĐT đã chịu thỏa thuận với dân cư là ko xây nữa rồi. Nhưng chẳng biết thế nào.
Vụ đỗ xe thì chuôi củ thật. 250tr/ chỗ. Mua thì tính ra thêm xừ mất 2.5tr/m2 vào giá mua nhà rồi. Đến lúc mình bán ai trả cho mình 2.5tr/m2 cho cái chỗ để xe. Mà k mua thì về sau biết để xe ở đâu? Thế nào cũng thiệt.
Căn cụ bao nhiêu m2 ạ?

gunners

Xe tải
Khu này còn đang đấu tranh vụ xây khu công cộng chuyển thành xây nhà 27 tầng. Nghe nói là CĐT đã chịu thỏa thuận với dân cư là ko xây nữa rồi. Nhưng chẳng biết thế nào.
Vụ đỗ xe thì chuôi củ thật. 250tr/ chỗ. Mua thì tính ra thêm xừ mất 2.5tr/m2 vào giá mua nhà rồi. Đến lúc mình bán ai trả cho mình 2.5tr/m2 cho cái chỗ để xe. Mà k mua thì về sau biết để xe ở đâu? Thế nào cũng thiệt.
Căn cụ bao nhiêu m2 ạ?
Em đọc trên các group cư dân thì thấy thế này, còn sau này diễn biến thế nào thì cũng chịu:

Vụ đỗ xe thì thấy bảo chuyển nhượng đc. Nhưng e thấy củ chuối nên nhất định ko mua, vẫn đỗ ở chỗ hàng rào vị trí quy hoạch trường học bây giờ. Trộm vía đến giờ chưa bị vặt mất cái gì.
Căn e sát cửa căn số 4 cụ định mua, diện tích 106m2 thông thuỷ, nhà 2 vc 2 đứa con e thấy okie.

aveve123

Xe hơi
Em đọc trên các group cư dân thì thấy thế này, còn sau này diễn biến thế nào thì cũng chịu:

Vụ đỗ xe thì thấy bảo chuyển nhượng đc. Nhưng e thấy củ chuối nên nhất định ko mua, vẫn đỗ ở chỗ hàng rào vị trí quy hoạch trường học bây giờ. Trộm vía đến giờ chưa bị vặt mất cái gì.
Căn e sát cửa căn số 4 cụ định mua, diện tích 106m2 thông thuỷ, nhà 2 vc 2 đứa con e thấy okie.
Đúng rồi cụ ạ. Ai biết được. CĐT đã manh nha muốn xây 2 cái nhà 27 tầng ở đấy rồi. Hiện giờ cách mạng thắng, nhưng mai sau ai biết đc.
Vụ chỗ để xe, hiện tại thì ok. E chỉ sợ đến lúc nó xây chỗ hàng rao lên rồi, ko để đc nữa, thì sẽ hết chỗ ở hầm. Lúc đấy hàng ngày về méo mồm ko tìm đc chỗ để xe.
Chuyển nhượng thì chắc chắn đc. Nhưng giờ cụ bán nhà, đòi + thêm 250tr cho chỗ để xe xem người mua có mua ko :)) Tính ra thế là thêm xừ mất 2.5tr/m2 vào giá rồi còn gì. Như căn e định mua, đang là 36tr/m2. Thêm 250tr chỗ gửi xe, thì thành 38.5tr/m2. Thế thì có mà chết.