[Funland] Hỏi về cổ phần hóa cty

Tristan.

Xe buýt
Em có một công ty TNHH về lĩnh vực kiến trúc xây dựng, 5 năm tuổi Thiết kế và thi công nhà cửa văn phòng cửa hàng , phạm vi toàn quốc, doanh thu năm nay khoảng 10 tỷ, tăng trưởng khoảng 40% 1 năm, nhân lực tầm chục người. Nay có anh bạn muốn tham gia cổ phần, đồng thời cùng chung tay phát triển, cơ cấu lại cty và mở mang thêm cơ hội tiếp cận khách hàng. Có điều định giá như nào để cổ phần hóa, và các vướng mắc hay nguy cơ có thể xảy ra, em nhờ các cụ có kinh nghiệm cho em vài bài học sâu sát với ah, em xin cảm ơn.

xgamox

Xe tải
Em có một công ty TNHH về lĩnh vực kiến trúc xây dựng, 5 năm tuổi Thiết kế và thi công nhà cửa văn phòng cửa hàng , phạm vi toàn quốc, doanh thu năm nay khoảng 10 tỷ, tăng trưởng khoảng 40% 1 năm, nhân lực tầm chục người. Nay có anh bạn muốn tham gia cổ phần, đồng thời cùng chung tay phát triển, cơ cấu lại cty và mở mang thêm cơ hội tiếp cận khách hàng. Có điều định giá như nào để cổ phần hóa, và các vướng mắc hay nguy cơ có thể xảy ra, em nhờ các cụ có kinh nghiệm cho em vài bài học sâu sát với ah, em xin cảm ơn.
Định giá thì thuê tư vấn định giá. Chả có nguy cơ hay vướng mắc gì cả. Bạn bán bớt vốn đi thì quyền lợi của mình của cũng phải bớt đi. Còn bạn vừa muốn bán vốn mà vẫn duy trì quyền hành như cũ thì thoả thuận với bên mua là oony chỉ hưởng lãi cổ tức, còn đâu tôi quyết tất. Mua cổ phần, đưa tiền cho thằng khác tiêu mà mình không được tham gia điều hành thì ít người muốn tham gia.

IP man

Tháo bánh
Định giá thì thuê tư vấn định giá. Chả có nguy cơ hay vướng mắc gì cả. Bạn bán bớt vốn đi thì quyền lợi của mình của cũng phải bớt đi. Còn bạn vừa muốn bán vốn mà vẫn duy trì quyền hành như cũ thì thoả thuận với bên mua là oony chỉ hưởng lãi cổ tức, còn đâu tôi quyết tất. Mua cổ phần, đưa tiền cho thằng khác tiêu mà mình không được tham gia điều hành thì ít người muốn tham gia.
10 tỷ doanh thu thì chẳng bõ công thuê tư vấn định giá cụ ah.
Cụ thớt đăng bài như này thiếu nhiều thông tin lắm:
- Doanh thu 10 tỷ nhưng lợi nhuận được bao nhiêu?
- Tăng trưởng 40% 1 năm nhưng là năm bất thường thì cũng ko nói lên cái gì.
Hiện tại tỷ suất lợi nhuận kỳ vọng nếu đầu tư vào công ty cổ phần trên thị trường là khoảng 10,5%. Tức là nếu muốn có người bỏ 100 đồng vào cty cổ phần thì họ sẽ kỳ vọng sẽ thu được 10,5 đồng/năm. Nếu công ty đảm bảo được mức trả lãi như vậy thì chơi, không thì khó :D

cungvuong78

Đi bộ
Em lót dép hóng vì cũng đang muốn tìm hiểu

barca6996

Xe container
Nghe cổ phần hóa nó đao to búa lớn chứ thực tế như chủ thớt nói thì chỉ là chuyển từ hình thức TNHH một hay nhiều thành viên sang cổ phần. Xác định giá trị doanh nghiệp tại thời điểm chuyển đổi rồi định giá cổ phần, chủ thớt muốn nắm quyền chi phối thì giữ tối thiểu 51%,còn lại để đối tác mua

TUCSON9389

Xe điện
quan trọng nhất là đối tác như thế nào, có thực sự là anh em ko, khả năng đóng góp như thế nào hay chỉ vào để chia thôi. Nếu đóng góp lớn và ae thân thiết thì góp bằng mệnh giá, đỡ thuê định giá lằng nhằng, được tiếng thơm. nói chung là cần rõ ràng, chứ làm chung với nhau cũng nhiều cái mệt. DN cổ phần hay gì đi nữa thì cũng chỉ có nên 1 chủ và 1 người quyết, có bàn bạc cũng chỉ để tham khảo thôi.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cụ có thể tự tham khảo các cách định giá công ty nhé , có nhiều phương pháp áp dụng cho từng nghành. Cổ phần thì vấn đề ai nắm nhiều % hơn , có thể quyết được các quyết định quan trọng . Theo em thì cụ nên cho 1 người cổ phần tối đa ko quá 25% . Nếu như tin tưởng thì 30% thôi.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Nhưng quan trọng công ty đang hoạt động bình thường thì cụ cần cổ phần làm gì ? Gọi thêm vốn để mở rộng kinh doanh sx hay lấy tiền đút túi làm việc riêng ?

