[Funland] Hỏi về cổng eSata của ổ quang DVD Dell

Moilaixe

Xe tải
Em có cái ổ quang DVD Dell dùng cổng eSata nhưng máy em lại chỉ có cổng USB. Em muốn hỏi các cụ là nếu em kiếm cái đầu chuyển USB - eSata thì cắm vào có dùng được không ạ? Em đọc trên mạng thì thấy cổng eSata khác với cổng USB là không cung cấp nguồn điện mà em tìm quanh cái ổ, thấy có mỗi cái cổng eSata, ngoài ra chẳng có nguồn cấp điện nào cả. Liệu có cần máy tính phải có cổng eSatap để cung cấp điện cho con này không ạ? Em cảm ơn các cụ.

Đầu cắm từ cáp vào ổ:

Có nhõn cái cổng eSata này trên ổ:

Thông số của ổ:

Tiện thể các cụ cho em hỏi cái đầu chuyển eSata-USB mua ở đâu nhỉ?

Moilaixe

Xe tải

tithitoy

Xe tải
Liệu cắm đầu chuyển nó có chạy không hả cụ vì em đọc trên mạng thấy eSata không cung cấp nguồn, em vẫn đang thắc mắc khoản này. Mà cái đầu chuyển này cũng chát ghê, cái ổ vài trăm, riêng cái đầu chuyển 2 lít rưỡi :D
Đầu eSATA loại mới nó tự cấp điện mà cụ thế nó mới hot plug chứ :D

Chỉnh sửa cuối:

Moilaixe

Xe tải
Đầu eSATA nó tự cấp điện mà cụ thế nó mới hot plug chứ :D
Em cảm ơn cụ nhé, thế để em lại lượn sang Chợ xem có cụ nào có cái đầu chuyển này để lại cho em, mua mới thì hơi phí.

TungfLee

Xe tải
mang ổ quang ra cửa hàng thử, cắm cổng chuyển mà chạy thì mua

x48

Đi bộ
Nếu không có nhu cầu đặc biệt thì bạn nên quên cái ổ DVD này đi, giờ ai còn dùng nữa. Nhưng nếu muốn dùng, có mấy giải pháp cho bạn nhé:
1: Mua card chuyển, cắm vào chân PCI Express trong main tạo ra 1 hoặc 2 cổng eSATA cho máy tính. Cái này đắt, chi phí khoảng 200k chứ chẳng chơi.
2: Mua cái chuyển USB - eSATA gì đó, để cắm cái đầu kia vào USB trên máy tính, cũng đắt, không khả thi vì tớ chưa thấy cái chuyển ấy bao giờ.
3: Chế cái đầu eSATA kia thành SATA. Cái này dc cái là rẻ, gần như không mất tiền, mà lại vui nữa. Tuy nhiên cần phải khéo tay. Bạn cũng có hai giải pháp nhỏ nếu chọn cách này: một là kiếm cái Connector eSATA trên main, sau đó hàn nối vào một sợi SATA, vậy là ta có cái cáp eSATA to SATA. Cách 2 mạo hiểm hơn, gọt phẳng chân sata trên main đi (nhưng phải nhớ vị trí của nó, sau đó cắm cái cáp eSATA vào. Đảm bảo với bạn là dc vì mình đã làm, hơn nữa xem datasheet thì có thể thấy eSATA y hệt SATA, chỉ có điều không có cái mấu quặp xuống mà lại nằm ngang thôi.

panda xinh dep

Xe hơi
Mình cũng có cái ổ Dell đấy đang lưỡng lự xem có nên mua cái cổng chuyển đổi từ esata sang usb