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Cổ phần làm cái gì cho nó phức tạp, làm cái hợp đồng góp vốn là xong, ăn chia theo tỷ lệ lãi/lỗ thực tế.

DuongHL

Xe container
Cổ phần làm cái gì cho nó phức tạp, làm cái hợp đồng góp vốn là xong, ăn chia theo tỷ lệ lãi/lỗ thực tế.
Muốn góp vốn thì cũng phải định giá xem phần giá trị của mình là bao nhiêu để đưa ra tỉ lệ góp và tỉ lệ chia chác chứ?
Rồi thì góp vốn là góp chung cho doanh nghiệp hay góp riêng cho từng dự án?

DuongHL

Xe container
Lĩnh vực đầu tư hoặc sản xuất kinh doanh thì còn tính tăng trưởng được chứ riêng lĩnh vực thi công thì khác gì ông đi câu cá, biết ngày mai ra sao mà tính % tăng trưởng? :D

coolpix8700

Xe ngựa
Cty của tụi em cũng là cty cổ phần, dù những năm vừa rồi đã cố biến dần nó thành cty gia đình nhưng chắc chắn sẽ không bao giờ tới đích vì vẫn có những cổ đông không bao giờ bán cổ phần của họ, cũng may tụi em bây giờ đã nắm quyền chi phối hoàn toàn nên hoạt động cũng khá dễ dàng.
Nói chung cứ chung là đụng, mà đụng độ về góc độ kinh tế thì thường chỉ có mỗi cách chia ra, dù kết quả không bao giờ vừa lòng các bên, nhưng cũng là cách duy nhất để tồn tại.
1 cty không lớn lắm (tầm cỡ tập đoàn) mà vẫn muốn giữ là 1 cty cổ phần thì 1 người nào đó phải cố nắm giữ được ít nhất 65% cổ phần để có toàn quyền quyết định mọi việc, kể cả những lúc mâu thuẫn nội bộ bị đẩy lên mức cao nhất, nếu không sẽ rất khó hoạt động. Sẽ có những lúc mà có những cổ đông dù là tiền của họ, nhưng họ vẫn cố để cty không hoạt động được khi phải chiến đấu với các cổ đông khác!

matrix3011

Xe tăng
Đã làm ăn thì bỏ qua cái gọi là anh bạn đi cụ ah, thành đối tác hết, vì đồng tiền sẽ chia rẽ thôi.
Cứ hợp đồng rõ ràng, ăn chia, phân định công việc rạch ròi sau này đỡ cãi nhau.
Như vk em góp vốn với bà chị công ty mở trường mầm non, cả nể rồi giờ chết dở ở đấy.
Bán thì bị ép giá, mà để lại thì toàn bị báo lỗ :))

barca6996

Xe container

hatchback

Xe buýt
Thành thật khuyên cụ chủ thớt là nếu muốn mở rộng & hợp tác thì thành lập thêm 1 công ty CP mới. Hoạt động song song & hỗ trợ lẫn nhau với công ty đang có & như thông tin trên thì đang vận hành suôn sẻ.
Còn như mà ra cổ phần xong, sau này có vấn đề với nhau làm đứng luôn công ty, không hoạt động được mà bên kia họ cũng không đồng ý rút lui là mệt lắm đấy!
Công ty CP nó có những điều lệ chuẩn rất phức tạp, chỉ cần vài cổ đông không đồng lòng và quyết tâm phá rối là rất khó hoạt động.

Tristan.

Xe buýt
10 tỷ doanh thu thì chẳng bõ công thuê tư vấn định giá cụ ah.
Cụ thớt đăng bài như này thiếu nhiều thông tin lắm:
- Doanh thu 10 tỷ nhưng lợi nhuận được bao nhiêu?
- Tăng trưởng 40% 1 năm nhưng là năm bất thường thì cũng ko nói lên cái gì.
Hiện tại tỷ suất lợi nhuận kỳ vọng nếu đầu tư vào công ty cổ phần trên thị trường là khoảng 10,5%. Tức là nếu muốn có người bỏ 100 đồng vào cty cổ phần thì họ sẽ kỳ vọng sẽ thu được 10,5 đồng/năm. Nếu công ty đảm bảo được mức trả lãi như vậy thì chơi, không thì khó :D
Lợi nhuận ròng 2 năm nay khoảng 7-10% ah, cũng thấp, nhưng vòng quay vốn nhanh tầm tb 2 tháng, cá nhân em thì ko có vấn đề gì vì hiện tại quỹ lương em đã cân đối lại nhờ tái cấu trúc, giảm từ 30% xuống còn 15% doanh thu,